Dappled barewa. Sika deer salon da mazauninsu

Pin
Send
Share
Send

Dappled barewa - rashin hanzari da alheri, saboda haka, a cikin al'adun duniya da yawa, yana nuna alamar tsoron Allah, kaɗaici da kyan halitta. Wadannan halaye halaye ne na dukkan nau'ikan wannan dabba, wanda akwai fiye da dozin da rabi. Hakanan ana halayyar su da kasancewar ƙahonin ƙaho a cikin maza da kuma sanannen launi mai yalwar fur.

Sikokin sika da barewa

Red sika barewa galibi ana kiranta dabbobin taiga, saboda suna son ɓoyewa a cikin dazuzzuka na dazuzzuka da yawa da gandun daji. Koyaya, kowane yanki yana da buƙatun kansa don mahalli.

Maral din, waɗanda ake samu a tsaunukan Sayan, suna zaɓar ɓangarorin sama na dazuzzuka, waɗanda suka juya cikin lamuran makiyaya mai tsayi. Red barewa sun fi son gandun daji na itacen oak, kuma Bukhara barewa sun fi son manyan bishiyoyi da manyan bishiyun da ke bakin kogunan.

Dabbobin da ke kan tsaunuka suna zaɓi gangaren arewa a lokacin bazara, da kudanci a lokacin sanyi. A cikin Gabas ta Tsakiya, ana iya samun barewa a kusa da gabar teku, inda suke cin abinci a kan tsiren ruwan teku da gishiri.

A lokacin bazara, waɗannan dabbobin suna da launi ja-ja da fararen abun sakawa, amma ta hunturu kwalliyar a hankali takan dusashe, suna samun inuwar launin toka mai duhu. Suna da doguwar laka, mai kauri a wuyansu, da kuma babban farin wuri a cikin yankin wutsiya, wanda ke taimaka musu su tsaya tare a cikin wani daji mai yawa. Da daddare, kyalkyalin idanuwa ya zama jigon juna, wanda ke haskakawa cikin duhu da hasken lemu mai duhu.

Peananan raƙuman waɗannan matakan ba su da bambanci a cikin girma. Manyan samfura na wapiti da maral na iya kaiwa mita 2.5 a tsayi kuma sunkai kilogram 300, kuma ƙaramin Bukhara deer yana da ragi sau uku kuma yana da ɗan ƙaramin jiki - daga santimita 75 zuwa 90.

Siffar ƙahon kuma daban. Deasar Baƙin Turai, alal misali, tana da alaƙa da adadi mai yawa na kayan haɗi, kuma jan barewar tana da ƙaho mai girma, mai rassa ba tare da kambi ba. Girman yankin da barewar siki ta mamaye ya dogara da inganci da ƙimar samar da abinci. Tare da ƙaruwar wadatattun kayan abinci, girman yankin da aka mamaye yana raguwa.

Iyakokin garkensu, wanda ya kai kilomita murabba'i da yawa, manya ne masu alama kuma suke kiyaye su, suna kwashe baƙin da suka ɓata hanya.

Hali da salon rayuwa

Dabbar daji - mai sirri, mai kunya, mai nutsuwa kuma mai hankali. Ba shi yiwuwa a hadu da shi a cikin dazuzzuka daji, saboda yana iya jin ƙarar kusancin mutum ko dabbobin farauta a nesa mai nisa. Kyakkyawan ji da kuma ƙamshi mai ɗorewa yana taimaka masa a cikin wannan.

Akwai makiya da yawa a cikin barewar barewa. Kusa da ramin shayarwa, ana iya bin sahun su kuma kewaye da kerketai masu wayo. Ana farautar su da damisa masu sauri, damisa da ma lokaci-lokaci beyar.

Yaran samari suna fuskantar hari ta hanyar Ussuri yellow martens (kharza) da lynxes. Yana da wahala musamman ga barewa a cikin hunturu, lokacin da akwai dusar ƙanƙara mai yawa, kuma a lokacin bazara saboda raunin jiki gaba ɗaya.

Koyaya, waɗannan dabbobi da ƙyar ake iya kiransu sauƙin ganima. Suna gudu da sauri a lokacin neman su kuma suna iya hanzarin yin iyo idan hanyar komawa zuwa tudu ta zama ta masu tozarta.

A irin wannan yanayi tsalle tsalle cikin ruwa kuma da sauri ya kau daga gabar. Yana da isasshen ƙarfi don shawo kan nisan kilomita da yawa. Yayin gudu, tsayin tsalle dabbobin kofato ya kai mita 2.5, kuma tsawon yana kusan 8.

Sika barewa zaune a cikin ƙananan ƙungiyoyi, kodayake lokaci-lokaci saboda dalilai na aminci suna iya haɗuwa cikin manyan garken. Suna yin kiwo galibi cikin dare don rage haɗarin afkawa daga maharan.

Abinci

Dappled barewa - herbivore dabba. Yana ciyarwa a kan ciyayi iri-iri, da kwayoyi, wake, acorns, lichens, berries, tsaba, kirji. Ungulates ba su da kyau musamman a lokacin hunturu, lokacin da za su sami ganyayen ƙeƙasassu, allurai, bawon bishiyoyi daga ƙarƙashin dusar ƙanƙara.

Don ciyar da jikinsu da abubuwan gina jiki, suna lasar gishiri kuma suna cinyewa a cikin ƙasa mai arzikin ma'adinai. A lokacin sanyi, barewa na buƙatar ƙarin abinci, don haka a cikin daji, mafarautan sukan ci gaba da ba su ƙarin abinci.

Sake haifuwa da tsawon rayuwar naman barewa

Rut a cikin barewar barewa yana farawa a cikin kaka. Babban muryar maza, wanda ya tara kusan mata 2 zuwa 20, ana jinsa tsawon wata ɗaya. Wani lokaci za a iya yin faɗa tsakanin abokan hamayya don gasar. Sannan suna karo da ƙahoni da ƙarfi ta yadda har ana jin sautin a cikin radius na severalari da yawa mita.

Mace tana kawo thea atan farko tun tana shekaru 2-3, ɗauke da ɗa tsawon watanni 7.5. A matsayinka na ƙa'ida, tana haihuwar ɗa ɗaya, wanda, bayan haihuwar kwana goma, yana kwance cikin nutsuwa a cikin ciyawa.

Mahaifiyar tana kiwo a kusa, tana dauke hankalin masu farautar daga barewar mara karfi. A watan farko na rayuwa, har yanzu yana da rauni sosai kuma yana buƙatar ciyarwa akai-akai. Sannan ya sauya zuwa shuka abinci, kodayake yana ci gaba da karɓar ruwan nono har zuwa shekara a ƙananan ƙananan.

Kusa da watanni 12 na rayuwa, kumburi ya fara bayyana a hankali a goshin maza, wanda a ƙarshe ya zama ƙaho mai girma. Har yanzu ba a bayyana shi ba dusar kura suna da ƙimar magungunan magani, wanda ya haifar da kisan gillar waɗannan dabbobi.

Hakanan amfanoni, wutsiyoyi, jini, jijiyoyi, fata da nama na dabbobin suma ana buƙatarsu, saboda haka farautar jama'a ya haifar da gaskiyar cewa a farkon karni na 20 barewa ya zama rarity kuma an saka shi a ciki "Littafin Ja" azaman haɗarin haɗari.

Hakanan an adana yanayin ta hanyar buɗe gonaki na musamman na kango waɗanda ke ba da albarkatun ƙasa don ilimin kimiyyar magani. Amma yawan jama'a Ussuri sika barewa ba a sake mai da shi cikakke ba. Mazaunin ta ya iyakance har zuwa yau.

Maza suna zubar da ƙahoninsu kowace shekara kusa da bazara. Farkon tururuwa ba su da ban mamaki, amma duk lokacin da zai biyo baya, har zuwa shekaru 10-12, yawancin matakai suna bayyana akan su.

Bayan da ya kai iyakar ƙarfinsa, barewar ta yi rauni a hankali. A lokaci guda, reshe da kyawun shahararrun ƙahoninsu sun ɓace. A cikin daji, waɗannan dabbobin za su iya rayuwa na tsawon shekaru ɗaya da rabi, amma a gonaki da wuraren ajiya akwai yara 'yan shekara 20.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Deer Crashes Through Hair Salon (Yuli 2024).