Breananan karnukan. Bayani, sunaye, laƙabi da sifofin manyan karnuka

Pin
Send
Share
Send

Kare aboki ne na ban mamaki, mai kariya kuma, mafi mahimmanci, aboki. Dabbar ba za ta taɓa cin amanar mai ita ba, kuma a cikin neman kawai za a nemi kulawa da kulawa. Manya manyan kare sun daɗe da kafa kansu a matsayin ƙwararrun mafarauta, masu gadi da injunan bincike.

Kowannensu na musamman ne, kuma ba kawai dangane da ƙayyadaddun abubuwan waje ba, har ma dangane da ɗabi'a. Koyaya, dole ne a tuna cewa waɗannan dabbobin suna da girma mai fa'ida, sabili da haka, ana buƙatar kulawa mai dacewa.

Sunaye manyan kare: Irish Wolfhound, Malamute, Labrador Retriever, Kare Makiyayin Asiya ta Tsakiya, Bobtail, Weimaraner, Deerhound, Newfoundland, St. Bernard, Cane Corso, Akita Inu, da sauransu.

Turanci mastiff

Har yanzu akwai muhawara game da wane irin mafi girma irin kare... Wadansu sunyi imanin cewa ɗayan wakilan "kerkeci" ya kamata ya zama, amma mafi yawansu suna gaskanta cewa wannan masanin Ingilishi ne.

Babbar dabba ce wacce nauyinta yakai 80. Tsawo - cm 75. Jikin jikinsa siriri ne. Dabbar tana tsaye don girman kansa, wanda yake cikin kyakkyawar jituwa da sauran sassan jiki. Launi na gajeren gashi yana da haske, apricot, amma muzzle yana da duhu "mask". Wsafafun mastiff sun ɗan faɗi ƙasa, haka kuma kafadunsa. Yatsar bakin yana da fadi kuma wutsiya doguwa ce kuma mai kauri.

Abun takaici, irin wadannan fasalulluka na waje na haifar da cututtuka masu yawa, misali, gwiwar hannu dysplasia. Kuma mastiff din Ingilishi sau da yawa yana fama da cutar sankarar bargo, pyoderma da glaucoma. Wannan kare ba aboki ne mai aminci ba kawai, amma kuma babban mai tsaro ne. Nan da nan ta zama kusa da maigidan kuma ta sadaukar da rayuwarta don yi masa hidima.

Weimaraner

Kuma wannan wakili ne na nau'in farauta, wanda mahaifarsa ita ce Jamus. Yana da kyakkyawar ma'anar yanayin ƙasa kuma yana da kyakkyawar fahimta. Weimaraner yana yin wasa ba kawai daga ƙanshi ba, amma kuma ta hanyar sawu a ƙasa. Wannan babban nau'in karnuka a hoto yayi kyau sosai. Ya kai kimanin kilogiram 45 kuma yana da tsayin 65-75 cm.

Ilimin tunanin Weimaraner yana da karko sosai, waɗannan dabbobi masu kyakkyawar dabi'a ce. Wadannan halaye suna sanya su zama abokai na gari. Duk da haka, ba sa gafarta zagi. Yana da daraja sau 1 don cutar da kare, kuma za ta tuna da shi har abada. Dabbar tana da gajeren duhu mai launin toka ko launin ruwan kasa, mai tsananin taɓo, manyan idanu da ɗan ƙaramin bakin ciki.

Tunda Weimaraner mafarauci ne, kuna buƙatar tafiya dashi na dogon lokaci, kuma aƙalla sau 3 a rana. In ba haka ba, zai kamu da rashin gida. Ilhami ne ke motsa shi, don haka, shaƙar wasan shine fifiko a gare shi.

Ya kamata a ba da hankali musamman ga abincin dabbobi. tuna, cewa abincin kare don manyan dabbobi ya kamata ya zama mai daraja, ba ajin tattalin arziki ba. Amma ba a ba da shawarar a ba su abincin ɗan adam, musamman abinci mai daɗi.

Akita Inu

Bayan fitowar fim din "Hachiko", kowa ya san wannan kyakkyawar kare a matsayin wanda ya fi kowa biyayya. Wannan ilimi cikakke ne. Akita Inu wata halitta ce mai hazaka da aminci wacce aka yi amfani da ita ƙarnuka da yawa da suka gabata don kare sarki da danginsa.

Idan ka koyar da dabba daidai kuma ka koyar dashi, zai yi maka hidima na dogon lokaci. Amma rataye a cikin tarbiyyarsa suna cike da samuwar mummunan hali. Kare mara kyau na girman girma babbar matsala ce ga maigidan. Koyaya, matsaloli wajen horar da Akita Inu kusan basu taɓa tashi ba, saboda ƙirar hankali ce.

A jikin dabbar akwai doguwar doguwa mai kauri mai fari da fari (mafi sau da yawa - launin toka mai haske). Yana da ɗan tunawa da fox. Wutsiyar kare doguwa ce, zagaye, kunnuwa kanana ne, tsayayyu. Maigidan wannan dabba ya kamata ya tuna cewa yana da hayaniya.

Kare na wannan nau'in na iya yin haushi saboda kowane dalili, duk da haka, sautukan da yake yi suna da daɗi sosai. Ba a ba da shawarar sabbin masu kiwon kare su fara Akita Inu ba, saboda yana da mawuyacin hali. Misali, mai farawa zata iya samun matsala danne mata sha'awar mamayar ta.

Wolfhound na Irish

Yana daya daga cikin tsoffin dabbobin kare da ake amfani dasu don farautar babban wasa. Wolfhound biyu na Irish sun isa su kashe ƙaramar beyar. Amma wannan kare yana da wata ma'ana - don kare tumaki daga hare-haren kerkeci. A yau, irin wannan kare yana rayuwa kafada da kafada da mutum ba tare da wata takamaiman manufa ba. Ita babbar abokiya ce kuma abokiyar aminci.

Wolfungiyar Wolfhound ta breasar Irish ɗayan ɗayan manya ne a duniya. Dayawa, idan suka kalle ta, zasu iya firgita, amma a banza, saboda wannan karnuka ne mai kirki wanda kusan ba ya nuna hali mai tsauri. Koyaya, idan wannan kare yana jin barazanar wani mutum, maƙiyin maigidansa, to da ƙarfin zuciya zaiyi yaƙi.

Tsayin da ya bushe na wannan karen ya fi cm 80, nauyinsa ya kai kilo 50. Rigarsa tana da wahalar taɓawa. Af, yana da tsayi kuma yana kwance ta hanyoyi daban-daban. Launinsa na iya zama launin ruwan kasa, launin toka, apricot ko baƙi. Idan kuna da karnuka a gida, to, kada ku ji tsoro don samun wolfhound na Irish, tabbas zai yi abota da su. Kuma shima wannan karen yana jituwa da ƙananan yara.

Afirka ta Kudu Boerboel

Classic kare kare. Asalinta 'yar Afirka ce. Ya bambanta cikin kyakkyawar juriya da ƙoshin lafiya. Abin lura ne cewa Boerboel na Afirka ta Kudu yana da abokan hamayya da yawa. Dalilin - waɗannan karnukan sau da yawa sukan afkawa mutane, sakamakon harin nasu mai tsanani ne. Haka ne, wannan dabba ce mai mahimmanci, wacce aka kirkira musamman don kare mutane da yankuna, amma, tare da madaidaiciyar hanyar tarbiyya, ba zata girma da tashin hankali ba.

Nasiha! A cikin horar da Boerboel, zaku iya amfani da shi kayan haɗi don karnuka na manyan nau'in... Idan ya fara bijirewa bin ka, suna bukatar tsaurara. Tsayin da ya bushe na dabba yakai 65 cm, yana da nauyin kilogram 85. Kare yana da babban bakin bakinsa. Launi na gajeren gashi yana fawn, sau da yawa brindle.

Don juya kwikwiyo na wannan nau'in a cikin karen kirki mai kyau, dole ne a sa masa ido akai-akai don gyara halaye. Idan ya yi gunji ga duk mutumin da ya zo, za a bukaci hukunci mai sauƙi. Ba shi yiwuwa a doke Boerboel, kamar kowane kare, daga wannan zai yi fushi da yawan zato. Wannan nau'in hankali ne wanda ke tasiri ga motsin zuciyar mai shi.

Tsakiyar Asiya ta makiyayi (Alabai)

Idan kun yi mafarkin samun puan kwikwiyo wanda zai kawo muku ƙwallo da wasa, to Alabai ba shine zaɓinku ba. Kare yana da aminci sosai, a shirye yake don saka ransa cikin haɗari saboda mai shi, amma ba lallai ne ku yi tsammanin wasanni da ɗabi'a mai ban dariya daga gare ta ba. A da, ana amfani da Karnuka Makiyayan Asiya ta Tsakiya don kula da dabbobi, amma a yau ana amfani da su sosai a fagen aikin soja.

Alabai babban kare ne wanda aka azurta shi da kaifin hankali, kyakkyawar juriya da ƙarfi. A zahiri bai san tsoro ba, duk da haka, wannan baya hana shi yin taka tsantsan da taka tsantsan. Da sauri irin ya daidaita kuma ya yi zamantakewar jama'a. Wannan kare yana zama tare da dabbobin gida da yara. Bugu da ƙari, tana kula da su.

Tare da tsarin da bai dace ba na horo, alabai na iya zama dabba mai haɗari, tana afkawa duk mutumin da ya shigo gidan. Waɗannan kyawawan karnuka ne masu ƙananan kunnuwa da gashi mai kauri launuka daban-daban (baƙi, fari, ja, launin toka).

Dogo argentino

Idan yankinku na buƙatar kariya, to ba za ku sami mafi kyawun kare ba. Dogo Argentino mai tsaro ne na gargajiya wanda ba safai yake yin rashin lafiya ba kuma kusan ba shi da son kulawa. Tsayin kare 65 cm, nauyi 60 kg. Dogo Argentino yana alfahari da tsokoki mai kyau. Yana da babban gini siriri. Mafi sau da yawa, gajeren gashi na wannan dabba ana rina shi fari.

Ba wai kawai yana da ƙarfi da ƙarfi ba ne, amma har ma yana da ƙwarewa da kare mai aiki. Abun takaici, yana da wahala ta yi ma'amala da sauran dabbobin gida, saboda, a dabi'ance, tana da tsananin kishi. Dogo Argentino ba za ta gafarta wa maigidan cin amana ko rashin sani ba. Yana buƙatar kulawa da kulawa akai-akai.

Idan ka goya irin wannan kare, ka goya shi cikin kauna da girmamawa, zai yi aiki da aminci. Da kyau, idan kun yi masa laifi kuma ba ku kula ba, akasin haka, kare zai zama mai jin haushi da keɓewa. Mahimmanci! Haihuwa a cikin manyan karnuka dole ne ƙwararren masani ya ɗauka. Ya kamata a kai dabba mai ciki ga likitan dabbobi bayan ta gama shan ruwa.

Malamute

Jikin wannan dabba mai ƙarfi yana da tauri sosai. Malamute mai kirki ne, mai ƙarfin zuciya, mai ƙarfin hali da naci wanda ke saurin haɗuwa da mai shi. Wannan ɗayan tsoffin ƙarnin karnukan gida ne.

Ka tuna, ba za ku iya ajiye Malamute a cikin ƙuntataccen ɗaki ba. Idan ba ku samar masa da yanayin da ya dace ba, da farko, kada ku samar da babban fili, zai yi ta gudu, ya zama a rufe ya keɓe.

Wannan nau'in yana da motsi sosai. Dabba yana son ciyar lokaci a cikin iska mai tsabta, digging a cikin ƙasa, dusar ƙanƙara, yashi. Hakanan yana son bincika yankin don abubuwan da mai shi ya ɓoye.

Karen Jamusawa

Dabbar ta shahara saboda dogayen siraran kafafu. Matsayinsa mai tsayi shine cm 75. Yana da nauyi daga 60 zuwa 80 kg. A cikin duniyar canine, Babban Dane mai girman gaske ne. Amma duk da girmansa, ba mugunta bane. Akasin haka, nau'in yana da abokantaka na musamman, na wasa da kuma soyayya.

Aunar dabbobi masu ban mamaki na iya ƙarfin ƙarfin fara wannan dabbar, saboda ba zai taɓa sa su laifi ba. Ari da, yana jituwa da yara. A matsayina na mai tsaro ko mai kariya, Babban Dane bashi da wani amfani. Zai yi maraba da ɓarayin da suka zo gidan, ba tare da sanin nufinsu ba. Maharan na iya jin tsoro, wataƙila, na girmansa.

Launin dabba galibi ana yin sa. Wasu mutane suna kama da Dalmatians, wasu - Weimaraners na gargajiya. Akwai launin toka, fari, apricot, baƙi da launin ruwan kasa Babban Dane. Gashinsu gajere ne, kunnuwansu suna faduwa, kuma kuncinsu yana faduwa.

Dogue de bordeaux

Wani takamaiman fasalin nau'in yana da kyan gani. Koyaya, duk da irin nauyin da yake da shi da kuma babban bakinsa, ba za a iya kiran Dogue de Bordeaux da mugun kare ba. Haka ne, halinsa ba sauki. Ya kan nuna taurin kai da jin haushi, amma, wannan ba ya hana dabba ta ci gaba da aminci ga mai ita.

Duk da muhimmancin da ke cikin gani, wannan karen yana da matukar haɗuwa da wanda ya goya shi, ya kasance da aminci a gare shi a tsawon rayuwarsa. Tare da mutanen da suke kula da Dogue de Bordeaux da kyau, zai kasance mai ladabi da ƙauna.

Wannan nau'in yana ɗauke da ɗayan mafi taka tsantsan da m. Ba za ta taɓa ba da laifi ga maigidan da danginsa ba, amma ba za ta kai hari ga wasu ba dole ba.

Dangane da ƙaƙƙarfan alaƙar da ke tsakanin mutanen da ke zaune a kusa, kare zai fi son raba sofa, gadaje, har ma da tebur tare da su. Koyaya, kada ku lalata irin wannan dabbobin da yawa. Dogue de Bordeaux dabba ce mai ƙarfi sosai tare da gajeren jan gashi, rage kunci, kunnuwa da kunnen doki a kan bakin bakin.

Wolfdog

Wani nau'in da ba safai ake samun sa ba, wanda aka haife shi ta ƙetare makiyayi da kerkolfci. Daga farkon, ta gaji abokantaka da hankali, kuma daga na biyun, haɓaka yanayin yankuna da buƙatar sadarwa tare da irin nata.

Duk da cewa kerkeci yana da kwayoyin halittar canine, ya sha bamban da wannan canine. Gait, bayyanar har ma da kallo sun aro daga kerkolfci. Da dare, har ma yana iya fara ihu a wata. Don tayar da kare mai kyau daga kwikwiyon wannan nau'in, dole ne a horar da shi kowace rana. Duk wani kama da halaye irin na ɗan uwansa na daji dole ne ya zama abin kunya a kansa.

Volkosob ƙaru ne mai ƙarfi, mai ɗabi'a, wanda bai san tsoro da ja da baya ba. Ba zai taba barin a cutar da maigida ba. Koyaya, ƙwararren mai kiwon kare na iya samun matsala wajen kiwon wannan dabbobin. Gaskiyar ita ce kare yana da saurin mamayewa, kuma dole ne a yaƙi wannan ƙimar. In ba haka ba, zai zama ba za'a iya sarrafa shi ba.

Masu lura da Moscow

Daga sunan nau'in ya bayyana sarai cewa an gabatar da shi ne da nufin kare yankin. Tana da kyakkyawar lura da yanayin yanki. Wakilin Moscow yana da jiki mai nauyi (nauyi - 40-50 kg), gashi mai tsayi da kauri. A waje, yayi kama da wani hadadden St Bernard da Karektan Shepherd Dog.

Babban aikin da ke gaban wannan kare shi ne kare yankin da mai shi yake zaune tare da danginsa. Kare yana shakkan mutanen da suka zo wurinta, duk da haka, ba mai zafin rai ba, amma da sharadin cewa maigidan da kansa ya bar su su shiga. Babu wanda zai kuskura ya sanya ƙafa a ƙasan da ke sa ido daga hukumar ta Moscow ba tare da izininsa ba, ba za ta yarda ba.

Wannan karen kare ne mai matukar hayaniya wanda zai iya yin haushi a duk wanda ya kusanci yankin sa. Don haka, tana ƙoƙari ta sanar da ita game da niyyar aika sakon. Duk da taurin kai na nau'in, yana da sauki a horar da shi. Amma ba lallai ba ne a koyar da masu sa ido na Moscow, saboda yana da asali a ciki ta ɗabi'a.

Caucasian Makiyayin Kare

Ayan ɗayan mafi girma da tsufa. Tsayin kare ya fi 70 cm, kuma nauyin ya fi 65 kg. An dauke shi zuwa Caucasus. Sanyi ba mai cutarwa bane ga dabba, saboda an kiyaye shi da dogon gashi mai kauri. Mutanen da ke da gajeren gashi ba safai ba.

Gaskiya mai ban sha'awa! Har sai Makiyayin Caucasian ya cika watanni shida, dole ne a sare kunnuwansa. Gaskiyar ita ce, ƙarni da yawa da suka wuce, ana amfani da wannan irin don kiyaye tumakin gida daga kerkeci. Yin gwagwarmaya tare da waɗannan dabbobin na iya haifar da kare don shan kaye saboda gaskiyar cewa zai fara kare wurin da yake da rauni, kunnuwa.

Halin wannan dabba yana da ƙarfi kuma mai ɗorewa. Idan ka goya kwikwiyo cikin kauna da kulawa, ba zai girma ya zama kare mai zafin rai ga masu kewaye ba. Kuna buƙatar koya masa koyaushe.

Leonberger

Wani babban nau'in da aka sani da abokantaka. Da farko, ana kiwo a cikin Jamus don kiyaye yankin da jigilar kayayyaki masu nauyi, amma yanayin tausayin Leonberger da ƙyar zai tsoratar da masu kutse. Saboda haka, a yau an san shi azaman gargajiyar dangi na gargajiya.

Plusarin fa'idar wannan nau'in shine kyakkyawan ƙwarewar ilimi. Yawancin masu kula da kare suna ɗaukar ta a matsayin ɗayan wayayyu tsakanin karnuka. Da sauri dabbar ta "kama abin da aka koya masa". Forauna ga mutane ta zama dalilin amfani da shi azaman jagora.

Leonberger yana da doguwar doguwar laushi wacce ke da taushi sosai ga taɓawa. An bambanta shi ba kawai ta halin ɗabi'a mai kyau ga mutane ba, har ma da zato ga baƙi. Duk da haka, kar ka manta cewa an yi irin wannan nau'in don kariya.

Bobtail

Bambancin irin shine dogon gashi, galibi fari da baki, yana rufe dukkan jiki, har ma da bakin bakin. Saboda ita, ba zai yuwu a ga idanun dabba ba. Wannan karnuka ne mai kirki da hankali, wanda, duk da haka, ana iya amfani dashi don kiyaye yankin. A baya, an yi niyya ne don kare dabbobi daga kerkeci.

Halin bobtail ya dogara ne da halayen tarbiyyarsa dari bisa dari. Kare na wannan nau'in da ya girma cikin soyayya za a rarrabe shi ta hanyar ƙaunarta ga mai shi da kuma halin ɗabi'a ga wasu, amma karnukan da aka ɓata musu rai, akasin haka, za su zama masu taushi da rashin aminci. Yawancin bobtails suna da wasa, abokantaka kuma suna da motsi sosai. Suna kaunar yara suna wasa da su da jin dadi.

Greyhound

An haɓaka nau'in a Ingila don farautar manyan dabbobi. Greyhounds sun yi fice don manyan dogayen ƙafafu, siraran sirara da madaidaiciyar fuska. Irin wannan kare zai iya kamo fox ko zomo.

An bambanta shi ta hanyar sadaukarwa mai ban mamaki, mai kaifin hankali da saurin amsawa. Duk da girman dabbar, ba shi da haɗari ga wasu, har ma da ƙananan yara. Koyaya, tare da sauran dabbobin gidan mai shi, karen yana da takura sosai.

Greyhound yana buƙatar yanki mai faɗi don jin daɗi. Yana buƙatar tafiya kowace rana, koda kuwa kuna zaune a cikin gida mai zaman kansa. Kuma idan kanaso ka koyawa wannan karen umarni, ka shirya abin kulawa, domin ba tare da lada ba, ba zai bi su ba.

Doberman Pincher

Kowa ya san wannan ɗan gajeren baƙin karen nan mai kunnuwa madaidaiciya. Dobermans manyan abokai ne, ƙwararrun masu tsaro da masu kariya. Suna da kyakkyawar ma'anar yanki, suna da sauƙin koya da daidaitawa da sababbin yanayi.

Doberman wani nau'in kare ne mara kyau wanda ya zaɓi mai shi ɗaya har abada. Baya yafewa fushi da sharri akan kansa. Kare na matukar bukatar mutanen da ke kusa da shi, ya kan mamaye. A dalilin wannan, gogaggen mai kiwon kare ne kawai zai ilimantar da ita.

Daga cikin fa'idodi na irin:

  1. Kulawa cikin sauki.
  2. Sharp hankali, saurin koyo.
  3. Lura.
  4. Saurin saurin aiki.
  5. Halin abokantaka ga wasu.

Doberman Pinscher ba shi da magoya baya kawai, har ma da masu adawa. Akwai shari'o'in da yawa da aka sani game da harin da suka kai wa mutane, wasu ma sun mutu. Koyaya, sananne ne tabbatacce cewa idan babu tsokana, waɗannan karnukan basa kawo hari. Ya kamata a tuna cewa Doberman mai sa ido ne, saboda haka, ba tare da izinin mai shi ba, ba za ku iya shiga yankinta ba.

Mai Shirya Irish

Ba shi yiwuwa a lura da wannan babban karen ja mai haske mai dogon gashi. Tana da kyau sosai, mai saurin birgewa kuma tana da fara'a. Ana ɗaukar dabbar a matsayin kyakkyawar mafarauci, amma a yau an fi girmama shi a matsayin aboki. Adana Mai Tsara Ayyuka na Irish ba sauki saboda yawan aiki.

Yana da hankali, yana da nutsuwa kuma yana da sauƙin hali ga mutanen da ke kusa da shi, musamman ma yara. Dabba bata jure rabuwa da mai ita. Idan, saboda wasu dalilai, yana jin kusancin rabuwa, to, ya rasa abincinsa kuma ya zama mai rashin kulawa. Farautar tsuntsaye shine abin da aka fi so na ɗan wasan Irish.

Cane Corso

Dabbar ta haɗu da halayen maharbi da mai tsaro. Cane Corso ƙaƙƙarfan kare ne mai ƙarfi kuma mara tsoro wanda ke girmama mai shi kuma baya haƙuri da baƙi. Ba lallai ba ne a dogara da gaskiyar cewa babban kare na wannan nau'in zai zama da kyau ga mabiya. Sabili da haka, don kauce wa wani abin da ya faru na rashin daɗi, a kan zuwan baƙi, ya kamata a rufe shi a cikin aviary.

Nauyin kare ya kai kilogiram 50, tsayinsa yakai cm 65. Rigarsa sumul ce kuma gajere, launinta baƙi ne. Mutane masu launin haske ba su da yawa. Cane Corso shine mai shi, ba zai jure cin amana ba. Ya zaɓi mai gida ɗaya kuma ya kasance da aminci a gare shi a tsawon rayuwarsa. Yana da mahimmanci a gare shi cewa mai shi ya nuna kulawa da ƙauna. Lokacin da kare ke da dalilin yin kishi, ya kan sa shi ya zama mai zafin rai.

Labrador Mai cin gajiyar aiki

Kuma idan kuna son samun babban, kyakkyawar dabi'a a gida wacce zata yi daidai da yara da sauran dabbobin gida, to Labrador Retriever shine zabin ku. Kare sananne ne saboda tawali'u da halin wasa ga wasu. Amma, ya kamata a tuna cewa ɓataccen karen wannan nau'in na iya zama wanda ba za a iya shawo kansa ba, sabili da haka, babbar matsala ce ga iyali.

Forauna ga mutane daga ɓangaren Labrador ya zama dalilin amfani da ita a cikin ayyukan ceto, taimakawa makafi, da sauransu. Ba wai kawai mataimaki ne mai kyau ba, har ma aboki ne mai aminci. Wasu karnukan wannan nau'in ma ana amfani dasu azaman masu kwantar da hankali. Suna jin motsin zuciyar mutane, kuma idan basu da kyau, suna ƙoƙarin dakatar dasu ta hanyar kewaye mutum da taushi.

Akwai baki, apricot, fari da launin ruwan kasa wakilan wannan irin. Duk dabbar da kuka zaɓa, tabbas ku ba ta suna. Mashahuri manyan nau'in kare:

  • Don yaro: Oscar, Lord, Wolf, Jazz, Joy, Archie, Yaro, Volcano, Bruce.
  • Don 'yan mata: Marta, Zita, Jesse, Zlata, Lucky, Ista, Milli, Sonya, Dora.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Raddi Ga Bakawarije Murtala Bello Yabo Sheikh Baffa Hotoro (Yuli 2024).