Tsaya kwari. Tsaya salon kwari da mazauninsu

Pin
Send
Share
Send

A dabi'a, akwai wakilan baƙi da yawa na duniyar dabbobi da tsirrai. Kowannensu yana ba mu mamaki ta yadda yake so. Yanayi yana da karimci tare da abubuwan mamaki. Ofaya daga cikin waɗannan abubuwan sha'awa na musamman ana ɗaukar su tsaya kwaro.

Wannan kwaron yana dauke da gaskiyar cewa zai iya hadewa da yanayin da yake rayuwa. Wannan abin mamaki shi ake kira phytomimicry a dawarorin kimiyya. Fassara daga Girkanci, wannan kalmar tana nufin mai kwaikwayon mai rai.

Waye zai kwaikwayi tsaya kwaro ya dogara da farko akan wurin zama na dindindin. Hakanan yana iya haɗuwa da yanayi, ɗauki, misali, duk siffofi da launuka na itace akan itace, cewa zai zama da wuya a gan shi.

Akwai irin wadannan nau'ikan kwarin sandar sanda, kuma akwai jimillar nau'ikan nau'ikan 2500 wadanda ba sa yiwuwa a lura da su daga bangon haushi ko ganyen bishiyoyi. Increarfin ban mamaki na kwari ya daɗe yana jan hankalin mutane.

Fasali da wurin zama

Wadannan kwari na musamman irinsu sun fi son zama a cikin yankuna masu zafi da na subtropics. Suna son manyan bishiyoyi, ciyawa marasa laushi tare da ciyawa masu tsayi, da dazuzzuka. Yanayi mai mahimmanci a garesu shine yanayi mai kyau da isasshe.

Ana samun su a Indiya, Kudancin Amurka, Ostiraliya, da ƙasashen Turai. Tsawon tsaya kwaro ya dogara da mazauni da kuma nau'in. Zai iya bambanta tsakanin 2 - 35 cm Akwai kuma katuwar sandar ƙura, tsawonsa ma ya fi girma.

Launin kwari ya mamaye launuka masu launin ruwan kasa da kore. Siffar ta bambanta ga kowane nau'in. Siffar jikin kwariwanda ke rayuwa akan rassan bishiyoyi na sirara da doguwa.

Suna da kan da yake ba a bayyane ba kuma ba a fili ba, jiki mai tsayi da dogayen gaɓoɓi. Dukansu a rayuwa ta ainihi da kan hoto irin wannan tsaya kwaro wuya a rarrabe daga reshe. Kwarin da ke zaune a tsakanin ganye suna da jiki mai fadi iri daya.

Duk ire-iren kwarin sandar sanda suna da tsari kwatankwacin dukkan kwari masu kai, kirji, ciki, eriya da ƙafa. Game da kayan bakin kwari, ana iya lura da cewa yana da nau'in cizon yatsa. Fatarsa ​​na ƙunshe da larura mai ɗanɗano. Wannan shimfidar tana rufe sel na hypodermis, tare da launukan da suke dauke dashi.

Godiya ga waɗannan launuka, jikin ƙwarin yana samun ɗaya ko wata launi mai mahimmanci a gareta. Abubuwa da dama na iya shafar canjin launi. Misali, kaifi canjin yanayi ko haske na iya zama ƙarfafawa ga wannan.

Gaskiya ne, wannan aikin yana ci gaba a hankali. Wasu sandunan kwari suma suna sanye da fuka-fuki da elytra. Amma a cikin gudu, kusan dukkan su basu da ƙarfi sosai. Akwai irin waɗannan nau'ikan waɗannan kwari waɗanda ake lura da ƙaya a jiki.

Wani abin mamakin kuma na ban mamaki na kwarin itace shine gaskiyar cewa akwai kusan mata 4000 a yanayi ga kowane namiji, wadanda suka fi girma girma.

Me yasa akwai irin wannan karkatacciyar hanya daga al'adar da aka saba wa duka? Gaskiyar ita ce, ƙwayoyin sandar mata na iya yin ƙwai ba tare da maza ba, wanda a cikin masana kimiyya ake kira parthenogenesis. Har ila yau, yana da ban sha'awa cewa daga ƙwai waɗanda suke kama da flask, wanda mace ɗaya ta ɗora a duniya, waɗanda suke kama da ita kawai ake samu.

Har yanzu kwaron sandar yana da sirri da yawa wanda mutane basu sani ba. Wannan kwaron har yanzu yana dab da karatu. A wata hanyar, ana kiran kwari fatalwa, fatalwa, ko fatalwa.

Akwai irin wadannan nau'ikan, wadanda suke da wuyar fahimta a gare mu har zuwa yau. Tubule kwari, misali, suna ƙoƙari su zauna a cikin yankuna. Suna riƙe da juna tare da taimakon gabobinsu kuma suna gina daga jikinsu wani abu kamar gadoji masu dakatarwa. Sauran nau'ikan wadannan kwari sun fi son zama a cikin tubers da aka kafa.

Akwai wadanda saboda tsoratar da abokan gaba, sakin kyawawan abubuwa masu dadi, ko ma fara tayar da abinci, don haka suna kokarin haifar da kyamar makiya.

Mashahuri tare da baƙon dabbobi masoya a zamanin yau Annam sanda kwari. A cikin bayyanar su, suna kama da koren tsutsa. Suna ƙunshe cikin kwantena na musamman.

Don ci gaban su mai kyau da ƙarin haifuwa, ingantaccen abinci mai gina jiki yana da mahimmanci. Gabaɗaya na gida sanda kwari - wadannan ba wasu ne kawai daga cikin halittun kewayen waje ba. Su ne ɗayan dabbobin da ba a zaɓa ba.

Yanayi da salon rayuwar ƙwarin

Bayani game da tsaya kwari kaɗan kaɗan kaɗan game da yadda suke gudanar da rayuwarsu ta yau da kullun. Ta ɗabi'arsu, waɗannan halittun kyawawan kyawu ne. Babu wani a cikin duniya da zai iya yin shi yadda za su iya yi. Dukkaninsu suna da ƙarfin gaske sune zakaran gwajin dafi.

Zasu iya yin wannan, ba wai kawai don bayyanar su ta basu damar ba, amma kuma saboda suna da catalepsy, wanda ke tattare da sassauci na ban mamaki. Godiya ga wannan kyauta, kwaron yana da ikon lanƙwasa jikinsa zuwa mafi matsayin da ba na halitta ba da kuma matsayin rashin fahimta ga tunanin ɗan adam.

Wani babban ingancin su shine ikon daskarewa na dogon lokaci a ɗayan waɗannan matsayi. Kwaron sandar yana cikin yanayin catalepsy na awanni da yawa. Wannan ba ta kowace hanya da zai shafi lafiyarsa kuma ba ya haifar da damuwa.

Kwari na iya fita daga irin wannan tunanin a wasu halaye. Amma an lura da shi fiye da sau ɗaya cewa har rauni ba zai iya sa su motsi ba ko ta yaya cin amanar kasancewar su.

Idan kwaron sandar yana cikin haɗari na gaske kuma bai shirya shi ba, sai ya faɗi ƙasa ya mutu ya yi kamar ya mutu. A wannan matsayin, yana nan har sai haɗarin ya wuce.

Akwai lokacin da suke rasa ɗaya daga cikin gaɓoɓinsu don su tsere. Suna fuskantar wannan asarar kwata-kwata babu ciwo. Haka kuma, akwai wasu nau'ikan kwari na itace wadanda zasu iya girma da wata gabar jiki.

Waɗannan mazaunan dare da rana, suna guje wa kowane irin yanayi na rashin jin daɗi a rayuwa, suna ƙoƙari su zauna cikin nutsuwa, suna haɗewa da yanayin waje. Da zaran magariba ta faɗi, sai ƙwarin kwari su fita kifi don abinci.

Kwanan nan, mutane suna da sha'awar samun ɗan son sani a gida. Sanya kwari a gida Shin irin wannan mu'ujiza ne. Yana da mahimmanci a sani ga waɗanda suke so sayi kwarin sanda, cewa ba shi da kyau a ɗauki wannan halitta mai rauni da hannuwanku.

Hakanan ya kamata ku taɓa bayanta mai saurin ji, wanda a wasu nau'in ana iya yin ado da ƙayayuwa masu kaifi. Don matsar da kwarin, zaka iya amfani da fensir ko goga fenti. Ba matsoraci bane. Zai iya zama ya yi motsi a hankali a kan hannun mutum.

Gabaɗaya tsaya abun ciki na kwari ba wahala da tsada ba. Amma mutumin da yake da shi a gida ana ɗaukarsa mai mallakar wataƙila ɗayan abubuwan ban mamaki da ban sha'awa a duniya.

Gina Jiki

Duk nau'ikan kwarin sandar itace sun fi son cin abincin tsire. Ganyen bishiyoyi da shrubs shine abincin da suka fi so. Kowane jinsi yana da irin abubuwan da yake so a cikin wannan abincin.

Don samun abinci, suna zaɓar lokacin amintattu don kansu. Amma ko da daddare ba za su iya zama cikakke lafiya ba. Saboda haka, taka tsantsan yana sama musu duka a wannan lokacin.

Sun fi son bincika wa kansu abinci kawai. Amma akwai nau'ikan daga cikinsu da suke yin sa a cikin babban garken kuma suna iya ɓata bishiyar ɗayan a cikin dare ɗaya.

Don kwari na itace, yana da mahimmanci a sami ciyayi duk shekara. Saboda haka, dole ne masu shayarwa su kula da wannan. Suna sanya abinci mai sanyi kuma suna ciyar dasu dabbobin gida kowace rana. Idan hannayen jari suka yi kasa, zaka iya kokarin ciyar da kwaron sandar da ganyen hibiscus ko tradescantia, ba zasu ki irin wannan abincin ba.

Sake haifuwa da tsawon rai

Kwari suna wucewa da yawa a cikin rayuwarsu duka. Bayan na karshensu, mace ta bunkasa karfin 'ya'ya. 'Ya'yan sun bayyana ne sakamakon haifuwa ta hanyar jima'i, wanda ke cike da bayyanar mata da yawa.

Don kada jinsin su ya ɓace, dole ne aƙalla akwai yiwuwar haɗuwa tare da taimakon maza. Wannan na faruwa wani lokacin. Bayan haka, namiji, bayan ya sahaɗa abokin tarayya, yana canza kwayar halittar mahaifa zuwa gareta.

Daga wannan hanyar haihuwar, an haifi samari da maza, babban burinsu da farko shine yawan cin abinci. Suna ƙoƙari su je abinci da wuri-wuri. Tsawon rayuwar wadannan kwari masu ban mamaki bai wuce shekara guda ba.

Pin
Send
Share
Send