Afirka na da ma'adanai da yawa. Albarkatun bangarori daban-daban na karafa, wanda wasu ƙasashen Afirka ke bayarwa, suna da mahimmancin gaske.
Adana kuɗi a kudu
A yankin kudancin nahiyar, akwai nau'ikan ma'adanai daban-daban. Anan ana haƙa chromite, tungsten, manganese. An gano babban adadi na jadawalin zane a tsibirin Madagascar.
Haɗa ma'adinai masu daraja irin su zinariya na da mahimmancin gaske ga ƙasashen Afirka. Ana haƙa shi a Afirka ta Kudu. Bugu da kari, Afirka ta Kudu ta kunshi adadi mai yawa na dalma, uranium ores, tin, cobalt da jan karfe. A arewa, zinare, molybdenum, gubar da manganese ana hako su.
Mining a arewa da yamma
Akwai filayen mai a arewacin nahiyar. Ana ɗaukar Maroko a matsayin babbar mai karɓar kuɗi. A yankin tsaunin Atlas kusa da Libya, akwai ƙungiyar phosphorites. Suna da mahimmanci ga masana'antar ƙarfe da masana'antar sinadarai. Hakanan ana samar da takin zamani iri-iri ga masana'antun masana'antu. Ya kamata a jaddada cewa rabin ma'adinan phosphorite na duniya ana haƙo su ne a cikin Afirka.
Man fetur da gawayin gawayi sune mahimman ma'adanai na Afirka. Babban ajiyar su yana cikin yankin. Nijar Ana hakar ma'adanai daban-daban da baƙin ƙarfe a Afirka ta Yamma. Akwai wadatattun iskar gas a gabar yamma, wadanda ake fitarwa zuwa kasashe daban-daban na duniya. Man ne mai arha da inganci wanda ake amfani dashi a rayuwar yau da kullun da masana'antu.
Nau'in ma'adanai a Afirka
Idan muka tara dukkan ma'adinan, to za'a iya danganta rukunin mai da kwal da mai. Adadin su ba kawai a Afirka ta Kudu ba, har ma a Algeria, Libya, Nigeria. Ma'adanai da ƙarfe marasa ƙarfe - aluminium, jan ƙarfe, titanium-magnesium, manganese, jan ƙarfe, antimony, tin - ana haƙa su a Afirka ta Kudu da Zambiya, Kamaru da Jamhuriyar Congo.
Ma'adanai mafi tamani sune platinum kuma ana hakar gwal a Afirka ta Kudu. Daga cikin duwatsu masu daraja, akwai ɗakunan lu'u-lu'u. Ana amfani da su ba kawai a cikin kayan kwalliya ba har ma a masana'antu daban-daban saboda taurin kansu.
Nahiyar Afirka tana da arzikin ma'adanai daban-daban. Ga wasu duwatsu da ma'adanai, ƙasashen Afirka suna ba da babbar gudummawa ga aikin haƙo ma'adinai na duniya. Mafi yawan adana duwatsu daban-daban suna kudu da babban yankin, wato a Afirka ta Kudu.