Wryneck

Pin
Send
Share
Send

Wryneck Aaramar tsuntsayen ƙaura ce ta Tsohuwar Duniya, dangi na kusa da masu itace kuma yana da halaye iri ɗaya: yana rayuwa ne a cikin ramuka kuma yana cin ƙwaro. Wani fasali na musamman shine ikon kwaikwayon maciji a cikin rami. A ko'ina, kodayake ba sau da yawa ana samun su a cikin dazukan Rasha. Sirri da rashin tsari.

Asalin jinsin da bayanin

Hotuna: Vertice

Kwayar halittar jerks (Jynx) tana da wakiltar jinsuna biyu - jerk gama gari (Jynx torquilla) da mai kumburi (Jynx ruficollis). Na gama gari ya yadu sosai, sananne ne kuma ya fi karatu. Sunan Latin na jinsi ya samo asali ne daga kalmar Girkanci mai ma'ana "karkatarwa". Yana nuna mafi kyawun fasalin tsuntsun: lokacin da ya firgita da tashin hankali, sai ya dauki wani yanayi mai kyau sannan ya murguda wuyanshi tare da yin tsuke fuska kamar maciji.

Wakilan kwalliyar kwalliya daga yankuna daban-daban na kewayon suna da fasali daban, bambance-bambance galibi ana bayyana su cikin launi na layin da misalinsa, wani ɓangare a girma.

Bidiyo: Spinner

Dangane da waɗannan alamun, daga nau'ikan rabe-raben 4 zuwa 7, ana rarrabe 6 daga cikinsu ƙungiyar ƙawancen masana ilimin ɗabi'a:

  • nau'in nau'ikan keɓaɓɓun yawancin Turai;
  • rabe-raben Zarudny (J. t. sarudnyi) daga Yammacin Siberia yana da ɗan haske kuma ba shi da bambanci sosai a ɓangaren ƙananan;
  • Chineseungiyoyin Sinawa (J. chinensis) suna zaune cikin fadada Siberian zuwa gabashin Yenisei, China, Kuriles, Sakhalin;
  • Peungiyoyin Himalayan (J. himalayana) suna zaune a cikin tsaunukan Himalayan, suna ƙaura sama da ƙasa;
  • peananan raƙuman Chuzi (J. tschusii) suna zaune a kudancin Turai, ƙarami kuma tare da jan launi;
  • ƙananan Moorish (J. mauretanica) sun ware a cikin tsaunukan arewa maso yammacin Afirka, waɗannan yawan jama'a ne.

Kerkeci mai wuyan wuya yana zaune a cikin savannas na Afirka, kudu da Sahara. Yana da launi mai duhu mai duhu, ƙasan jikin mutum ja ne. Halaye iri ɗaya ne da na ɗabi'a na yau da kullun, amma yana zaune a zaune. Tarihin juyin halitta na twirls da woodperates gabaɗaya yana da ƙaramar shaidar kayan aiki, amma zamu iya cewa an riga an samo wakilan dangi kimanin shekaru miliyan 50 da suka gabata a cikin Eurasia da Amurka. Siffofin zamani sun bayyana daga baya - kusan a Tsakiyar Miocene (shekaru 10 - 15 da suka wuce).

Bayyanar abubuwa da fasali

Photo: Mene ne mai turntable yi kama

Whirligig na kowa karami ne - 17 - 20 cm tsayi, fikafikan suna 25 - 30 cm fadi, kuma nauyin yakai 30 - 50. Yana da babban kai da dogon harshe, halayyar masu katako ne, don cire kwari daga kowane rami. Kafafun kwado mai dafi mai guba sanye suke da yatsun kafa 4, biyu daga cikinsu ana tura su gaba biyu kuma suna baya. Amma duk da haka, wuyan swivel bai zama cikakke kamar na katako ba: ɗan gajeren baki ba shi da ƙarfi kamar ƙwanƙollen katako, kuma ƙuntataccen, wutsiyar zagaye, mai ƙunshe da gashin fuka-fukai, ba ta barin jingina a kanta yayin sauka a kan akwati na tsaye.

Jima'i dimorphism ba shi da kariya. Dukansu masu jinsi suna sa launin kare unisex. Gaba ɗaya, yana da launin ruwan kasa-launin toka-kuma ya bambanta sosai, "chintz". Kan yana da launin toka, ratsi mai duhu yana ratsa ido. Maƙogwaro da kirji rawaya ne. Jiki na sama ya yi duhu, tare da diga-digon duhu, waɗanda suka haɗu zuwa ci gaba da ɗamara a kan nape da baya. Abdomenarfin ciki mai haske tare da ƙananan ƙwayoyi, yana yin ratsi a maƙogwaro, kamar ƙyama. Fuka-fukan fuka-fukan launin ruwan kasa ne, suna da banbanci sosai, tare da filaye masu haske da duhu da shanyewar jiki. Ido duhu ne, kamar yadda fatar ƙafa take.

A lokacin bazara, mazan maza suna raira waƙa, ma'ana, suna fitar da jerin gajeru, har zuwa 4 a kowane dakika, kira. Mata suna amsa musu ta hanya guda, kuma bayan sun yi aure sun daina yin waƙa. Sai kawai idan ƙararrawa za a iya jin ƙarami da kaifi mai kara daga gare su kuma.

A ina kunkuru ke rayuwa?

Photo: Tsuntsu

Yankin ning na kwalliyar kwalliya na yau da kullun ya rufe bakin tekun Bahar Rum na Afirka kuma ya gudana a tsallaken Eurasia daga Scandinavia da Spain zuwa Japan. Kusan tana kusan mamaye duk yankin gandun dajin, wani sashi na tarko har ma da yankin hamada. Tsuntsayen Turai galibi suna rayuwa ne a cikin Bahar Rum da ƙasashen Scandinavia, ba a samun yawan mutane a Turai ta Tsakiya.

A Rasha, iyakar yankin a arewa tana tafiya daidai da 65 ° N. sh a cikin ɓangaren Turai, a 66 ° a Yammacin Siberia kuma ya ƙara kusantar arewa, ya kai 69 ° a cikin Kolyma. Iyakar yankin a kudu tana tafiya tare da Volgograd, a 50 ° N. (Ural) da ci gaba a fadin Kazakhstan, Mongolia, Arewacin China. Ana samun keɓaɓɓun mutane a yankunan tsaunuka na Asiya ta Tsakiya da China.

Tare da farkon kaka, daga kusan dukkanin wuraren yankin nest, wuyan tsutsa na ƙaura zuwa kudu, wanda kuma ya bambanta su da masu saran itace:

  • daga Bahar Rum sun koma wasu yankuna na kudu;
  • daga duwatsun tsakiyar Asiya suka gangara zuwa kwaruruka;
  • wadanda ke gida a tsakiya da arewacin Turai da Yammacin Siberia suna tashi daga Sahara zuwa savannas da gandun daji na Afirka, har zuwa Kwango da Kamaru;
  • Spinne daga Central Siberia da Gabas ta Gabas suna zuwa Indiya, kudancin Japan da kudu maso gabashin Asiya;
  • wasu jama'ar daga Gabas ta Tsakiya suna tashi zuwa Alaska, suna musayar awl da sabulu.

Don gida gida, kunkuru ya zabi tsoffin gauraye da gandun daji marasa yankewa ba tare da ciyawar ciki ba kuma tare da bishiyoyi marasa dadi (Linden, Birch, aspen). A wurare, alal misali, a cikin Scandinavia, tana zama a cikin dazuzzuka daji. Gidajen Vietnam a cikin ɗan haske, galibi wuraren rikicewa: tare da gefuna, gefuna na sharewa, a ɗamarar daji, tare da bankunan jikin ruwa. Maƙwabta tare da mutane ba sa jin tsoro kuma suna iya zama a cikin lambuna da wuraren shakatawa.

Mafi sau da yawa, ana iya samun wannan tsuntsu a yankin daji da kuma cikin gandun daji, tunda ba ya son gandun daji masu yawa, da kuma wuraren buɗe baki ɗaya. Kawai kan ƙaura yayin lokacin ƙaura na yanayi ana iya ganinta tsakanin filaye, makiyaya da dunes na bakin teku. Tsutsa na wuyan tsutsa galibi galibi a cikin buɗaɗɗun wurare tare da tsayayyun gandun daji, misali, savannas. Babban abu shine akwai abinci.

Menene wuyan tsutsa?

Hotuna: Verticea a Rasha

Tushen abincin wannan nau'in ya ƙunshi kwari, zuwa ƙarami - kayayyakin shuka:

  • tururuwa na kowane nau'i (babban gandun daji, ƙasa mai laushi, turf da sauransu) - babban abincin tsuntsaye yayin lokacin ciyarwa, wanda ya kai kusan rabin abincin; yawanci ana cin larvae da pupae;
  • sauran kwari a duk matakan ci gaba: ƙwaro (ƙwaro, ƙwaro, ƙwaro da ƙwaro ƙasa), aphids, ƙananan butterflies, orthoptera, kwari, cicadas, ciyawar fure, kwari, sauro da sauran mayuka,
  • ƙananan tsutsotsi (ƙasa);
  • katako da gizo-gizo sun faɗo cikin bakinsu, tunda galibi suna ɓoyewa a ƙarƙashin haushi;
  • ƙwai na ƙananan tsuntsaye, alal misali, babban titin tafi ciyar da kaji;
  • slugs, ƙananan gastropods na ƙasa da tadpoles lokaci-lokaci suna zama waɗanda abin ya shafa;
  • 'ya'yan itace da' ya'yan itace masu ɗumi (pear, mulberry, blueberry, blackberry) ana cinye su daga tsire-tsire;
  • Ana samun gutsuttsura, da ƙarfe da filastik a cikin ciki, amma da wuya su haɗiye su don ƙosar da yunwa.

Bakin bakin yana da rauni ƙwarai da gaske don ya huɗa haushi kamar bishiyoyin itace ko tono ƙasa. Ba za su iya yin tuntuɓe kawai a ƙarƙashin ma'aunin bawon ba, cikin fasa, ciyawa da ƙasa mai laushi, ta amfani da dogon yare mai sassauci a matsayin bincike. Abilityarfin tafiya a saman ƙasa yana taimaka musu samun abinci ba kawai a ƙasa ba, har ma a jikin bishiyoyi.

Yayin ciyar da kajin, iyaye sukan yi tafiyar jirage 5 zuwa 10 a kowace awa a rana, gwargwadon shekarun masu dogaro. Broughtananan an kawo su ne ta hanyar pupae da larvae na tururuwa, zuwa ga tsofaffi - abinci daban. Nisan da suke tashi a kowane lokaci don neman abinci ya fara ne daga 20 zuwa 350 m.

Gaskiya mai ban sha'awa: Masana ilimin halitta na Indiya, suna lura da yanayin sanyin hunturu, sun gano cewa tana cin karamin tsuntsu. Riƙe tsuntsun a cikin tafin hannu, whirligig cikin gwaninta ya fizge kuma peck a gawa. Ya kasance ba a sani ba ko ita da kanta ta kashe tsuntsun ko kuma ta ɗauki wanda aka azabtar.

Fasali na ɗabi'a da salon rayuwa

Photo: Spinner a cikin yanayi

A lokacin ƙaura da hibernation, wuyan bulala na iya taruwa a ƙananan garken tsuntsaye 10-12, amma a lokacin rani koyaushe suna rabewa nau'i-nau'i. Kowane ɗayan yana "toshe" yankin sa, yana tazara tsakanin nests aƙalla mita 150 - 250. Kawai a cikin mawuyacin yanayi ne suke daidaitawa kusa da juna. Suna kiyaye sirri, basa tallata kasantuwar su.

Mafi yawan lokuta, tsuntsayen suna cin abinci ta hanyar hawa rassan bishiyoyi da bishiyoyi da ci gaba da tattara tururuwa da sauran ƙananan abubuwa a ciki da ƙarƙashin baƙan. Mafi sau da yawa sukan sauka zuwa ƙasa, inda suke motsawa a takaice tsalle da daidaitawa tare da tsawan wutsiya. Ci gaba da fisge kwari daga ciyawa da zuriyar dabbobi, basa rasa kulawa, koyaushe suna lura da kewaye. Jirgin abubuwan juyawa yana da jinkiri kuma bai daidaita ba, amma suna iya ɗauka kwari masu tashi sama ko ta yaya.

Tsuntsu yana zaune akan bishiya ya ɗauki halin halayya tare da ɗaga kai sama da ɗaga bakinta. Wataƙila wannan ita ce yadda take kwaikwayon mote. Lokacin da mutane biyu suka hadu, amma ba ma'aurata ba, suna yin wani abu na al'ada: sai su watsar da kawunansu, suna buɗe bakunansu kuma suna girgiza kawunansu, wani lokacin suna sauke su gefe ɗaya. Babu wanda yasan me hakan yake nufi.

Mafi mahimmancin fasalin abubuwan juyawa shine halin su idan akwai haɗari. Tsuntsu, da ya damu a gida ko aka kama shi, ya rage fukafukinsa, ya yada jelarsa, ya shimfiɗa wuya ya juya shi kamar maciji, sa'annan ya jefa kansa baya, sannan ya juya shi gefe da gefe. Gashin fuka-fukan da ke kan kai suna tsaye a ƙarshen. A lokaci guda, yana birgima kamar maciji, kuma duk wannan, haɗe da tasirin mamaki, yana haifar da cikakken ra'ayi game da mai rarrafe mai kai hare-hare. A cikin mawuyacin yanayi, tsuntsun yana nuna mutuwa kuma ya rataye a hannun mafarautan tare da rufe idanu.

Ba a lura da zuwan bazara, galibi da daddare. A yankunan kudancin Rasha sun isa farkon rabin watan Afrilu, a arewa - a rabin farko ko ma a ƙarshen Mayu (Yakutia). Hakanan suna tashi sama ba tare da an gane su ba a cikin kaka, farawa a ƙarshen watan Agusta, wani lokacin ma a cikin Nuwamba (Kaliningrad).

Tsarin zamantakewa da haifuwa

Hoto: Tsuntsaye

Wuya ba sa damuwa da zaɓar aboki mai kyau kuma kowace shekara, dawowa daga kudu, suna samun sabon. A tsakiyar Rasha, farkon haɗuwa suna faruwa a ƙarshen Mayu - farkon Yuni.

Wurin da ya dace da gida na iya zama a kowane tsayi har zuwa mita 3, ƙasa da haka sau da yawa: rami a ruɓaɓɓen akwati, a cikin hemp, a cikin kabarin haɗiye kan dutsen kogi, rami a bangon sito. Tsuntsaye suna son gidaje masu wucin gadi: gidajen tsuntsaye da akwatunan gida. Musamman galibi suna yin gida gida a cikin rami, amma su kansu, kamar masu katako, ba sa iya hudawa kuma suna neman wanda aka shirya. Ba matsala idan komai yana cikin aiki. Canjin da zai iya magance matsalar gidaje a saukake: yana korar masu shi. Sai dai idan, ba shakka, sun fi ƙanana, wasu nau'ikan ofan iska.

Namiji ya sami wuri mai kyau kuma ya fara raira waƙa, yana kiran matar. Idan ta bata amsa cikin kwana biyu, sai ta canza wuri. Idan ya amsa, zai jira har sai a hankali ta kusanto, lokaci zuwa lokaci tana kiransa.

Ba su tattara kowane kayan gini kuma suna wadatuwa da ragowar ƙura da tsofaffin gidajen, idan akwai waɗansu a cikin ramin. A kan wannan zuriyar, mace ta sa (5) 7 - 10 (14) fararen ƙwai 16 - 23 × 13 - 17 mm a girma. Ma'aurata suna haifar da ƙwai ɗaya bayan ɗaya, kodayake mace tana yin hakan sau da yawa, na makonni 2. Suna yin nutsuwa kusa da gida, idan akwai haɗari sukan daskare, suna yin kamanninsu kamar baƙi. Amma idan abokan gaba suka manne a cikin rami, to tsuntsun ya nuna lambar kambin ta da maciji.

Ba a haifa kaza a lokaci guda kuma nau'ikan shekarun daban-daban suna kusa da juna, wanda ke haifar da gasar rashin lafiya. Iyaye suna ciyar da su tsawon kwanaki 23 zuwa 27 har sai jariran sun fara tashi sama a ƙarshen Yuni. Don haka iyaye za su iya shimfida sabon tsari.

Abokan gaba na whirligig

Photo: Mene ne mai turntable yi kama

Kunkuru ba shi da takamaiman makiya; ana iya yi masa barazanar duk waɗanda ke son ƙwai, kajin da naman kaji.

Wannan tsuntsun yana da karami, bashi da kariya kuma da yawa zasu iya bata masa rai, farawa da dangi:

  • manyan bishiyoyi, alal misali, masu bambancin ra'ayi, suna korar tsuntsaye daga ramuka da suka fi so;
  • tsuntsayen ganima - ungulu, ungulu mai baƙar fata, falcons da shaho (sparrowhawk da goshawk) suna afkawa tsuntsayen da suka balaga;
  • hawa martens, a zahiri marten, ermine, sable na iya lalata nests;
  • kurege suna son cin abinci a kan ƙwai tsuntsaye da kajin kuma suna da ikon kutsawa cikin rami;
  • kowa yana da cutar ta jiki, gami da nau'ikan zubar jini (fleas, kwarkwata, cakulkuli), tsutsotsi da kuma masu talla. Tun da wuyan tsutsotsi sun yi ƙaura, suna iya kamuwa da cututtukan ƙwayoyin cuta yayin hutawa kuma su kawo su wuraren shakatawa. Wannan lokacin haɗin kai a yanayi har yanzu ba'a fahimtarsa ​​sosai.

Yanayin ruwan sama da sanyi suna hana ci gaban kajin da jinkirta fitowar su, wanda hakan ke kara barazanar cin su. Matsayi mara kyau na mutum a cikin rayuwar vertichek an bayyana shi a halakar wuraren zama, musamman, rage itacen bishiyoyi da kowane mutum, tsabtace gandun daji daga tsofaffin rubabbun bishiyoyi da kututture. Yin amfani da magungunan ƙwari yana lalata tushen abinci, aƙalla a yankunan da ke da ƙasar noma mai yawa.

Gaskiya mai ban sha'awa: Manyan tsuntsaye na iya lalata gidajan kunkuru kuma su kashe kajin a cikin yaƙin wuraren shakatawa. Wannan yana da ban sha'awa, tunda wuyan juyayi yayi daidai da babban titmice. Tsuntsaye sun fi karfi da sauri, turtlenecks sun fi girma, don haka yaƙin tsakanin waɗannan tsuntsayen ya kasance a kan daidai.

Yawan jama'a da matsayin jinsin

Hotuna: Vertice

Halin jinsuna bisa ga IUCN: astananan Damuwa. Kimanin kimanin adadin tsuntsayen duniya sun kai miliyan 15, zangon yana da yawa. A wasu yankuna, al'umman whirligig sun ragu sosai ko ma sun ɓace (Ingila, Portugal, Belgium, Netherlands, Jamus, Denmark), amma gaba ɗaya har yanzu akwai da yawa daga cikinsu. A cikin Sifen nau'i nau'i nau'i 45, a Faransa har zuwa nau'i nau'i dubu 100, a Denmark game da nau'i-nau'i 150 - 300; a Finland - kimanin nau'i-nau'i 19 dubu, a Sweden har zuwa dubu 20 nau'i-nau'i, adadin tsuntsaye a Italiya suna ƙaruwa.

A Rasha daga tsuntsaye dubu 300 zuwa 800. Yawan adadin tsuntsayen a yanki daya na iya bambanta daga 20 zuwa 0.2 nau'i-nau'i a kowace km2 ya danganta da yanayin ciyawar. Musamman, a cikin yankin Tambov, yawan nesting a cikin gandun daji na itace shine nau'i 8 / km2, a cikin gandun daji masu yanke shawara - 8, a haɗe - 7.5, a cikin gandun daji alder - 7.5. Wadannan tsuntsayen suna da yawa kuma suna da yawa a cikin yankunan Rostov da Voronezh, a Yammacin Siberia ana samunsu ko'ina, amma lokaci-lokaci; gama gari ne a yankin Kemerovo, Krasnoyarsk Territory da Tuva.

Gaskiya mai ban sha'awa: A Ingila, mahara sun mamaye gida har tsakiyar karnin da ya gabata. A cikin duka, a cikin 1954 akwai gurbi 100-200 da aka zauna, a cikin 1964 - 26 - 54 gida; a cikin 1973 - bai fi gurbi 5 ba. A cikin 1981, kodayake wasu tsuntsayen sun gamu da su, amma ba su yi gida ba.

A lokaci guda, yawan wannan nau'in ya ragu a cikin Scandinavia da ƙasashen tsakiyar Turai. Dalilai da ka iya yiwuwa sune canjin yanayi da kuma raguwar wuraren sauka. An taka muhimmiyar rawa ta lalata shingayen da ke kewaye da filayen, sare bishiyar bishiyoyi da bishiyoyi, da kuma amfani da magungunan ƙwari.

Wryneck dabba mai ban sha'awa da ban mamaki. Wataƙila za ku iya saduwa a wani wurin shakatawa na birni ko a cikin lambun ku wannan tsuntsun mai ɗan madaidaiciya a cikin layu mai hankali, wanda juyin halitta ya ba shi wata baiwa mai ban mamaki - ikon kwatanta maciji. Wani tabbaci cewa babu dabbobi marasa sha'awa. Kowa, ɗayan kawai zai ƙara koyo game da shi, yana riƙe da baiwa mai ban mamaki.

Ranar bugawa: 19.11.2019

Ranar da aka sabunta: 16.09.2019 a 21:39

Pin
Send
Share
Send