Bay yana ɗaya daga cikin manyan launuka huɗu na doki. Ban da ita, tun zamanin Girka ta dā, launin shuɗi, baƙar fata da ja suma ana ɗauka manyan su. Ba launi ba ne kawai, amma hadadden tsarin ƙwayoyin halitta ne ke da alhakin ƙarancin launin fata, fata da idanu.
Fasali da bayanin dokin bay
Bay doki kwat da wando - wanda yafi kowa a duniya, ana iya samun sa a kusan kowane irin. Iyakar abin da kawai keɓaɓɓu ne wasu keɓaɓɓen nau'in kiɗa, kamar, misali, frenes ɗin Dutch.To me yasa doki mai suna bay, ba launin ruwan kasa ko launin ruwan kasa? Mutane da yawa suna da irin wannan tambayar, amma tushen asalin wannan kalmar yana da wuyar tantancewa ta kunne kawai.
A zamanin da, dawakai masu launin ruwan kasa masu launin baki da wutsiya suna da alaƙa da wuta da baƙin hayaƙi daga gare ta; lafazin Latin na wannan kwatancin ana kiransa "gnidor" kuma galibi ana samun shi a cikin tatsuniyoyi na dā da almara. Daga baya, an fara kiran dawakan wannan launi "bay", har ma daga baya - bay.
Yana da al'adar komawa ga doki a matsayin kwat da wando idan yana da jiki fentin launin ruwan kasa, daga haske zuwa kusan baki, kuma wutsiyarsa, motarta da ƙananan ƙafafunta baƙi ne. Ya kamata a lura cewa magabatan duk dawakan gida da ake dasu sun kasance bay.
Abin da ake kira launi na daji yana ba da damar haɗuwa da gashin launin ruwan kasa a cikin man, wutsiya da ƙafafu. Yana faruwa cewa zuriyar dawakan bay an haife shi da ƙafafu masu haske, amma tare da shekaru, launin gabban ƙafafun irin waɗannan ƙwarƙwara a yawancin lokuta ya canza zuwa baƙi.
Nau'in dokin bay
Launin dokin kirji ya bambanta dangane da almajiri. Akwai zaɓuɓɓukan launi da yawa:
- kirjin haske;
- bakin duhu;
- prying;
- barewa;
- ceri bay ko ja;
- kirji;
- zinariya;
- karakova.
Haske kirjin kirji ya haskaka wurare a fuska, kewaye da idanu da ciki, yayin da babban launi yake kama da launin ruwan kasa mai duhu. Gashi na man da wutsiya launin ruwan kasa ne, ƙafafun da ke ƙasa da hock baƙi ne, dukansu da sheen fari-fari iri ɗaya. Wani duhu mai duhu yakan gudana tare da dutsen; launi mai kama da zebra yana yiwuwa a kafafu.
A cikin hoton doki ne mai haske
Duhu mai duhu - mabanbanta. Galibi ana rikita shi tare da hankakan rana ko karakova. Jiki na sama a wannan yanayin kusan baki ne, ciki ya fi sauƙi, amma ba yawa ba. Ana iya kwatanta wannan app ɗin da launin duhun cakulan.
Hoton ya nuna dokin kirji mai duhu
Ana rarrabe dawakan launin ruwan kasa da alamun tan a haske a kan idanu, hanci da baki, da kuma a makwancin gwaiwa, a gwiwar hannu da kuma gindi. Deer-bay - ya haɗu da saman duhu da ƙasan haske, ƙafafu, kamar sauran masu koyon aiki, baƙi ne.
A cikin hoton akwai dokin bay
Cherry-bay coloration mai yiwuwa shine mafi burgewa. Ana rarrabe dawakan wannan launi da wata inuwa mai launin jan-ja-ja, kuma a cikin duhu na kwalliya da alama dokin yana da kwalliya.
Gwanin, wutsiya da safa sun fi manyan launi duhu. A cikin dukkan ɗaukakarsa, launi yana bayyana a cikin hasken rana lokacin da doki yake motsi. Irin wannan kyakkyawan mai koyon aiki ba shi da yawa.
A cikin hoton, doki mai launi na ceri-kirji
Kwalliyar kirji tana bayyana komai da sunan ta. Waɗannan dawakai suna da wadataccen launi mai launi na fata. Golden - mafi kyawun sigar duk bay. Gashi na waɗannan ƙawayen yana da launin rawaya-launin ruwan kasa, mai walƙiya da zinariya. Karakova ita ce ɗayan mawuyacin hali tsakanin masu koya. shi bay doki mai baki da wutsiya, wanda ke tattare da suturar launin ruwan kasa mai duhu mai kauri.
A cikin hoton akwai dokin zinariya-bay doki
Mutanen da ba su da ƙwarewa ta ƙayyade launuka a sauƙaƙe suna rikita shi da hankaka, don haka inuwarta ta kusa da baƙi.
Karak doki
Kulawa da kulawa
Dawakan Bay, kamar sauran mutane, ya kamata a kiyaye su a tsafta da busassun ɗakuna, ba tare da zane ko damshi ba. Latterarshen na iya haifar da mummunan cututtukan fungal waɗanda ke da wahalar magani.
Tsaftar yau da kullun sharadi ne don lafiyar dawakai. Kowace rana, dabbar tana bukatar a goge ta, a goge ta, sannan a duba kofato domin fasawa. Dole doki ya sami aikin motsa jiki a kai a kai, tare da kasancewa a cikin rumfar, zai zama ya bushe. Tsabtataccen ruwa ya kasance koyaushe don doki. Dawakai sanannun masoyan ruwa ne, suna iya shan lita 10 a kowace kilogram 100 na nauyi kowace rana, kuma har zuwa lita 30 a lokaci guda.
Gina jiki na dokin kirji
Bay doki a cikin hunturu ciyar da ciyawa mai kyau da hatsi. Hakanan akwai karfafan kari don sake cika jiki da mahimman abubuwan abinci mai gina jiki da bitamin. Gishiri da alli suma abubuwa ne masu mahimmanci na abincin. A lokacin bazara, dokin ya kamata a yi kiwo a kullum ko kuma sabon ciyawar da aka yanka.
Farashin dokin bay da sake duba mai
Abin sha'awa, dawakai mafi tsada a duniya, ba tare da togiya ba, suna bay. Wataƙila saboda yawan yaɗuwarsa, yiwuwar bautar dabba tare da fitowar ta musamman da ƙwarewar ban mamaki ta fi ta sauran launuka, ko kuma wataƙila sun kasance na musamman.
Ba don komai ba Larabawa ke da tsohuwar magana: "Kada ku sayi jan doki, ku sayar da baƙar fata, ku kula da fari, amma ku hau kan ɗaya" - hikimar ƙarni kawai tana tabbatar da ƙididdigar da ake da ita.
Cikakken mai riƙe da rikodin don farashin shine tsabtataccen tsuntsaye mai suna Montjeu. Yariman Dubai ya siye shi yana da shekara ɗaya akan dala miliyan 75 mai ban mamaki.
A matsayi na biyu shine doki mara izini Shareef Dancer. Wannan ingantaccen tsinanniyar tsaran jinin Ingilishi yana da cikakkiyar ma'amala da wasan tsere mai ban mamaki. Dole mai ita ya biya irin wannan dabbar ta marmari ba ƙasa da arha - $ 40 miliyan.
Take mai mafi tsada a tarihi ana alfahari da shi da dokin bay mai suna Green Monkey, da kuma taken "babban abin takaici a wasannin dawakai."
An siye shi tun yana ƙarami don dala miliyan 16, bai taɓa shiga cikin tsere ba. Tarihinsa ya kasance ba shi da kyau sosai har ya hango kyakkyawan aiki ga matashi Green Monkey.
Amma abin al'ajabin bai faru ba - maharin ya shiga cikin gasa uku kawai, mafi kyawun sakamakonsa shine matsayi na 3. A kowane lokaci, Green Monkey ya kawo wa maigidansa wani mawuyacin $ 10,440, wanda bai dace da farashinsa na asali ba.
Gasar tsere mafi tsada doki - launi na kirji... Ba a taɓa siyar da wani matattaki mai suna Frankel ba, amma a lokacin da yake kan ganiyar wasanninsa masana sun kiyasta dala miliyan 200.
Yanzu farashin dokin ya ɗan yi ƙasa kaɗan, duk da haka, mai shi, ɗan sarki daga Saudi Arabiya, ba ya cikin sauri don rabuwa da ƙaunataccen dokinsa kuma yana magana game da komawarsa zuwa tseren.
Yana da wuya a faɗi nawa zai biya wa masu kiwo bay. Nau'in doki, bayanan waje da asalinsu a cikin wannan al'amarin zai zama abubuwan farashin. Don haka ba shi da ma'ana don magana game da kowane takamaiman adadi.
Masu mallakan dawakai suna lura da cewa sunfi biyayya da inganci fiye da wakilan sauran ratsi. Dangane da ƙididdiga, bay bay yana da saukin kamuwa da cututtuka daban-daban, komai nau'in nau'in su. Akwai fata cewa bayan karanta wannan abu, da yawa suna da tambaya “bay dawakai ne menene" zai ɓace da kansa.
Hotunan dawakai bay, cikin hanzari da sauri a kan fadada filayen mara iyaka, bakakkun bakunansu da ke kadawa cikin iska, zai bar mutane kalilan ba ruwansu. Akwai wadatattun magoya bayan wannan launi a kowane lokaci, kodayake, kamar yadda Ingilishi ke cewa: "Dawakai masu kyau ba su da mummunan launi."