Matsalolin Tekun Azov

Pin
Send
Share
Send

Tekun da ba shi da zurfi a doron kasa shine Tekun Azov kuma shine keɓaɓɓen abu na halitta. Ana gabatar da duniyar duniyar flora da fauna a cikin yankin ruwa, kuma a cikin ruwan akwai ƙwarin warkarwa, wanda ake amfani dashi don dalilai na magani.

Koyaya, a halin yanzu, yanayin ɗan adam na Tekun Azov yana taɓarɓarewa ta hanyar ayyukan ɗan adam, wanda ke haifar da lalacewar yanayin. Da farko dai, mutane suna ɗaukar yankin ruwa a matsayin tushen wadatuwa. Suna kama kifi, suna haɓaka cibiyoyin kiwon lafiya da ayyukan yawon buɗe ido. Hakanan, tekun ba shi da lokacin tsarkake kansa, ruwan ya rasa abubuwan amfani masu amfani. Ayyukan kiyaye yanayin mutane a cikin wannan yanki ya koma ba kawai zuwa matsayi na biyu ba, amma zuwa na goma.

Abubuwan da ke gurɓata Tekun Azov

A halin yanzu, akwai matsalolin muhalli da yawa na teku:

  1. gurɓatar ruwa ta masana'antun, kayan gona da ruwan sha na gida;
  2. zubewar kayayyakin mai a saman ruwa;
  3. kamun kifi ba tare da izini ba a cikin adadi mai yawa da kuma lokacin lokutan zuriya;
  4. gina madatsun ruwa;
  5. fitarwa da magungunan ƙwari cikin teku;
  6. gurɓatar ruwa ta hanyar sinadarai;
  7. jefa datti a cikin teku ta mutanen da ke hutawa a bakin teku;
  8. gina gine-gine daban-daban tare da gabar ruwan, da dai sauransu.

Gurɓatar da sharar masana'antu

Wannan matsalar ta shafi galibin ruwan duniyar. Ruwan kogunan da ke gudana a ciki suna haifar da babbar illa ga Tekun Azov. Sun riga sun cika da ƙananan ƙarfe, abubuwa masu guba waɗanda ba a sarrafa su cikin ruwa, amma rayuwa mai guba. Adadin thiocyanates ya wuce ka'idar da aka yarda dashi sau 12, da kuma kasancewar abubuwan al'ajabi sau 7. Wannan matsalar ta samo asali ne saboda ayyukan kamfanonin masana’antu, wadanda ba sa damuwa da tsaftace ruwa, amma nan da nan sai su jefa shi cikin kogunan da ke dauke da abubuwan gurbata cikin teku.

Yadda za a adana Tekun Azov?

Akwai misalai da yawa na mutuwar yankunan ruwa. Don haka Tekun Caspian yana gab da bala'i, kuma Tekun Aral na iya ɓacewa gaba ɗaya a cikin ɗan gajeren lokaci. Matsalolin muhalli na Tekun Azov suna da mahimmanci, kuma idan ba ku aiwatar da kariyar muhalli mai aiki ba, matsalar wannan yankin na iya kusantowa wani bala'i. Don kauce wa waɗannan sakamakon, dole ne ku yi aiki:

  • sarrafa kula da ruwan sha na masana'antu da na birni;
  • daidaita safarar jiragen ruwa;
  • rage safarar jiragen ruwa masu hadari ta teku;
  • don yin nau'in nau'in dabbobi da kifaye na ruwa;
  • tsananin azabtarwa ga masu farauta;
  • kula da sararin ruwa da bakin teku koyaushe.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Rashin tsaro a yankin Diffa na Jamhuriyar Nijar (Disamba 2024).