Blatta - baƙon kyankyasai ne, kwarin kwari da ke zaune kusa da mazaunin ɗan adam. Ya bambanta da sauran kwari na wannan aji a cikin manyan girma. Yana da mahimmancin rauni, saboda motsi da ikon haɓaka rigakafi ga abubuwan da aka tsara don lalata su.
Fasali da mazaunin baƙin kyankyasai
Bakar kyankyasai yana da banbanci da sauran kwari na wannan ajin. Launin murfin sa na ɗan duhu yana da ƙarfi ƙwarai baƙi ko launin ruwan kasa tare da ƙyallen ƙarfe; yana da ƙarfi sosai. Tsawon mutum ya kai kimanin 3 cm, amma a ƙarƙashin kyakkyawan yanayi ana samun kyankyasai da ya kai 5 cm a tsayi.
Leben saman na bakin kayan yayi kamannin harshe kuma nau'i biyu na manya da ƙananan muƙamuƙi suna buɗe buɗewar pharyngeal. Jawananan muƙamuƙin yana da tanti mai wakiltar wani ɓangaren ji. Kayan aiki mai karfi na kayan bakin bakin kyankyaso yana ba shi damar sarrafa abinci kowane iri - mai ruwa kuma mai kauri sosai.
Babban kyankyaso
Abincin da aka jika shi da miyau yana shiga cikin hanji, inda ake sarrafa shi ta hanyar enzymes kuma a murza shi a cikin cingam ɗin, kafin a ci gaba da sarrafa shi da ƙwayoyin cuta na musamman. Irin wannan hadadden tsarin narkewar abinci yana ba da damar amfani da kowane abu azaman abinci.
Black ƙwaro wakiltar nau'in kwari na synanthropic, ma'ana, kasancewar su yana hade da mutum, mafi dacewa, tare da mazaunin sa. Gine-ginen gida tare da samun ruwa da zafi. Babban burin yada yaduwar kyankyaso. Gidajen jiragen ruwa, ɗakunan ajiya suma suna zama matsuguni don kyankyaso na baƙar fata.
Yanayi da salon rayuwar kyankyaso baki
Bakar kyankyasai ba dare ba rana. Kwari suna barin gidansu bayan tsakar dare. Suna neman abincin da zasu iya yi ba tare da fiye da makonni biyu ba. Hanyar rayuwarsu ta ɓoye ga mutum.
A cikin gidaje na mutane, suna zama a cikin asirtattun wurare. Waɗannan na iya zama fashewa, fasa, akwatunan shara, dakunan wanka, ɗakunan abinci tare da kayan abinci. Ana samun bakakken kyankyasai sau da yawa a cikin ɗakunan jiragen ruwa, a cikin wuraren ajiyar kaya.
Hakanan ana iya samun waɗannan kwari a cikin yanayin yanayi. Cockananan kyankyasai suna yin sheƙarsu a tsakanin duwatsu. Baƙon abu ba ne ka haɗu da baƙin kyankyaso a cikin wani daji na yau da kullun, musamman ma inda mutum ya samar da yanayin rashin tsabta.
Kyankyaso na baƙin ciki halin motsawa ne na yau da kullun yayin aikin dare. Kyankyasai na iya yin tafiyar mil da yawa don neman abinci. An dauke su mafi kwari masu ban mamaki dangane da ikon su na motsawa cikin saurin da ya isa na kwari.
Duba cikin dukkan sasannin ɗakin don neman abinci, koyaushe yana sauya alkiblar motsi, kwari suna motsi cikin saurin 4-5 km awa ɗaya. Tun da baƙon ƙwayoyin cuta na kwalliya suna wakiltar umarnin synanthropic, da alama za su bayyana baƙin kyankyasai a cikin ɗakin.
Neman irin wannan freeloader yawanci baya farantawa masu gida rai. Mutane suna ƙoƙari su rabu da unguwarsu mara kyau. Idan mai gidan ya zaro ido babban kyankyasoana bukatar aiki cikin gaggawa.
Wadannan kwari basu taba kasancewa a cikin gida ba a cikin mufuradi. Kaifin hangen nesa, ƙamshin ƙamshi, tsarin jiki, yana taimaka musu cikin sauƙin shiga gidan mutum, suna zaune mafi kusurwa cikin ɗakin, fasa.
Zasu iya zama cikin kayan gida da kayan tsafta. Ana iya samun kasancewar su a wuraren da ba a zata ba, misali, a mashigar wuta ko na'urar wanki. Gabatarwar manyan baƙin kwari a cikin gida mummunan tasiri ne ga lafiyar masu gida, musamman ,a childrenansu. Sirrin da kyankyasai ke bari na haifar da cututtukan rashin lafiyan, bugu da kari, kyankyaso yana sako kwayoyin cuta daga hanji.
Kwan kwai na kowane irin ƙwaya mai rikitarwa za a iya ɗaukar kyankyasai a kan ƙafafunsu. Ya zama yana da haɗari sosai ga mutum kyankyaso na baki yadda ake kwalliya daga wannan unguwa, akwai zaɓuɓɓuka da yawa. Hanya mafi sauri kuma mafi inganci ita ce kiran sabis na musamman. Wannan kwaron yana da wahalar rikicewa tare da sauran wakilan cututtukan mahaifa.
Bakar kyankyaso a cikin hoton, kamar yadda yake a rayuwa, ya zama abin ƙyama. An san shi da gaskiyar cewa shi da danginsa da sauri suna haɓaka rigakafi ga magungunan kwari, waɗanda ake amfani da su don lalata su. Sake amfani da magani don yaƙar su bashi da ma'ana.
Don kaucewa matsalar da ke tattare da lalata kwari a cikin yanayin kyankyaso na baki, ya kamata ku kula da gaskiyar cewa me yasa kyankyasai ke farawa. Babban dalili shine yanayin rashin tsabta. Tsabta kawai, aikin ruwan famfo mai amfani yana tabbatar da cewa ba zasu bayyana ba baƙin kyankyasai a cikin gida.
Tunda an san kyankyasai baƙar fata tun zamanin da, an tattara cikakkun bayanai game da su. A kan tushenta, an haɓaka zaɓuɓɓuka da yawa don lalata kwarin kwari. Sau da yawa amfani tasiri magani don baƙin kyankyasai, boric acid. Wannan sinadarin yana taruwa a cikin jinin kwaron, wanda ke haifar da gurgunta shi da mutuwa.
Koyaya, ƙwararru ne kawai zasu iya amfani da wannan magani daidai. In ba haka ba, ba za a cimma tasirin da ake tsammani ba, kyankyasai za su iya haɓaka juriya ga tasirin maganin. Dole ne a tuna da shi daga ina kyankyaso na baki na iya bayyana a cikin gida ko gida. Matsalar tsarin magudanan ruwa, ruwa da matuka da kwanuka tare da samun abinci kyauta.
Bakar kyankyaso yana ciyarwa
Abincin abinci na baƙar fata na kyankyaso ya dogara ne da ƙayyadaddun kayan aikin bakinta na cizon bakinsa. Abubuwa masu ƙarfi na tsarin tauna suna iya niƙa abinci kowane irin taurinki. Palps biyu da suke kan leɓen ƙasa suna taimaka wajan tabbatar da ƙarancin abin.
Ta hanyar amfani da leɓun da ke fitowa, samfurin da aka kama a cikin rami a tsakanin su ƙasa ne tare da haƙoran sama na sama. Lokaci daya tare da nika kayan, ana jika shi da miyau, wanda ya kunshi ruwan narkewar abinci mai yawa.
Tsarin kwanciya da tsutsa
Wannan haɗin sarrafa abinci yana ba kyankyasai damar amfani da komai da eriya zata iya ɗauka azaman kayan abinci mai gina jiki.
Yana faruwa cewa kyankyasai, amfani da maƙwabta tare da mutum, suna cinye duk kayayyakin da mutum ya adana da duk jita-jita da ya shirya. Lokacin da babu abinci, kwari sukan cinye duk abin da suka samu a gidajen mutane. Zai iya zama takarda, kwali, murfin littafi da masu ɗaure, kayan fata, yadi, tufafi.
An ba da fifiko musamman ga abinci mai wadataccen sunadarai, carbohydrates, sugars. Duk da nasaba, kusancin yanayin wanzuwar a ɗaki ɗaya kyankyaso baki da ja kada ku hadu tare. Idan bakakakkun kyankyasai sun sami tushe a cikin gidan, to bayyanar abokan aiki masu jajaja yana musu barazanar kora.
Mafi yawanci, a cikin gwagwarmayar samar da mazauni, nasara tana kasancewa tare da ja, mafi kwarin kwari. Duk nau'ikan kyankyasai suna iya yin rashin abinci na dogon lokaci. Koyaya, baƙuwar kyankyasai na iya yin rashin abinci na tsawon lokaci idan aka kwatanta da ja da takwarorinsu. Tsawon lokacin yajin yunwa na kyankyaso shine:
- don baƙar fata - kwanaki 75;
- ɗan'uwan ginger zai iya kwana ba tare da abinci ba har tsawon kwanaki 45.
Kyankyaso na cutar da mutum ba kawai ta hanyar lalata abincin sa ba. Babban haɗarin shine shigar da ƙwayoyin cuta masu haɗari, ƙwai masu laushi cikin abincin ɗan adam, suna ɓata shi da najasa.
Sake haifuwa da tsawon rai
'Ya'yan kyankyasai ana haifar da su ne sakamakon saduwa ta mace da namiji, wanda ke samar da wani kumburi, wanda a ciki ya kai kwai 60. A cikin awanni 24, mace tana dauke da ooteca, wanda shine murfin murfin. sannan barin shi ko dai ta hanyar binne shi a cikin kasa ko kuma barin shi a saman duniya.
Kananan kyankyaso ya bayyana a cikin gidan, wannan sabon ƙarni ne na kyankyaso na baƙar fata. 'Ya'yan da aka kyankyashe suna maimaita bayyanar iyayensu. Suna girma a hankali, suna ƙaruwa cikin girma.
Mahimmancin mahimmancin kyankyasai yakan haifar da tambayoyi game da ainihin tsawon rayuwar su. Bakar kyankyaso kwari ne iya rayuwa daga shekaru biyu zuwa goma sha biyar. Yana haifar da matsala babba wata baƙar fata mai kama da kyankyasai.
Wannan kwarin kwari ne na fata wanda zai iya bata abinci kawai. Yadudduka, kayan sawa, fatu da kayayyakin fata abubuwa ne da zasu lalata kwayar fatar. Duk da kasancewar fukafukai a cikin yanayi, bai taɓa saduwa ba kyankyaso baki mai tashi.
Babban kyankyasowanda ya faki ido a cikin gida ko gida, yana nuna cewa a wani wuri akwai yanayi mai kyau a gare shi. A cikin cikakkiyar tsafta, kyankyaso na baƙar fata zai rayu sama da kwanaki sittin. Ba tare da samun ruwa ba, mutuwarsa ta auku a cikin mako guda. Irin waɗannan yanayi ana ɗaukar su hanya mafi inganci don wargaza baƙin kyankyasai.