Larga - nau'ikan hatimi ne na yau da kullun da ke zaune a gabar Gabashin Gabas ta Tsakiya na Rasha, a cikin ruwan arewacin Tekun Fasifik daga tsibirin Japan zuwa Alaska. Sunan kimiyya ga waɗannan kyawawan halittu (Phoca largha) ya ƙunshi Latin "phoca" - hatimi, da Tunguska "largha", wanda, ba daidai ba, kuma an fassara shi "hatimi".
Bayani da fasali na hatimin hatimi
Wadannan hatimin ba za a iya kiran su manya idan aka kwatanta da sauran nau'ikan wadannan dabbobi masu shayarwa ba. Suna da gini mai dumbin yawa, ɗan ƙaramin kai tare da madauri mai ɗaci da hanci mai siffa V. A saman idanuwa da kan bakin, za ka iya ganin gashin-baki mai kauri (vibrissae), wanda yanayi ya ba shi kyautar larga.
Idanun hatimin manya ne, duhu kuma masu bayyana sosai. Dangane da keɓaɓɓun tsarin idanuwa, hatimai suna gani sosai a ƙarƙashin ruwa da ƙasa. Alibansu suna da girma har idanunsu sun zama baƙi. Idon samari koyaushe na yin ruwa, saboda suna buƙatar ruwa, wannan yana sanya idanuwansu shiga musamman.
Finsun gaba suna da girma a girma, lokacin tuki a ƙarƙashin ruwa suna aiki azaman kayan kwalliya, kuma gajerun fin na baya suna ba da ƙarfi. Fyallen baya, duk da girmansu, suna da ƙarfi da muscular.
Girman hatimin girma suna tsakanin 1.9-2.2 m, nauyi ya bambanta dangane da kakar: 130-150 kg a cikin kaka, bayan hunturu - kawai 80-100. Bambanci a cikin girma tsakanin mata da hatimin namiji maras muhimmanci.
Bayanin hatimin hatimi zai zama bai cika ba, idan ba a faɗi wasu kalmomi kaɗan game da launinsa ba. A gare shi ne ake kiran hatimin hatimin motley da hatimin hatimi. Dogaro da mazaunin, launin hatimin na iya bambanta daga azurfa zuwa launin toka mai duhu.
Spotsananan tabo na siffar da ba ta dace ba suna warwatse ko'ina cikin jiki, launinsu umarni ne na ƙarfin duhu fiye da ainihin sautin. Mafi yawan waɗannan waƙoƙin na musamman suna kan bayan dabbar da kan ta.
Yanke hatimin rayuwa da mazauninsu
Alamar hatimi ya fi son yin iyo a cikin ruwa mara ƙanƙanci, a cikin kwari mai nutsuwa kuma ya huta a kan yankunan bakin teku ko ƙananan tsibirai. Har zuwa ɗari ɗari mutane na iya zama a lokaci ɗaya a cikin rookery ɗaya; a lokacin ɓatancin lokacin kifi na kasuwanci, lambar su ta dubbai.
Gadojin hatiman, kamar danginsa na kusa, hatimin gemu (mai hatimin gemu), ana yin su kowace rana kuma suna watsewa tare da igiyar ruwa. A cikin hunturu da farkon bazara, yayin samuwar kankara mai sauri, hatimai masu tabo sun fi son hutawa a kan kankara.
Alamar hatimi dabbobi masu hankali, suna da wuya su yi nisa daga gaɓar teku, don haka idan akwai haɗari za su iya nitse cikin ruwa cikin sauri. Waɗannan hatimin ba su da alaƙa musamman ga wani wuri kuma a sauƙaƙe suna barin yankunan da aka zaɓa a da. Idan wata rana larga ta tsorata daga rookery, da wuya ya sake komawa can.
Sau da yawa dangin hatimi, hatimin gemu da hatimin ringi, suna zaune a cikin unguwa kuma suna da aminci sosai ga juna. Amma a cikin jinsunan akwai tsattsauran matsayi: maza masu ƙarfi da manya sun fi kusa da ruwa yayin hutawa, suna raba dabbobi marasa lafiya da ƙananan dabbobi gaba. Don haka manyan mutane suna da damar da za su tsere yayin da ake fuskantar barazana daga ƙasar.
A kan kankara, hatimai suna motsawa da sauri, duk da cewa suna da rauni. Movementsawarsu suna da ɗan tuna da jinsi mai rikitarwa. Amma a cikin ruwa suna da alheri da sauri. Tekun gidansu ne.
Babban maƙiyin ɗan adam na hatimin ba polar bear ba ne, kamar yadda mutane da yawa ke tunani, amma mai kisan whale. Tabbas, bera ba ya son farautar kitse, harbi mai cike da abinci, amma a lamirinsu kawai mummunan ɓangare ne na hare-hare da mutuwar hatimai.
Whale mai kisa wani al'amari ne. Wadannan manyan dabbobin da basu da tausayi suna kashewa da saurin walƙiya: sun yi tsalle zuwa bakin teku, sun kama ganimar da ba su da hankali kuma suka sake jan ta cikin ruwa.
A kan bishiyoyin kankara ma babu wata kubuta daga gare su: su yi ta kankara tare da kawunansu, suna tilasta hatimin tsalle cikin ruwa, inda wasu dodannin guda biyu ke jiransa.
Abinci
Yankin hatimi - ruwan Arctic mai sanyi na Tekun Fasifik. Don neman abinci, suna iya tafiya ɗaruruwan kilomita. A yayin gudanar da salmonids, ana iya kiyaye hatimin da aka banbanta a bakin kogi, wani lokacin sukan tashi sama sosai - dubun kilomita.
Harsuna suna da ikon sauyawa da sauri zuwa mafi wadataccen abinci mai yalwa. Abincin su ya dogara da yanayi, amma a kowane lokaci na shekara yana dogara ne akan kifi, invertebrates da crustaceans.
Larga ya ci da benthic nau'in kifi, da pelagic. Herring, capelin, lambar polar, pollock, navaga. narke da sauran jambs sune abincin da ta fi so.
Hakanan hatimai masu haske suna cin kifin, zasu iya kama dorinar ruwa ko kuma karamin kaguwa. Abincin su ya ƙunshi jatan lande, krill, da nau'ikan kifin kifin mai yawa. Don abin farautarta, hatimin da aka banbanta zai iya nitsewa zuwa zurfin mita 300.
Interspecific trophic gasar tsakanin hatimi yana da rauni ƙwarai. Dukansu suna hutawa a cikin unguwa kuma suna farauta a wurare ɗaya. Larga yakan cutar da masunta ta masana'anta ta kamun kifi: ta karye ko ta rikitar da taru don neman ganima. Kwararrun masun kifi musamman suna tsoratar da hatimin don kar suyi farauta a kusa.
Sake haifuwa da tsawon rai
Teviaki, hatimce da sauran tambura da yawa dabbobi ne masu yawa. Suna kirkirar sabbin nau'i-nau'i duk shekara, bayan watanni 10-11, ana haihuwar yara. Lokacin cin abinci da lokacin motsa jiki ya banbanta a cikin yawan alumma. Tsarin hadi yana faruwa a cikin ruwa, amma har yanzu masana kimiyya basu iya lura da wannan ba.
Seal mace tana haihuwa a cikin bazara, a mafi yawan lokuta, ɗiya ɗaya ne. Wurin haihuwa galibi kango ne, amma, tare da isasshen murfin kankara da ɗan ƙaramin lokacin kankara, larga tana haifar da offspringa offspringan ƙasa. Babban misali na wannan hanyar shine yawan waɗannan hatimin a cikin yankin Peter the Great Bay.
Matasa largi a cikin hoto yayi kyau sosai. Suturar gashinsa na fararen yara masu fararen dusar ƙanƙara, inda aka haife shi, ya ba da ra'ayi cewa shi abin wasa ne. Tare da manyan idanuwansa, hoton ƙaramin hatimi kallo ne da ba zai misaltu ba. Kallon su, ya rage mamakin yadda zaku iya kamun kifi ga waɗannan halittu.
Hatimin jariri a lokacin haihuwarsa ya kai kilo 7 zuwa 11. Inara nauyi shine 0.5-1 kg kowace rana, wato, kusan 10% na jimlar duka. Mahaifiyar hatimi tana ciyar da cuba cuba na tsawon kwanaki 20 - 25, a lokacin ne yake kulawa don samun ƙarfi da samun nauyi sosai, hatimin kowane wata ya kai kilo 42.
Tare da ƙarshen ciyarwar madara, kwikwiyon kwikwiyo yana fuskantar abin da ake kira yara ƙanana: yana canza gashinta mai dusar ƙanƙara, wanda ake kiransa kwikwiyo, don fata mai launin toka, kamar ta manya.
Wannan yana faruwa da sauri - a cikin kwanaki 5, bayan ya juya, ya fara farauta da kansa, ya samo wa kansa ɗan ƙaramin kifi, amma har yanzu yana kusa da mahaifiyarsa. Thean hatimin saurayi yana riƙe da ƙaunarta a duk tsawon shekara, koda a cikin rookery, yana ƙoƙari ya zauna kusa da nan.
Alamar hatimi
Sau da yawa ana ganin maza kusa da mace tare da kwikwiyo. Suna jira ta dawo da ikon saduwa. Hatimin hatimi ya kai ga balagar jima'i da shekaru 3-4, wasu mutane daga baya - zuwa 7. A cikin daji, waɗannan maƙallan suna rayuwa kusan shekaru 25, musamman waɗanda suka yi sa'a za su iya rayuwa 35.
Larga, kamar bakin ciki kamar yadda yake, nau'in jinsin kasuwanci ne. A cikin Gabas ta Tsakiya, farautar hatimi kasuwanci ne mai fa'ida. A cewar masana, akwai kusan dubu 230 daga cikinsu a duniya.