Babu wuya mutum a cikin duniya wanda ba zai saba da ɓeraye ba. Duk da kyawun surar, abin dariya, amma basu da tausayi ga yawancin mutanen duniya. Duk da haka, akwai mutanen da suke son ƙarin bayani game da ɓeraye.
Fasali da mazauninsu
Mouse dabba dabba mai shayarwa, umarnin baka da kuma ƙaramar linzamin kwamfuta. Beraye, af, suna kama da mice kuma suna cikin yanki ɗaya. Rodungiyar rodent na ɗaya daga cikin mafi yawa. Babu wani wuri a duniya da wadannan kananan dabbobi ba su mallake su ba. Sun kasance "masu tauri" a kowane yanki na halitta, basa tsoron ko dai yankuna masu bushe ko wuraren da dusar ƙanƙara ta rufe.
Suna saurin daidaitawa zuwa sabon yanayin rayuwa ta yadda ba zai yuwu a firgita su da wani rashin jin daɗi ba. Mafi yawancin lokuta, beraye suna rayuwa cikin burji, amma suna samo wa kansu abinci a saman duniya. Misali, beraye, suna rayuwa ne kawai ta hanyar rayuwar duniya, kodayake suna da nasu minks.
Hoto hoto ne mai linzamin kwamfuta a cikin ciyawa
Girman jikin bera na yau da kullun ƙarami ne - tsayinsa bai wuce 10 cm ba, kuma nauyinsa kawai 30 g ne, muzzal ɗin ƙarami ne, amma kunnuwa da idanu suna da girma. Wannan abin fahimta ne - beraye koyaushe suna buƙatar saurara kuma duba sosai don ganin ko akwai haɗari. Wutsiya ba mafi kyawun ɓangaren jikin wannan dabbar ba.
Riga da ke kanta ba ta da yawa, kuma tsawon ya kai rabin tsayin jiki. Bugu da ƙari, idan kun duba sosai, za ku ga ma'aunin zobe. Amma linzamin kanta ba shi da damuwa sosai game da kyanta, saboda dukkan jikinsa yana dacewa don rayuwa a kowane yanayi, kuma wannan ya fi mahimmanci.
Kwarangwal din yana da karfi, abin dogaro ne kuma mai roba ne, launin yana da launin toka mai launuka iri-iri, ma'ana, dai dai da wanda zai boye dabba daga saurin kallo, motsin yana da sauri, mai saurin lalacewa, mai saurin sakin jiki, kowane sashin jiki ya zama cikakke cikakke da lokaci don takamaiman aikinsa kuma yana jure dasu daidai. , in ba haka ba dabbar ba zata rayu har zuwa yau ba tun daga Paleocene.
Wani abin sha'awa mai ban sha'awa na jikin wannan sandar shine tsarin tsarin hakori. Beraye suna da ƙuƙumma da manyan nau'i biyu na ɓoyewa mara tushe, kuma saboda wannan, koyaushe suna girma 1 mm kowace rana. Don hana irin waɗannan hakora girma zuwa mummunan girman kuma, na farko, ana sanya su a cikin bakin, ana tilasta beraye su niƙa su koyaushe.
Haske mai ban sha'awa a cikin beraye. An ci gaba sosai, saboda suna buƙatar ganin haɗari a nesa mai nisa. Amma a farin berayema'ana, waɗanda ke rayuwa kamar dabbobin gida kamar dabbobin gida suna da raunin hangen nesa da sauƙin dalilin da ba sa buƙatar ɓoyewa daga haɗari.
Abu ne mai ban sha'awa cewa yawancin ɓeraye suna da hangen nesa na launi, amma ba su fahimci cikakken launuka ba. Misali, waɗannan berayen suna ganin rawaya da ja, amma basu bambanta tsakanin shuɗi da kore ba.
Hoto shi ne farin linzamin kwamfuta
Hali da salon rayuwa
Tunda beraye suna zaune a yankuna masu yanayi daban-daban, suna buƙatar daidaitawa da yanayin rayuwa daban-daban, kuma ɓeraye basu da ɗaya, amma hanyoyi da yawa na daidaitawa:
- Yana aiki a cikin shekara. Waɗannan dabbobin suna yin tanadi don ruwan sama a duk shekara.
- Amma za su iya yin ba tare da lissafi ba idan wurin zama su ne shaguna, gine-ginen gida ko shagunan kayan abinci;
- Hijirar yanayi - kusa da hunturu, beraye suna yin ƙaura daga mazauninsu na asali zuwa wuraren da suke kusa da mazaunin ɗan adam, kuma a lokacin bazara suna komawa baya;
- Don kiyaye yanayin zafin jiki mafi kyau yayin lokutan zafi ko sanyi, linzamin dole ne yayi motsi sosai, kuma saboda wannan yana ɗaukar abinci mai yawa.
Dukan tsarin rayuwar wannan rodent ya dogara da yanayin zafin jiki. Idan bera baya motsi a lokacin sanyi, zai daskare, idan kuma baya motsi a lokacin zafi, a lokacin zafi na shekara, jiki zai samar da zafi mai yawa wanda zai iya kashe dabbar.
Sabili da haka, duk mahimmin aikin linzamin kwamfuta ya ƙunshi gaskiyar cewa yana motsi - yana samun abincinsa, yana ci, yana tsunduma cikin wasannin mating kuma yana haɓaka zuriyarta. Babban motsi a cikin beraye yana farawa da farkon duhu. Daga nan ne suka fara neman abinci, suka tsara mazauninsu, ma'ana, su haƙa ramuka, kuma su kare shafin su daga fellowan uwan su fellowan kabilu.
Bai kamata kuyi tunanin ƙaramin abu ba linzamin kwamfuta - matsoracin halitta. A yayin aikin kare gidanta, tana iya afkawa dabbar da ta fi bera kanta girma. Idan linzamin yana zaune a wurin da ake yawan yin magariba, to yana cikin aiki mafi girma, kuma dole ne ya huta ƙasa da lokaci.
Amma idan mutane koyaushe suna cikin mazaunin berayen, to, ɓerayen ba sa cika "jin kunya" - idan ɗakin ya yi tsit, za su iya fita neman abinci da rana. Koyaya, idan aka riƙe linzamin kwamfuta azaman dabba, to dole ne ya daidaita da yanayin mai shi. Waɗannan dabbobin suna rayuwa cikin rukuni-rukuni, saboda mutum mai kaɗaici ba zai iya yin wadatattun kayan aiki ba, samun abinci da gano haɗari cikin lokaci.
Gaskiya ne, rayuwa a cikin gidan linzamin kwamfuta ba koyaushe girgije ba ne - rikice-rikice masu tsanani suna faruwa, wanda, a matsayin mai ƙa'ida, ke tashi saboda rashin abinci. Mata sun fi maza nutsuwa, har ma galibi suna yin zuriya tare kuma suna haɗa su da juna.
Bera dabbar daji ce kuma yana bin dokokin iyalinsa. Ayyukanta kuma ya dogara da wane wuri waɗansu dabbobin ke zaune a cikin wannan iyalin. Shugaba ne ke ayyana lokutan farkawa da hutu ga wadanda ke karkashin sa. Kari kan haka, beraye masu rauni suna kokarin tona ramuka su samo wa kansu abinci a daidai lokacin da kan dangin ke hutawa, don kar su sake idanunsa.
Abinci
Yawancin lokaci, waɗannan dabbobin da ke rayuwa a cikin mahalli na asali suna ciyar da hatsi, sandar hatsi, tsaba. Suna son kowane irin shuka - fruitsa fruitsan itatuwa, seedsa seedsan ciyawa da duk abin da za'a samu daga shuka. Idan wannan ɗan sandar yana zaune kusa da mazaunin ɗan adam, to menu ya fi bambanta.
Anan, an riga an yi amfani da burodi, kayan lambu, da tsiran alade a matsayin abinci - linzamin baya cikin damuwa a zaɓinsa. Hakanan yana faruwa cewa beraye suna cin takwarorinsu marasa ƙarfi, amma wannan yana faruwa ne idan ɓerayen sun kasance a kulle tare a cikin keji kuma babu wani wuri da za su ci abinci. Beraye ma suna yin hakan.
Idan ka sami nasarar siyan bera a matsayin dabbar dabba, to zaka iya ciyar da ita da hatsi, burodi, cuku, kayan lambu, da kuma duk wani abincin tsirrai, amma ya fi kyau ka tsaya ga abincin da yake kusa da tsarin abincin wadannan dabbobi. Ya kamata ku ciyar da dabbobin ku sau ɗaya a rana, yawan cin abinci ga waɗannan marmashin yana cike da cututtuka.
Sake haifuwa da tsawon rai
Mating na beraye yana faruwa ba tare da dogon kallo ba. A ƙa'ida, namiji yana jin ƙamshin mace, ya same ta da abokai. Bayan ɗan lokaci, mace ta kawo daga beraye 3 zuwa 10. Beraye ana haihuwar su da makaho kuma tsirara, amma suna saurin ci gaba. Tuni a cikin kwanaki 30, ƙaramar mace ta balaga a cikin jima'i, kuma namiji ya kai ga kwana 45.
Ana iya bayyana wannan a sauƙaƙe ta hanyar gaskiyar cewa rayuwar wannan sandararren ba ta daɗe ko kaɗan, kawai shekaru 2-3 ne. Amma, tunda mace na iya kawo zuriya sau 3-4 a shekara, ana dawo da yawan a yalwace.