Eel din lantarki (lat. Electrophorus electricus) na ɗaya daga cikin kifayen kifayen da suka haɓaka ƙarfin samar da wutar lantarki, wanda ke ba da damar ba da taimako ga faɗakarwa kawai ba, har ma da yin kisa.
Yawancin kifi suna da gabobi na musamman waɗanda ke haifar da raunin lantarki don kewayawa da bincika abinci (alal misali, kifin giwa). Amma ba kowa bane ke da damar firgita wadanda abin ya shafa da wannan wutar lantarki, kamar yadda eel din lantarki yake yi!
Ga masana kimiyyar halittu, eel na lantarki na Amazon asirin ne. Yana haɗuwa da halaye iri-iri, galibi na kifayen daban ne.
Kamar yawancin eels, yana buƙatar numfashi na oxygen don rayuwa. Yana yawan amfani da lokacinsa a kasa, amma kowane minti 10 yakan tashi don hadiye iskar oxygen, saboda haka yana samun sama da kashi 80% na oxygen ɗin da yake buƙata.
Duk da yanayin eel na yau da kullun, wutar lantarki ta fi kusa da kifin wuka da ake samu a Afirka ta Kudu.
Bidiyo - eel ya kashe kada:
Rayuwa a cikin yanayi
An fara bayyana eel din lantarki a cikin 1766. Kifi ne na yau da kullun wanda ke rayuwa a Kudancin Amurka tare da tsawon kogunan Amazon da Orinoco.
Mahalli a wuraren da ruwa mai dumi, amma mai laka - raƙuman ruwa, rafuka, tafkuna, har ma da fadama. Wurare masu ƙarancin iskar oksijin a cikin ruwa basa tsoratar da wutan lantarki, tunda tana iya numfasa iskar oxygen, bayan haka sai ta hau saman kowane minti 10.
Tsuntsauran dare ne, wanda ke da karancin gani kuma ya fi dogaro da wutan lantarki, wanda yake amfani da shi wajen daidaitawa a sararin samaniya. Kari kan wannan, tare da taimakonsa, ya samu kuma ya gurguntar da ganima.
Yaran da ke amfani da wutar lantarki suna cin kwari, amma wadanda suka manyanta suna cin kifi, 'yan amshi, tsuntsaye, har ma da kananan dabbobi masu shayarwa wadanda ke yawo cikin tafkin.
Hakanan rayuwarsu ta sauƙaƙa saboda gaskiyar cewa a cikin yanayin kusan ba su da masu cin zarafin halitta. Girgizar wutar lantarki mai karfin 600 volt tana iya ba kawai kashe kada, har ma da doki.
Bayani
Jikin yana da tsayi, mai siffa cikin sifa. Wannan babban kifi ne, a dabi'a, eels na iya yin girma har zuwa 250 cm a tsayi kuma yayi nauyi fiye da kilogram 20. A cikin akwatin kifaye, yawanci suna kanana, kusan 125-150 cm.
A lokaci guda, suna iya rayuwa na kimanin shekaru 15. Yana haifar da fitarwa tare da ƙarfin lantarki har zuwa 600 V kuma amperage har zuwa 1 A.
El-eel ba shi da fin fin fati, maimakon haka yana da fin fin tsayi sosai, wanda yake amfani da shi don iyo. An daddafe kan, tare da babban bakin murabba'i.
Launin jiki yawanci launin toka mai duhu ne tare da makogwaron lemu. Yammata sune zaitun-launin ruwan kasa tare da raƙuman rawaya.
Matsayin wutar lantarkin da dabbar ta ke iya samarwa ta fi ta sauran kifaye da ke cikin danginsu yawa. Yana samar dashi ne ta hanyar taimakon wata kwayar halitta mai girman gaske, wacce ta kunshi dubunnan abubuwan da ke samar da lantarki.
A zahiri, 80% na jikinsa an lulluɓe da irin waɗannan abubuwan. Lokacin da yake hutawa, babu fitarwa, amma idan yana aiki, ana samar da wutar lantarki kewaye da shi.
Mitar da ta saba shine kilohertz 50, amma tana iya samar da wuta har zuwa 600 volts. Wannan ya isa ya gurguntar da yawancin kifaye, har ma da dabba mai girman doki, hakan ma yana da haɗari ga mutane, musamman mazaunan ƙauyukan da ke bakin teku.
Yana buƙatar wannan filin lantarki don daidaitawa a sararin samaniya da farauta, ba shakka, don kare kai. An kuma yi imanin cewa tare da taimakon filin lantarki, maza suna samun mata.
Eels biyu na lantarki a cikin akwatin kifaye ɗaya yawanci basa jituwa, suna fara cizon juna da girgiza juna. Dangane da wannan, kuma a hanyar farautarsa, a matsayin mai ƙa'ida, eel ɗaya ne kawai ke ajiye a cikin akwatin kifaye.
Wahala cikin abun ciki
Adana eel na lantarki abu ne mai sauki, idan har zaku iya samar mata da babban akwatin kifaye kuma ku biya kuɗin ciyarwar.
Matsayin mai mulkin, ba shi da ma'ana sosai, yana da kyakkyawan abinci kuma yana cin kusan dukkanin nau'ikan abincin furotin. Kamar yadda aka ambata, zai iya samar da wutar lantarki har zuwa 600 na yanzu, don haka yakamata a kiyaye shi ta ƙwararrun masanan ruwa.
Mafi yawanci, ana kiyaye shi ta hanyar masu son sha'awa sosai, ko a gidan zoo da nune-nunen.
Ciyarwa
Mai lalata, yana da duk abin da zai iya haɗiye shi. A dabi'a, waɗannan yawanci kifi ne, amphibians, ƙananan dabbobi masu shayarwa.
Yaran yara suna cin ƙwari, amma kifin manya sun fi son kifi. Da farko, suna buƙatar ciyar da kifin mai rai, amma kuma suna iya cin abinci mai gina jiki irin su kifin kifi, jatan lande, naman mussel, da sauransu.
Suna saurin fahimtar lokacin da za'a basu abinci su tashi sama don roƙon abinci. Karka taɓa su da hannuwan ka, domin wannan na iya haifar da tsananin wutar lantarki!
Cin kifin zinare:
Abun ciki
Su manyan kifaye ne kuma suna amfani da mafi yawan lokacinsu a ƙasan akwatin kifaye. Yana buƙatar ƙarar lita 800 ko sama da haka don ya motsa kuma ya buɗe gaba ɗaya. Ka tuna cewa koda a cikin fursuna, eels suna girma sama da mita 1.5!
Yaran yara suna girma cikin sauri kuma a hankali suna buƙatar ƙara ƙarfi. Yi shiri cewa kuna buƙatar akwatin kifaye daga lita 1500, har ma da ƙari don kiyaye ma'aurata.
Saboda wannan, eel na lantarki ba shi da mashahuri kuma galibi ana samunsa a gidan zoo. Kuma haka ne, har yanzu yana gigita shi, yana iya sanya guba ga mai sane a cikin kyakkyawar duniya.
Wannan babban kifin wanda ya bar sharar gida mai yawa yana buƙatar matattara mai ƙarfi. Ingantaccen waje, saboda sauƙin kifin ya lalata duk abin da ke cikin akwatin kifaye.
Tun da yake kusan makaho ne, ba ya son haske mai haske, amma yana son maraice da kuma mafaka da yawa. Zazzabi don abun ciki 25-28 ° С, taurin 1 - 12 dGH, ph: 6.0-8.5.
Karfinsu
Eel din lantarki ba mai rikici bane, amma saboda hanyoyin da yake farauta, ya dace kawai da tsare kansa.
Hakanan ba a ba da shawarar a ajiye su biyu-biyu ba saboda za su iya faɗa.
Bambancin jima'i
Matan da suka manyanta sun fi na maza girma.
Kiwo
Ba ya yin asali a cikin bauta. Eels na lantarki suna da kyakkyawar hanyar kiwo. Namiji yakan gina gida daga miyau a lokacin rani, kuma mace ta yi ƙwai a ciki.
Akwai caviar da yawa, dubban ƙwai. Amma, farkon soya da ta bayyana fara fara cin wannan caviar.