Robin ko Robin jinsin tsuntsaye ne na kowa a Turai wanda yakan tashi zuwa gonaki. Tsuntsun yana zaune shi kadai a waje da lokacin kiwo, a lokacin hunturu yana motsawa zuwa wuraren zama na mutane, yana roƙon romon burodi a ƙofar. Robin yana cinye kwari, tsutsotsi, 'ya'yan itatuwa, tsaba. Waƙa a lokacin wayewar gari, da zaran bazara, waƙar daɗaɗa ta faɗakarwa, koda kuwa ta wayi gari da safe!
Wannan jinsin yakan zauna na hunturu ko yayi ƙaura, ya danganta da yankin zama. A lokacin bazara, robin yakan gina gida tsakanin ciyayi, yana ɓoye shi a cikin aiwi, shinge ko kuma ganyen daji mai yawa. Wannan tsuntsu ne na yanki wanda ke kare yankin kiwo daga wasu nau'ikan har ma daga sauran riguna. Fadan yaƙe-yaƙe ne kuma wani lokacin yakan ƙare da mutuwar soja ɗaya.
Halayen jiki na robins:
- tsawon jiki 14 cm;
- Fuka-fukai 20-22 cm;
- nauyi 15-20 gr.
Jinsin yana rayuwa cikin yanayi har zuwa shekaru 10.
Bayanin bayyanar robin
Wannan tsuntsu yana da ban sha'awa don kallo. Mata da maza suna kama. Kambi, baya na kai da na sama, haɗe da fikafikan da wutsiya, launin ruwan kasa ne mai laushi. Wani lokaci ba a bayyana ratsi mai baƙar fata a bayyane.
Kan, makogwaro da kirji masu haske ja-lemu ne, mai iyaka da fuka-fukai masu launin toka, ban da goshi. Lowerananan jikin yana da fari, gefen yana da launin ruwan kasa mai launin ja.
Bakinta mai duhu ne. Idanuwa launin ruwan kasa ne masu duhu. Legsananan kafafu launin ruwan hoda ne mai ruwan hoda.
Yaran tsuntsaye gabaɗaya launin ruwan kasa ne. Bodyananan jikin yana mai paler, tare da launuka masu launin shuɗi ko launuka masu launin ruwan kasa. Fuka-fukan ja-orange za su bayyana ne kawai bayan narkakkiyar farko, bayan kimanin watanni biyu.
Yadda robin yake waka
Kira na yau da kullun shine kaska mai kyau, maimaitawa kuma ana furta shi a takaice kaska-kaska-kaska ... ta samari da manya tsuntsaye. Zaryanka kuma yana taƙaitaccen, shiru ko shrill da kira mai sauƙi "waɗannan" lokacin da firgita ko cikin haɗari.
Waƙar Zaryanka jerin jimloli ne, masu taushi, sautuka masu tsabta da gajeren gajere.
Robin yana rera waka musamman don jan hankalin mace kuma ya yiwa yankin alama da sassafe, yana zaune akan sanda. Wani lokacin yakan yi waka da daddare idan yana kusa da fitilar titi. Robin yana raira waƙa duk shekara, ban da ƙarshen lokacin bazara, idan ya narke. A lokacin kaka, waƙa ta fi taushi, ko da ɗan melancholic.
Rikodin bidiyo na muryar robin a ƙasan labarin.
A ina 'yan fashi suke zaune
Tsuntsu yana rayuwa a cikin:
- gandun daji;
- sauka;
- shinge;
- wuraren shakatawa;
- lambuna.
Robin galibi ana ganin sa a cikin nau'ikan shrubs a cikin buɗaɗɗun wurare.
Zaryanka yana zaune a Turai da Burtaniya. Tsuntsayen da ke zaune a sassan arewacin zangon suna yin ƙaura zuwa kudu zuwa Arewacin Afirka, gabashin Siberia da Iran a lokacin hunturu. Har ila yau jinsin yana nan a tsibirin Atlantika kamar su Madeira, Tsibirin Canary da Azores. Oƙarin sake jujjuya robin zuwa wasu nahiyoyin bai yiwu ba.
Yadda robin yake farauta
Tsuntsun yakan zauna a wani fili a yayin farauta, ya kalli ƙasa sosai don neman ganima, sannan ya yi tsalle, ya tara abinci tsakanin duwatsu ko ciyawa.
Yadda ake gane tsuntsu a yanayi
Yunkuri na yau da kullun yana sanya sauƙin gane robin. Yana kunna jelarsa sama da ƙasa, fikaɗɗen fikafikan haɗi zuwa ƙasa, kansa ya jawo cikin kafaɗun.
Lokacin da wata barazana ta kusanto, tsuntsun yakan daga fukafukinsa da jelarsa, ya binciki kewaye da shi sosai kafin ya tashi don buya.
Waɗannan ƙananan ne, amma ba tsuntsayen salama ba
Robin yana da rikici lokacin da yake kare yankinta. Rigima tare da wasu tsuntsayen sun rikide zuwa faɗa, tsawaita fadace-fadace, rigunan suna zage zage da juna. Dukansu maza suna kallon juna, suna kumbura kirjinsu, suna nuna fuka-fukan jan-lemu. Manufar ita ce cusa makiya a kasa, wanda ke nufin shan kaye. Wasu fadace-fadace wani lokacin sukan ƙare da mutuwar ɗayan mahalarta.
Robin yana iya fitar da babban tsuntsu daga yankinsa. Hakanan zata iya kai hari ga tunaninta idan ta ga fuka-fukai masu launin ja. Tsuntsayen suna kumbura kumburin layinta kuma suna runtse fikafikansu lokacin da suka shiga.
Yaya robins suke shiryawa don lokacin saduwa
Robins suna yin nau'i-nau'i a cikin Janairu. Maza da mata suna zaune a cikin ƙasa ɗaya har zuwa Maris, suna kare shi daga mamayewar masu fafatawa. Namiji yana rera waƙa da ƙarfi ga zaɓaɓɓen wanda ke gina gida. A wannan lokacin, yakan kawo abokin tarayyarsa ciyarwar aure. Amma da sauri ta kori mai ba da abincin. Lallai, mace tana matukar firgita lokacin da ta gina gida, kuma kasancewar mawaƙin da ke kusa da ita wani lokacin yakan sa robin ya canza wurin ginin gida.
Mace da namiji sutura
Hanyoyin jirgin saman robins
Tsuntsu yana tashi sama da gajere, yana yin motsi kamar iska a sama. A waje da lokacin ƙaura, robin baya tashi sama sosai.
Gida da zuriyar samari
Mace na gina gida 'yan mitoci sama da ƙasa, tana ɓoyewa sosai tsakanin shuke-shuke, kuma tana iya yin gida a cikin rami ko ƙwanƙwasawa a bangon dutse da kuma cikin baƙon wurare kamar akwatin gidan waya ko tukunyar da aka binne a cikin ƙasa!
Mace zata fara gini a karshen watan Maris. Tushen gida an yi shi ne da busassun ganyaye da gansakuka. A ciki, an jera masa busassun ganyaye da saiwa, ulu da fuka-fukai.
Robin yakan sanya ƙwai fari 5 da alamar duhu. Shiryawa yana ɗaukar kimanin kwanaki 13, mace tana ɗaukar tab ɗin da kanta. A wannan lokacin, uwa kan bar gida gida akai-akai don ciyarwa, amma kuma abokiyar zama tana kawo mata abinci.
Nan da nan mace ke cire bawon ƙwai da aka ƙyanƙyashe, wanda wani lokacin yakan ci wani ɓangare na bawon don alli.
A cikin satin farko na rayuwa kaji na shayar da uwa, namiji ne ya kawo abinci ga gida don abokin zama. Daga mako na biyu, iyayen biyu suna ciyar da kajin. Yaran riguna sun bar gida kamar sati biyu bayan ƙyanƙyashe, iyaye suna ciyar da abincin wasu kwanaki 15.
A lokacin kiwo, mace wani lokacin takan yi kama na biyu a haka, amma galibi a cikin sabon gida.
Menene kuma yaya robins suke ci?
Tsuntsayen suna cin abincin kwari da gizo-gizo, da 'ya'yan itace,' ya'yan itace da 'ya'yan itace a lokacin sanyi, suna cinye tsutsar ciki.
A farkon bazara, kwari sune mafi yawan abincin da ake ci; robin kuma yana ciyar da tsutsotsi, katantanwa, gizo-gizo, da sauran masu juyawa. Cikakken cin 'ya'yan itatuwa (kusan 60% na abincin a duk shekara), bishiyoyin daji. Birdsananan tsuntsaye suna cin ganyayyaki da ƙwarin duniya.