Yanayi yana da karimci tare da kowa. Kuma idan ta ba da wani abu kaɗan, tana ƙoƙari ta rama abin a cikin wani. Don haka a cikin yankin Moscow ba za ku sami ma'adanai masu yawa na ma'adanai ko duwatsu masu daraja ba, amma za ku sami wadatattun kayan gine-ginen ƙasa, waɗanda aka fara amfani da su don gina gine-gine a cikin karni na XIII. Mafi yawansu suna da asali ne, wanda ke da alaƙa da keɓaɓɓun yanayin ilimin ƙasa na Tsarin Turai, wanda yankin yake.
Ma'adanai na yankin Moscow, kodayake basu cika da iri-iri ba, suna da mahimmancin masana'antu. Mafi mahimmanci shine hakar peat, waɗanda aka gano adadin su a yankin sama da dubu.
Albarkatun ruwa
Dangane da dumamar yanayi da gurɓacewar muhalli duka, wadataccen ruwan sha yana da ƙimar musamman. A yau, Yankin Moscow ya cire 90% na ruwan sha daga ruwan ƙasa. Haɗin su kai tsaye ya dogara da zurfin duwatsun da suke hangen nesa. Ya fara daga 10 zuwa 180 m.
Kashi ɗaya cikin ɗari na abubuwan da aka bincika sune ruwan ma'adinai.
Ma'adanai masu cin wuta
Kamar yadda aka ambata a sama, peat shine babban ma'adinai mai ƙonewa a Yankin Moscow. A yau akwai kusan sanannun adadi 1,800, tare da jimillar yanki na 2,000 km2 da tabbatattun tan na tan biliyan biliyan. Ana amfani da wannan albarkatu mai mahimmanci azaman takin gargajiya da mai.
Wani nau'in a cikin wannan rukuni shine kwal mai ruwan kasa, wanda yake a ɓangaren kudu. Amma, ba kamar yankuna maƙwabta ba, ba a sami ƙimar da ake buƙata don samar da masana'antu ba, sakamakon haka ba a aiwatar da ci gaban kwal ba.
Ore ma'adanai
A halin yanzu, ba a hako karafa da sinadarin titanium saboda raguwar kudaden ajiya. Asalinsu ya bunkasa ne a tsakiyar Zamani, amma sun gaji. Pyrites da marquisites tare da haɗarin sulfide da aka samu a yankin Serpukhov ba na masana'antu bane, amma suna da sha'awar ilimin ƙasa.
Lokaci-lokaci zaka iya yin tuntuɓe akan bauxite - ma'adinin aluminum. A matsayinka na ƙa'ida, ana samun su a cikin duwatsu na farar ƙasa.
Ma'adanai marasa ƙarfe
Ma'adanai marasa ƙarfe waɗanda aka haƙo a yankin Moscow suna da mahimmancin yanki da tarayya. Na karshen sun hada da sinadarin phosphorites - duwatsun da ake amfani da su a masana'antu don samar da takin mai ma'adinai. Sun hada da fosfat da yumbu ma'adanai, gami da dolomite, quartzite, da pyrite.
Sauran na ƙungiyar ginin - farar ƙasa, yumbu, yashi da tsakuwa. Mafi mahimmanci shine hakar yashin gilashi, wanda ya ƙunshi tsarkakakken ma'adini, wanda ake yinsa da lu'ulu'u, gilashi da yumbu.
Farar ƙasa shine dutsen mafi yawan yaduwar carbonate. An fara amfani da wannan farin dutse mai launin shuɗi ko launuka masu launin rawaya don yin gini da sanya kayan gini a cikin karni na 14, yayin gina Moscow tare da majami'unta da katolika. Godiya ce a gareshi cewa garin ya sami suna "farin dutse". Ana amfani da wannan kayan wajen samar da dutsen da aka niƙa, siminti da lemun tsami.
Dolomites suna da girma mai yawa kuma galibi ana amfani dasu azaman fuskantar abu.
Cire alli, marl da tuff mai mahimmanci yana da mahimmanci.
Ya kamata a ambaci keɓaɓɓun abubuwan gishirin dutsen. Saboda mahimmancin zurfin abin da ya faru, ba a aiwatar da kasuwancin kasuwanci. Koyaya, waɗannan kuɗin suna shafar ma'adinan ruwan ƙasa, wanda, godiya garesu, basu ƙasa da sanannen ruwan Essentuki dangane da kayan magani da alamun kemikal.
Ma'adanai
Idan ana samun duwatsu masu daraja galibi a kan ɗakunan ajiya, to ana iya samun ma'adinai masu ƙyalƙyali da ƙananan tamattu'i a cikin faɗin yankin na Moscow. Mafi shaharar waɗannan sune calcite, silicon da abubuwan da suka samo asali.
Mafi na kowa shi ne dutse. Wannan dutsen yana da fa'idodi da yawa, gami da dorewar almara. Ana samunta ko'ina a cikin ƙasar kuma ana amfani dashi duka a cikin kayan adon gado da kuma a cikin fasahar kere kere.
Holcedony, agate da murjani galibi ana amfani dasu don ƙera kayan ado da kere-kere.
Sauran ma'adanai sun hada da quartz, quartzite, calcite, goethite, siderite, kuma mafi saba - fluorite. Ofaya daga cikin kaddarorinta na musamman shine ikon iyawar haske.