Dabba mara kyau Zaman rayuwa mara kyau da mazauni

Pin
Send
Share
Send

Dabbar da ake kira kasala, na cikin tsari na Ba cikakke-haƙori ba. Masu cin abincin da armadillos sun nemi su zama dangi, kodayake dabbobin sun banbanta da kamanni.

Wani irin dabbahakan zai kasance a zahiri yayi kama da sloth a cikin yanayi, watakila, babu. Ko a tsakanin danginsu na wani jinsi, babu irinsu. Akwai nau'ikan 5 kawai a duniya, waɗanda suka ƙunshi iyalai biyu.

Fasali da mazauninsu

Fingersunƙarar kama-ƙugiya alama ce ta daban: wasu suna da uku, wasu suna da biyu. Koyaya, suna da wasu kamance. Duk dabbobi ƙananan ƙananan daga 50 zuwa 60 cm kuma suna da nauyi kaɗan - 4-6 kg. Gashi launin ruwan kasa-launin toka-launi. Kallo hoto na wani kasala, Kuna iya ganin cewa bayyanar dabbar tana kama da jikin biri na talaka.

Dukan squadungiyar tana da gaɓoɓi da yawa, amma ƙaramin kai. Yatsun hannu masu tsauri, waɗanda ba a saba da su ba a cikin hanyar ƙugiya, suna ba ku damar rataye kan yardar kaina a kan rassan bishiya na kowane irin tsari, amma ba za su iya yin tsalle da kaɗan da motsin motsa jiki ba.

Saboda karuwar girma da tsayin gashi, a wasu nau'in, idanuwa masu kwalliya da hanci baki ne ake gani daga gigitar gashi. Kuma wutsiya karama ce ta yadda da kyar ake iya gani a jiki.

Idan muka kalli fuskar, zamu ga dabba mai kirki, mai wadatar zuci. Ta hanyar baiwa kowa murmushin su, suna haifar da babban yanayi na abokantaka.

Yayin da suke ganin kumbura a karon farko, wasu zasu same su dabba mara daɗi. Wataƙila wasu nau'ikan halittu suna ɗan kashe-kashe a cikin bayyanar su, amma duniyar su ta ciki da tsarin jikin su na iya zama kyawawa sosai. Hatta tsarin gabobin ciki sun sha bamban da sauran dabbobi masu shayarwa.

Anan ga ɗayan tabbatattun hujjoji: haƙoran rami ba su da tushe kuma ba su da enamel kwata-kwata, amma daidai suke da zaɓin. Amma har ma a nan akwai keɓaɓɓe: zage-zage biyu-toed suna da canines guda biyu daban kuma saboda haka ana ƙididdige su azaman ɓangaren haƙori.

Yanayi ya basu kyakkyawar ƙanshi, amma in ba haka ba, rashin alheri, basa yin kyau. Saboda yanayin rayuwar daddawa ta wadannan dabbobi, kwakwalwa kanana ce. Sloths yana da jinkiri sosai saboda haka wurin dukkanin gabobi ya bambanta da sauran dabbobi masu shayarwa.

Misali, hanta tana kusa da baya, saifa ya koma dama, kuma ciki da hanji sun zarce duk girman al'ada. Tsarin madubi na gabobin ya kasance saboda ratayewa akai-akai tare da baya ƙasa.

Abin sha'awa! Sloths ya bambanta da sauran mazaunan bishiyoyi tare da fasali mai ban mamaki. Idan ya cancanta, feces, dole ne su sauka daga bishiyoyi. Tare da jinkirinsu da rauninsu, wannan aiki ne mai wahala.

Sloths ma ba su da kariya daga duk wani mai farauta. Sabili da haka, zuriya daga tsayi, wanda wani lokaci yakankai mita 40 ko sama da haka, suna da wuya sosai. Ba daidai ba, tsarkakewar hanji na faruwa sau ɗaya kawai a mako!

Kasancewa da tsabta yana daga cikin abubuwanda za'a yabawa dabbobi na daban. Suna yin kamar kuliyoyi, suna yin rami a ƙasa, a hankali suna tara tarajinsu.

Ganin rago yana tafiya a ƙasa abin kallo ne na musamman. Suna da kyan gani tare da motsinsu masu rarrafe akan ciki. Kuma duk wannan saboda dogon yatsu tare da manyan ƙugiyoyi. Da alama suna ƙoƙari ne na ƙarshe don shawo kan wata karamar matsala. Kodayake, wannan shine yanayin da suka saba.

Sloths yana tafiya a ƙasa kamar a hankali kamar bishiyoyi

Wannan jinsin dabbobi masu shayarwa suna da zafin jiki mafi kankanta: yana zuwa daga digiri 30 zuwa 33, wani lokacin kuma yakan sauka zuwa digiri 24, wanda yake da ban sha'awa sosai. Amma ana iya kiransu masu riƙe da rikodi a cikin barci - ragowa suna yin awowi goma a rana.

Abin mamaki ga duka, waɗannan dabbobin ƙwararrun masu iyo ne kuma suna yin shi da sauri fiye da motsi cikin bishiyoyi. Yin iyo yana da kyau a gare su, tunda gashi suna da launi mai launi ta hanyar algae, wanda a ƙarshe, yake rufe su daga masu nufin rashin lafiya.

Sloths ne thermophilic, suna zaune a cikin gandun daji masu dumi mai zafi na yankin Equatorial na Kudancin Amurka. Suna da matukar jin daɗi a cikin dazuzzuka, suna cikin kwanciyar hankali a cikin rawanin rawanin bishiyoyi.

Amma ragowa suna saurin iyo fiye da yadda suke motsawa

Mafi yawan kewayon dangi a Amurka ta Tsakiya da Kudancin Amurka. Ana kuma samun su a Honduras, da kuma a arewacin Ajantina. Za a iya samun ramukan ko da a tsaunuka a tsawan hawa har zuwa mita 1100.

Saboda yalwar abinci halayyar waɗannan wurare ne masu ban sha'awa. Gangara suna cikin haɗari ko'ina. Indiyawa suna amfani da naman su mai daɗin ci.

Abin sha'awa! Yawancin ragowa zasu iya juya kawunansu digiri 270, lura da abin da ke faruwa daga baya ba tare da canza yanayin jikinsu ba.

Hali da salon rayuwa

Waɗannan dabbobin masu ban mamaki suna da son kaɗaici, don haka da ƙyar za ku iya haɗuwa da aƙalla mutane biyu lokaci guda. Godiya ga masu zaman lafiya hali dabba, rami kar a nuna zalunci. Suna ciyar da nutsuwa suna bacci kusa da juna. Zasu iya nuna rashin jin dadin su da shakar karfi, kuma wani lokacin zaka iya jin kukan "ay-ay".

Gabaɗaya, zaku iya bayyana sumulkamar dabba da ta yi kasa, a waje da ciki - yawo a cikin jini, numfashi da ba zai iya fahimta ba da kuma saurin motsi.

Sun kafa tarihi a duniya game da jinkirin hanji - cire dunkulen da ba shi da kyau daga hanji. Wannan yana faruwa sau ɗaya kawai, aƙalla sau uku a wata. Kodayake basu bambanta da sa ido ba, zasu iya jin daɗin hotunan launi na duniyar ban mamaki na ɗabi'a.

Yanayi ya hana su ji da ƙamshi, saboda haka ƙusoshin hantsu masu kaifi sune tabbataccen makami akan mara lafiya. Amma rashin motsi da sutura mai kyau cikin sautin ganye yana ceton waɗannan mutane daga abokan gaba.

Nutsar da ruwa a cikin tekun ganye da yayan itace da yawa wadanda suke bakinsu, rame ba sa bukatar "guduwa" don neman abinci. Kuma abu ne mai yuwuwa don samun isasshen ruwa daga ganyaye masu 'ya'yan itace da' ya'yan itace.

Zasu iya shayar da ƙishirwarsu ta lasar ɗigon raɓa ko ruwan sama daga ganyen. Bayan an ji rauni ko rauni mai rauni, da guba, ragowa zai jimre duk waɗannan matsalolin cikin sauƙi. Ana rarrabe su da kyakkyawan ƙarfi.

Mutane da yawa suna son samun irin wannan dabbar a gida, amma masu hannu da shuni ne kaɗai ke iya siyan iska. Kuna iya siyan shi kawai a cikin gandun daji a farashin dubu 50 rubles.

Kula da dabbar dabba ba ta buƙatar ƙoƙari sosai. Yana yin mafi yawan lokacinsa rabin bacci, don haka baya buƙatar kulawa ta musamman ga kansa. An hana shi sha'awar sadarwa. A zahiri, rayuwar ku ba zata canza ba ta kowace hanya tare da bayyanar wannan abin wasan rayuwa. Rashin hankali yana da rashi ga duk abin da ke faruwa a kusa.

Bayan ya saba da mutum, zai iya gangarowa zuwa gare ku ya yi rarrafe a ƙarƙashin murfin, amma da wuya ya ba da izinin a shafa shi. Abin farin ciki, lokacin da suka fi so shine hanyoyin ruwa.

Sabili da haka, ba a buƙatar ƙoƙari na musamman don yin kafara ga dabba don kawar da ƙamshin ƙamshi daga mai shi. Godiya ga karfin garkuwar su, kusan basa yin rashin lafiya.

Duk ya dogara da abun ciki da kulawa, amma kada ku yi tsammanin godiya a dawo. Shin yana da kyau a sayi dabba mai ban mamaki a wannan farashin don kiyaye tsummoki a cikin fursuna? Bari kowa ya ba da amsar wannan tambayar daban-daban.

Abincin mara kyau

Babban abincin waɗannan dabbobi masu fara'a shine ganyen eucalyptus. Sloths suna cin irin wannan abincin koyaushe, kusan ba tare da tsayawa ba. Saboda gaskiyar cewa ganyayyaki samfurin kalori ne kaɗan, don samun cikakken, dole ne ku ci su da yawa.

Tun da ƙafafun suna sanya jiki mara nauyi cikin nauyi, ya zama dole a cire ganyen m tare da leɓɓa ko haƙori. Narkewar abinci yana ɗaukan kimanin wata guda. Kashi biyu bisa uku na yawan dabbobin shi ne abinci.

Kayan abincin su sun hada da kayan marmari masu kayan marmari da icya fruitsan itace, kuma suma suna son cin abinci akan samari. Sabili da haka, ana iya kiransu masu cin ganyayyaki lafiya. Abun mamaki, rame ba zaiyi kasa a gwiwa ba da karamin kwari wanda ya fadi bisa hakoransu ba bisa kuskure. Ba za a iya samun irin wannan abinci na baƙon don ciyar da waɗannan mutane a cikin bauta.

Sake haifuwa da tsawon rai

Sake haifuwa da wadannan dabbobin na musamman a lokuta daban-daban ga kowane jinsi. Don haka, takaddun-yatsu uku-uku sun fara haɗuwa a cikin bazara - a watan Maris ko Afrilu, kuma masu huɗu-da-ƙafa biyu sun fi son yin wannan duk shekara. Mace tana ɗauke da jaririn a ƙarƙashin zuciya na tsawon watanni shida, amma tana iya ci gaba har tsawon wata shida. Cubaya ɗaya ne aka haifa.

Haihuwar tana faruwa kai tsaye a kan bishiya. Kamawa da gabanta, mace tana riƙe da jikin rataye a tsaye a ƙasa kuma ta haifi ɗa. Da kyar aka haife shi, yana kama gashin uwar kuma da sauri ya sami nono.

Sai bayan shekaru biyu, zai fara amfani da abinci mai ƙarfi a hankali. Jariri ya sami independenceancin kai da wata tara, kuma ya zama babba da shekaru biyu da rabi.

Namiji, ɗan da ya bayyana, ba shi da sha'awar komai, don haka babu buƙatar jira taimakon mace. Uwa ce kawai ke mai da hankali da ladabi. Sloananan samari sun fi aiki fiye da manya. Sloths yana da tsawon rai, a cikin daji zasu iya rayuwa har zuwa shekaru 40, amma a cikin bauta, sakewar rayuwa ta ƙare da shekaru ashirin.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: South Korean defense attaché moved to tears during visit of Turkish war veterans (Yuli 2024).