Bichon Frize - ɗayan kyawawan kyawawan ƙira tsakanin lapdogs. Ta fito sanye da farin fur mai kauri da kyakkyawar fuska. Yana da ɗayan tsofaffin karnukan Turai waɗanda mutane daga azuzuwan zamantakewar daban daban suka yaba dashi. Wani karamin kare mai farin dusar ƙanƙara ya ziyarci baje kolin, ya tafi daji tare da mafarauta har ma ya huce teku tare da masu jirgin ruwa. Kare aboki ne na ban mamaki ga manya da yara.
Wasu mutane sun dauke shi mai tsawatarwa wanda yake tsoratar da mugayen ruhohi kuma yake jawo sa'a. Shin daɗin wannan layin da gaske yana da alaƙa da ikon allahntaka, ko kuma wataƙila tana jan hankalin mutane da kyawawan halaye da wadataccen makamashi? Bari mu bincika.
Bayani da fasali
Yawancin masu kiwon kare suna rashin sanin cikakken farashi. Sun yi imanin cewa wannan rukunin masu ado ne, karnukan cikin gida, waɗanda ba su da amfani a cikin gidan. Amma ba! Bichon Frize irin - mai kyawun farauta, amma maimakon kama-kama. Amma don kare ya yi irin wadannan ayyuka, dole ne a horas da shi yadda ya kamata.
An yi imanin cewa an sake haifar da nau'in a cikin karni na 13, suna ƙetare ruwan fanfo tare da poodle. Bichon Frize ya kasance tare da jiragen ruwa na ƙarni da yawa. Ma'aikatan jirgin na lokacin suna da alama: ba za su ɗauki irin wannan kare tare da su ba yana nufin a kayar da su a cikin jirgin.
Mutane sun yi imani da cewa kyakkyawar dabi'a da kyakkyawa za ta cece su daga cutarwa. Da gaske lapdogs suna da nasu fara'a. Suna da kyawawan halaye, masu fara'a da ƙauna.
An yi imanin cewa mahaifar wakilan wannan nau'in ita ce Faransa. Ana fassara sunan su a zahiri a matsayin "curly lapdog" (daga Faransanci bichon - lapdog, frisé - curly, curly-gashi-gashi). Yana da cikakkiyar daidaituwa da bayyanar dabbobi, waɗanda ke da alaƙa da raguwa da sigogin waje.
Karamin Bichon Frize zai farantawa kowane dangi rai idan suka dauke shi! Yana matukar son mutane kuma mafi yawan wakilan duniyar dabbobi. Zamu iya cewa irin wannan kare shine kyakkyawar dabba.
Ba ya buƙatar manyan saka hannun jari kuma ba shi da cikakkiyar ma'ana a cikin kiyayewa. Babban abin da ake buƙata na irin wannan kare shine ƙaunar ɗan adam. Tana buƙatar taushi da ƙauna na yau da kullun. Ba tare da wannan ba, ya faɗa cikin halin damuwa da damuwa mai zurfi.
Ana amfani da Lapdogs a matsayin abokai. Wadannan kyawawan karnukan ba sa son lokacin da masu su ke cikin damuwa game da wani abu. Suna yin iyakar kokarinsu don faranta musu rai. Suna abokantaka da baƙi kawai idan sun ji cewa maigidan baya adawa da kasancewar su cikin gidan. A hanyar, suna karanta motsin zuciyarmu daidai.
Bichon Frize kare - mai aiki da fara'a. Zata iya yin bacci da rana tsaka sai idan ta gaji sosai a da. Kare zai fi son wasannin waje na ban sha'awa da salon rayuwa.
Yana son kasancewa cikin babban kamfani! Zuwan baƙi a gidan tabbas zai faranta masa rai, musamman idan akwai yara a cikinsu. Lapdog yana da aminci musamman garesu. Tana son dariya yara da yawa, wasa da wasa. Ba za ta taba cutar da yaron ba, ko da kuwa ba da gangan ya cutar da ita ba.
Irin yana da aminci da kirki. Rikici yana matukar damun kare, don haka ba ya tsokanar su da kowa a ciki da wajen gidan. Amma, kyakkyawan wayewa na iya tura karen kare mutumci. A wannan yanayin, za ta yi kuka har ma ta ciji baƙon da ba ta shakkarta.
Nasiha! Idan bakada tabbas cewa zaka iya bada cikakkiyar kulawa ga Bichon Frize, bai kamata ka kunna ta ba. Kare yana buƙatar sadarwa kowace rana tare da kowane ɗayan dangi. Kadaici da gundura za su tayar masa da hankali matuka.
Tsarin asali
Girman dabbar yana da karami. Tsayin ba zai wuce 30 cm a cikin maza ba kuma 26-28 cm a bitches. Weight - har zuwa 5-6 kg. Babban fa'idar irin wannan kare shine fari "gashin gashi". Idan datti ne, ba wadatacce ko mara kyau ba, ba za a shigar da dabbar cikin gasar nuna ba.
Jikin Bichon Frize ya daɗe, tsoka. Wuya doguwa ce kuma mai motsi. Etafafun ƙafa ƙanana ne amma sun fi ƙarfi. Wutsiyar irin waɗannan dabbobin suna da kyau ƙwarai, mai walƙiya, mai ɗan kauri a gindi.
Ernan baya yana zagaye kuma faɗi. Kan kare mai matsakaici ne a sifa, sifar madaidaiciya ce. Tana da kwandon ido da ke fitowa kaɗan (yawanci launi mai duhu), babban hanci hanci da kunkuntar baki. Rikon haƙora a cikin lapdogs yana da rauni. Kunnuwa ya fadi, siriri sosai.
Masu mallakar Bichon Frize na rigar bazara mai ruwan sanyi tare da sutura
Baya ga furcin lush, irin wannan kare yana da sutura. Doguwa ce kuma lokacin farin ciki, don haka dabbar ba ta da sanyi sosai a cikin sanyi. Ta hanyar daidaitacce, gashin lapdog na iya zama mara kyau. Idan yayi laushi sosai ga taɓawa, wannan ba a ɗaukarsa a matsayin mummunan lahani ba, amma rashin sutura ita ce ee.
1 launi na wakilan wannan nau'in an daidaita - fari mai tsabta. Amma wani lokacin ana haihuwar ppan kwikwiyo da alamar ja ko ja a kirji. Abin takaici, ba za su iya shiga cikin gasa ba. Irin waɗannan mutane ba a ɗauke da tsarkakakku ba.
Hali
Bichon Frize a cikin hoton - kyakkyawa, wasa kuma mai fara'a lapdog. Kallon wasan nata yana da daɗi da ban sha'awa. “Rayuwa tana cikin nutsuwa tare dasu” - saboda haka zaku iya cewa game da kwikwiyoyin wannan nau'in. Amma mazan da kare yake, karancin wayar tafi da gidanka.
Waɗannan karnukan suna da hankali sosai, saboda haka suna iya zama da gaske idan yanayi ya buƙaci hakan. Yana da sauƙi koya musu dabaru daban-daban, ƙa'idodin ɗabi'a da biyayya. Forauna ga maigidan shi ne ke motsa kare ya yi biyayya da biyayya ga umarni. Yana kaunar duk danginsa, har ma wadanda ba su da alaka da shi.
Lapdogs yana da halin daidaitawa mai girma. Wannan yana nufin cewa idan iyalinta suka ƙaura zuwa wani gida, to za ta karɓe shi daidai. Amma, kowane motsi damuwa ne ba kawai ga mutum ba, har ma da dabbobin gidansa. Sabili da haka, lokacin canza wurin zama, yana da mahimmanci a kewaye dabba da kulawa.
Irin wannan kare yana tsoron kadaici. Hali mai taushi ga mutane yana ƙarfafa ta kasancewa tare da su koyaushe. Idan ɗayan dangi ya yi ihu a Bichon Frize, za ta damu, amma tabbas ba za ta tafi ba. Girman kai baƙon abu ne a wurinta.
Irin wannan kare ba zai taba barin mai shi ba, zai kasance da aminci a gare shi a duk tsawon rayuwar sa. Af, har yanzu ba a san takamaiman irin ka'idojin da lapdog ya zaɓi mutum "nasa" ba. Wataƙila, mai ita gareta ya zama wanda ke ba ta ƙaunarta a kai a kai.
Wannan wata halitta ce mai matukar rauni. Duk wata kalma da akayi magana akan lapdog tana ɗauke ta da mahimmanci. Saboda haka, ba za ku iya tsawatar mata ba, ku daga muryar ku da ihu ga kare. Dabba mai firgita na iya kaura daga mutumin da ta taɓa amincewa da shi, amma a lokaci guda ba za ta taɓa daina ƙaunarsa ba.
Dabbobin gida ba buƙatar kulawa da ƙauna kawai ba, har ma da yin hulɗa da mutane. Yana buƙatar shafawa, karce shi a bayan kunne, gudu akan ƙeƙasassun, da dai sauransu. Taɓawa yana sa karnukan cikin gida su yi farin ciki da gamsuwa.
Yana da wahala Bichon Frize ta kasance a waje da hankalin ɗan adam, koyaushe tana sha'awar sabbin al'amuran, sabbin motsin rai da sadarwa. Saboda haka, lallai karen zai yi farin ciki da zuwan sabbin mutane a cikin garin. Sanin su na iya ɗaukar awanni da yawa. Yaya za a fahimci cewa an ci nasarar dogaro da cin nasara?
Zata kwanta a ƙafafun mutumin da take so kuma ta nemi ya taɓa masa ciki. Wannan sashin jiki a cikin karnuka shi ne mafi rauni, saboda haka, yayin kwanciya a kan bayansu, suna nuna amincewarsu. Wannan dabbar dabbar ta dace da manyan iyalai. Amma kuma ana iya kunna ta tsofaffi marasa aure. Babban abu shine a samar masa da yanayi mai kyau.
Kulawa da kulawa
Bichon Frize na ɗaya daga cikin ƙananan nau'in "cikin gida". Ba ta buƙatar sarari da yawa don rayuwar yau da kullun. Kare zai yi farin ciki idan yana da abin da yake da shi: wasu kwanuka (na abinci da ruwa), wurin kwanciya mai kyau, abin wasa mai laushi da roba.
Irin wannan dabbar za ta yarda da farin cikin kwana kusa da mai ita, idan bai damu ba. Yawancin lokaci ana yin shi ne a kan kan mai shi. Yana son shi lokacin da ya lulluɓe shi da bargo. Wannan nau'in sam bai dace da mamayar ba, don haka ba mu ba da shawarar hana ta ta je ta huta a gadonta ba.
Ya fi sauƙi ga waɗanda suke zaune a cikin gidan. Tabbas, a wannan yanayin, buƙatar yawan tafiye-tafiyen dabbobinku ya ɓace. Ya isa a bar lapdog ya fita cikin yadi sau da yawa a rana don gudu da zubar da mafitsara. A lokacin yanayi mai dumi, ƙila ba za ku rufe ƙofar gidan ba gaba ɗaya don dabbar ta sami damar fita da shiga lokacin da take so.
Bichon Frize ulu shine babban fa'ida kuma a lokaci guda rashin lafiyar dabba. Idan ba a tsefe shi kullum, sai ya rikice. To ba zai yi aiki ba don mayar da kare yadda yake da kyau ba. Dole ne a aske gashin da ke cikin damuwa, kuma a jira shi ya sabunta kansa kwata-kwata.
Shawarwarin! Sayi baƙin ƙarfe ko ƙarfe don dabbar dabbar ku. Yi amfani da shi kowace rana, amma kauce wa goge wurin ido. Yi rigakafin cutar koyaushe don guje wa kamuwa da kare ka.
Gashin kare yana girma koyaushe, sabili da haka, ya kamata a gyara shi a kai a kai. Ba mu ba da shawarar yin wannan da kanka ba, yana da kyau a amince da ƙwararrun. Dole ne ku wanke Bichon sau 1-2 a wata, kuma idan dabbar ku ta shiga cikin baje kolin, to sau da yawa.
Amfani da na'urar busar gashi don busar da gashin kare ka yana da ƙima. Zai bushe fata, zazzagewa da ƙaiƙayi zasu faru. Lokacin da kuka yi wanka da lapdog ɗinku, ku bushe shi da kyau tare da tawul kuma ku bar shi ya nitse a cikin bargo mai dumi. Zai bushe tsakanin minti 20-30.
Bichon Frize ulu yana buƙatar kulawa yau da kullun
Hakanan, kar a manta da yanke farce, a wanke fuskarka, cire tartar / plaque sannan a ciyar da kyau. Dabbar da ake kula da ita yadda ya dace da masu ita za su rayu cikin farin ciki da tsawon rai.
Zai fi kyau tafiya tare da lapdog a wuraren shakatawa masu tsabta, inda akwai ciyawa da yawa, shuke-shuke da dogayen bishiyoyi waɗanda ke ɓoyewa daga rana. Tabbatar tabbatar da cewa ba ta ratsewa ta cikin shara ba, har ma fiye da haka, tauna wani abu. Kare mai hankali ba zai taɓa cin samfurin da aka samo akan titi ba. Amma, idan ba zato ba tsammani ka lura da yadda ya ɗauka a bakinsa, tsawata dabbar.
Gina Jiki
Lapdogs suna buƙatar daidaitaccen abinci. Yana da mahimmanci cewa carbohydrates masu buƙata, bitamin, sunadarai, mai, microelements sun shiga jikinsu yau da kullun. Manyan membobin za a iya ciyar da busasshe, daidaitaccen abinci. Binciki likitan dabbobi kafin siyan wannan samfurin.
Mahimmanci! Tabbatar cewa abincin da karen yake ci bashi da zafi. Zai kona masa hanji. Sanya kwanon sannan kayi masa hidimar gidanka.
Sake haifuwa da tsawon rai
Bichon Frize macen ƙyama ce mai kirki da ƙauna, amma a lokacin zafi za ta iya zama mai saurin faɗa. Yana da mahimmanci a gabatar da ita ga kare a gaba. Idan ba a yi haka ba, yiyuwar za ta bar shi ya yi rauni sosai.
Nasiha! Dole ne matan doki da na miji su kasance masu tsabta. Hakanan yana da mahimmanci su cika cikakkiyar buƙatun ƙa'idar. Idan akwai launuka masu launi a jikin Bichon Frize, to bai kamata a zaɓe shi don haifuwa ba.
Lokacin da mai wata yarinya 'yar shekara 2 ta same ta a cikin zafin rana, ya kamata ku jira kwana 2-4 sannan kawai sai ku tafi taro tare da mai kare. Karnuka suna buƙatar gano ƙasa ɗaya. Idan wannan bai faru ba, dole ne a sake sanya ranar taron. A matsakaita, lafiyayyiyar Bichon Frize tana rayuwa daga shekaru 14 zuwa 16.
Farashi
A yau, masoya lapdog ba za su sami matsala wajen siyan su ba. Bichon Frize wani nau'in iri ne a cikin Rasha, wanda za'a iya siye shi a kusan kowane birni. Mafi kyawun ɗakuna don irin waɗannan karnukan suna cikin Moscow.
Bichon Frize farashin a cikin babban birnin Rasha don 2019, tare da takardu - daga 30 zuwa 50 dubu rubles.
Babban abu shine zaɓar dabba mai lafiya kawai! Kafin ka je wurin mai kiwo don cinikin lada, muna ba da shawarar ka fara bincika mutuncinsa ka karanta nazarin.
Horarwa da zamantakewar jama'a
Kowace dabba dole ne ta bi ta cikin gidan, ma'ana, zama tare. Ba tare da wannan ba, ba zai taɓa daidaitawa da sababbin yanayi ba. Lokacin da doan kwikwiyo suka dawo gida da lapdogs, yana da mahimmanci a samar masa da cikakken hutu.
Don dabba ta hanzarta fita daga damuwa bayan rabuwa da mahaifiyarsa, yana da kyau a kewaye shi da kulawa. Ba za ku iya daka masa tsawa ko buge shi ba! Bayan 'yan kwanaki, karen zai sami cikakkiyar nutsuwa a cikin sabon wuri kuma zaka iya fara koyar dashi.
Da farko, bari mu lura da babban abu - komai yadda kuke son ganin Bichon Frize ɗinku, kyakkyawar dabba ko mai tsaro mai mahimmanci, kuyi magana dashi sau da yawa. Dole ne ya fahimci cewa ana kaunarsa. Ta haka ne kawai za a iya kare kare cikin nasara da koyon biyayya.
Kar ka bari karen ka ya keta kayan gida kamar matashin kai. Yayin wasan, lapdog mai ban dariya na iya yin hakan. Dole ne ku bayyana mata cewa wannan halin a cikin gidanku ba abin yarda bane. A lokacin da take wasa, zaɓi abin da take azabtarwa kuma ɗaga muryarku gare ta, amma ba ƙarfi ba, don kar ku firgita.
Af, kuka ba zato ba tsammani na iya haifar da zubar da mafitsara na Bichon Frize. Wani kare mai firgita ba zai iya bayyana kansa kawai ba, har ma ya fara “lalata”, alal misali, tauna takalmansa. Bayan an same shi a "wurin aikata laifi", tsawata masa kuma aika shi zuwa wurin.
Dole ne kare na dabba ya kasance yana da gadon rana, musamman idan yana zaune a cikin gida. Wuri yanki ne na kashin kansa, inda yake hutawa da samun ƙarfi. Lokacin da kuka aika dabbobin ku a can, ya fahimci cewa kasancewar sa kusa da ku a wani lokaci ba shi da kyau.
Ba koyaushe ya dace ka ɗauki irin wannan kare tare da kai ba a yayin taron zamantakewa. Tana da motsin rai sosai, don haka tana iya yin kara da ƙarfi a kowane lokaci. Wannan yakamata a kula da waɗanda zasu tafi da ita zuwa wurin da babu nutsuwa.
Kuna iya koyar da lapdog kusan kowane umarni, babban abu shine ya zama mai daidaito da tsanani. Tunda tana da wayo kuma tana iya yin kwatankwacin motsin mutum, dariya a lokacin atisaye lallai zai hana tasirin ilimin. Sabili da haka, idan zaku koya wa fitina Bichon Frize wani abu, ku yi hankali, kada ku bar ta ta yi sha'awarta.
Nasiha! Kuna iya kunna hankalin kareku yayin horo tare da yatsan yatsa mai ƙarfi. Idan hakan bai yi tasiri ba, nuna mata maganin. Koyaushe sakawa dabba saboda ƙwazonta, tabbas zai yaba da ita.
Matsaloli da ka iya faruwa
Yawancin lokaci Bichon Frize kare ne mai ƙarfi, mai lafiya, amma yana da mahimmanci don samun ƙwanƙwasa ƙoshin lafiya. Misali, idan aka haifi jariri da dysplasia na kafa, zai yi wuya ya kiyaye kwanciyar hankali. Maganinsa zai ɗauki kuɗi da yawa, ƙoƙari da lokaci. Karnuka masu lafiya suna da fara'a, suna da motsi kuma suna son yin haushi sau da yawa.
Tare da cin zarafin abinci mai wadataccen carbohydrates, Bichon Frize na iya zama mai kiba sosai. Idan yayi kiba, akwai yiwuwar kamuwa da kowace irin cuta.
Saboda haka, yana da mahimmanci koyaushe a lura da nauyin kare. Ka tuna, kada ya wuce 5-6 kg! Kar ka manta da ba wa dabbobinku lafiyayyen bitamin.