A cikin jeri na tsaunuka na Turai da Asiya orarama, wanda ba zai yiwu ga mutane ba, akwai wakilan da ba a saba gani ba daga dangin akuya - Chamois, wanda kuma ake kira baƙar fata.
Fasali da mazaunin kwalliya
Dabbar Chamois wakilai ne na ajin masu shayarwa, tsayinsu bai wuce cm 75 ba, kuma nauyinsu ya kai 50 kg. Chamois dabbobi ne masu matukar kyau, jikinsu ya ɗan gajerta, kuma ƙafafu, akasin haka, suna da tsayi sosai, tsayinsu, zai iya kai mita ɗaya, kuma tsayin ƙashin baya ya fi na gaba. Kan chamois yana da matsakaiciyar girma, tare da siffar ƙahonin da yake tattare da shi kawai: madaidaiciya a gindin, a ƙarshen suna da lanƙwasa baya da ƙasa.
Launi na furcin chamois ya dogara da yanayi: a lokacin hunturu yana da cakulan mai duhu, ciki ja ne, ƙasan muzzle da makogwaro rawaya-ja ne. A lokacin rani, kwarjinin yana da gajarta ja, ja mai jan launi, ciki yana da haske, kai launi iri ɗaya ne da na jiki.
Hops of chamois suna da ɗan tsayi idan aka kwatanta da sauran membobin gidan akuya. Chamois suna zaune a cikin tsaffin Carpathian, Pontic da Caucasian, Pyrenees, Alps da kuma tsaunukan ofananan Asiya.
Chamois da ke zaune a cikin tsaunukan Caucasus ya ɗan bambanta da dangin Yammacin Turai a cikin surar cranium, don haka ana sanya su a matsayin ƙananan differentananan kabilu.
Wurin zama mafi daɗin zama na kwarjini shine tsaunuka masu tsayi da duwatsu waɗanda basu da nisa da fir, dazuzzuka da bishiyoyi na bishiyoyi, yana cikin dunkulen matattara da suka fi jin daɗi. Don neman abinci, hargitsi yana sauka cikin makiyaya.
Don neman kyakkyawan mazauni, chamois na iya hawa har zuwa kilomita uku, duk da haka, ana kiyaye wuraren da ke da dusar ƙanƙara da kankara. Waɗannan dabbobin suna da alaƙa da mazauninsu kuma suna bayyana a kan gangarori guda a lokaci guda na rana; ba sa ma tsoron yiwuwar kasancewar mafarauta, ko makiyaya da dabbobin.
Yanayi da salon rayuwar chamois
Dutsen kango galibi suna zaune ne a ƙananan ƙungiyoyi, amma wani lokacin sukan haɗu cikin garken garken masu yawa, idan irin wannan garken ya tattara, to tsohuwa tsohuwa da ta fi kwarewa ta zama jagora.
A ka’ida, mata ne suka fi yawa a garken, mazan ba sa shiga garken kuma suna rayuwa daban-daban ko kuma a cikin kananan kungiyoyin maza, kuma suna hade da garken ne kawai a lokacin saduwa.
A lokacin bazara, chamois yana rayuwa a tsaunuka, kuma a lokacin hunturu suna matsawa ƙasa, lokacin sanyi ne mafi wahala ga waɗannan dabbobin saboda dusar ƙanƙara yana da matukar wahalar samun abinci, kuma hakan ma yana da saurin tsalle da motsi, saboda haka chamois akuya na iya zama sauƙin ganima ga mafarauta.
Duk da tsananin son sani da ke tattare da kwalliya, amma matsorata ne. Da rana, dabbobin suna hutawa, kuma a dare suna zaɓar wani yanki. Chamois ya yi tsalle ya hau duwatsu wanda ya fi komai saurin gudu; yayin gudu, suna iya yin tsalle har zuwa mita bakwai.
Abincin abinci na Chamois
Dutse chamois ganyayyaki ne, a lokacin rani suna cin abinci akan tsire-tsire masu tsami mai laushi, kuma a lokacin hunturu dole ne su ciyar da ragowar ciyawar da ke lekowa daga ƙarƙashin dusar ƙanƙara, gansakuka da lichens.
A cikin hoton, chamois suna kiwo, suna cin ciyawa
Suna jure rashin ruwa sosai, abun ciki don lasar raɓa daga ganye. Idan dusar ƙanƙara ta yi zurfi sosai, to za su iya cin abinci ne kawai a kan layin da ke rataye a kan bishiyoyi har tsawon makonni da yawa, kuma kwalliya na iya rarrafe zuwa ciyawar da aka bari a cikin ciyawar neman abinci.
Koyaya, sau da yawa, saboda rashin abinci a lokacin sanyi, yawancin chamois suna mutuwa. Chamois yana buƙatar gishiri, don haka koyaushe suna ziyartar liccin gishiri.
Sake haifuwa da tsawon rayuwar chamois
Chamois tsawon rai Shekaru 10-12, shekarun balaga na faruwa ne kimanin watanni 20, amma suna fara haihuwa ba da wuri ba kafin su kai shekaru uku.
Lokacin chamois yana farawa a ƙarshen Oktoba, ana yin jima'i a watan Nuwamba. Mata na ɗauke da upan upan wasa na makonni 21, kuma ana haihuwar maruƙa a watan Mayu Yuni.
Haihuwar haihuwa tana faruwa a tsakanin daskararrun pine masu kauri, a matsayinka na doka, ɗaukar ciki yakan ƙare a haihuwar ɗa ɗaya, ƙasa da sau biyu, kusan nan da nan suka tsaya kan ƙafafunsu kuma bayan hoursan awanni za su iya bin uwar.
A karo na farko bayan haihuwa, mace na kauce wa wuraren budewa, amma jarirai da sauri suna koyan gudu kan duwatsu kuma nan da nan sai mace ta koma mazauninsu na yau da kullun.
Jarirai suna da alaƙa da mahaifiyarsu, wacce ke kula da su har tsawon watanni shida. A yayin mutuwarta, 'ya'yan za su iya samun kansu uwa ta biyu. Lokacin da yakai wata huɗu, ƙahonin zasu fara bayyana a cikin sa cuban, kuma ana lanƙwasa su ne kawai zuwa ƙarshen shekara ta biyu ta rayuwa.
Chamois dangi ne babba, ban da haka Caucasian chamoiswanda aka jera a ciki Littafin Ja Tarayyar Rasha, don haka a halin yanzu yawan su ya kai kimanin mutane dubu biyu, kuma mafi yawansu suna zaune a cikin ajiyar.
A hoton, kwarjinin mata ne tare da ɗanta
Chamois namun daji ne, ba zai yiwu a ba su ba, duk da haka, an yi kiwon nau'in akuya mai naman shanu a Switzerland, wanda ya sami sunan daga danginsu na nesa Ruwan sama mai tsayi... Sunan kansa kwarjin gida samu ne saboda kamanceceniya da masu haduwa a launi, juriya da kyakkyawan dacewa da kowane irin yanayin yanayi.