Elk

Pin
Send
Share
Send

Elk, ko Alces alces - ƙato a cikin dabbobi masu shaƙuwa da ƙafafu. An sa mata suna Prong saboda ƙahonin da yake da su, suna kama da garma a cikin sura. Dabbar tana yaduwa a dazukan arewacin Turai, Asiya da nahiyar Arewacin Amurka. Ya banbanta da sauran wakilan dangin doki da dogayen kafafu, gajeru amma masu karfin jiki, manyan bushewa, manyan doguwar kai.

Asalin jinsin da bayanin

Hotuna: Elk

Inda wannan nau'in kayan fasaha ya fito ba a san su daidai ba. Abubuwan haɓaka na al'ada a cikin dutsen an samo su a farkon lokacin Quaternary. Bayyanar da ita ana danganta shi da Upper Pliocene kuma yana da alaƙa da jinsin da ke da alaƙa da juna, Cervalces na Arewacin Amurka. Quaya daga cikin jinsunan Quaternary an rarrabe, daidai da ƙananan ɓangaren Pleistocene, babban goshin goshi.

Shi ne wanda za a iya kira shi dan asalin muz wanda aka samo a yankin Tarayyar Rasha. Kakannin wannan nau'in, a cikin kamanninsu daidai da bayanin zamani, sun haɗu a lokacin zamanin Neolithic a cikin matakan Ukraine, Volananan Volga da Transcaucasia, a gabar Bahar Maliya, a cikin Ireland da Ingila, Yammacin Turai, amma ba su matsa zuwa Balkans da Apennines ba.

Bidiyo: Elk

Artiodactyl yana mamaye manyan yankuna a arewacin Turai, Asiya, Amurka. A farkon karnin da ya gabata, an taƙaita kewayon, amma matakan don dawo da yawan mutane ya haifar da gaskiyar cewa an sake gano muzurun a cikin dazukan Eurasia har zuwa Vosges da bakin Rhine. Iyakar kudu ta gangara zuwa Alps da Carpathians, ta kama wani ɓangare na yankin tudu na Don basin, Western Transcaucasia, ya ratsa ta yankin daji na Siberia har zuwa Ussuri taiga.

Dabbar tana jin daɗi sosai a ƙasashen Norway, Finland da Sweden. A cikin Rasha, ana samun shi ko'ina a cikin yankin gandun daji, ban da Sakhalin da Kamchatka. Ana samun sa a arewacin Mongolia da arewa maso gabashin China. A nahiyar Amurka - a Kanada. Adadin da aka maido ya mamaye duk gandun dajin Amurka. Dabbar ba ta da kyau a cikin bayyanar. Kan yana da ƙarfi da ƙarfi kuma yana zaune a kan wuya mai ƙarfi. Her artiodactyl yana riƙe da kusan a matakin ƙanƙantar da kai.

An ba da girman girman muzzle ta babban hanci tare da hadadden tsarin guringuntsi. Yana wucewa zuwa babba, mai laushi, mai leɓewa.

Manyan kunnuwa suna da motsi sosai kuma ana nuna su a saman. Wutsiya ita ce rabin tsawon kunnen. Ya kammala tsinke tsalle kuma kusan ba a iya ganuwa. Girma mai kama da jaka, wanda ake kira ɗan kunne, rataye a wuya. Ya fi haɓaka a cikin maza kuma zai iya kai tsawon 40 cm, amma galibi bai fi santimita 25 ba. Thean kunnen ya girma har zuwa shekaru huɗu a tsayi, to sai ya rage kuma ya faɗaɗa.

Bayyanar abubuwa da fasali

Hotuna: Dabba Elk

Gashin Elk yana da launi mai launin ruwan kasa-kasa, ba tare da “madubi” da ya saba wa danginsa a baya ba. An rufe wuya da bushewa da dogon gashi. Legsafafu sun fi launi launi fiye da jiki. Hooves suna da girma, kunkuntar, tsayi ne kuma aka nuna. An sanya kofato da gefen daidai kusa da ƙasa. Lokacin motsi a kan ƙasa mai laushi, fadama, dusar ƙanƙara, suna jingina a saman, sake rarraba kayan kuma yana sauƙaƙa matsawa.

Maza suna girma ƙahonin da suka bazu zuwa garesu. Suna girma kusan a kwance a gindi kuma basu da rassa. Kusa da ƙarshen, akwai matakai iri-iri, amma mafi yawansu suna nan gefen gefen faɗakarwa ɓangaren falon, abin da ake kira "shebur".

Spahonin ƙaho ya kai cm 180, kuma nauyin ya kai 40 kilogiram. Matsayinsu mai laushi launin ruwan kasa ne. A cikin jinsunan Turai, shebur yana da ƙananan matakai na yatsu kamar yatsa; a cikin dangin Arewacin Amurka, lambar su ta kai arba'in. A cikin samari, ƙaho na bakin ciki ba tare da rassa ba yana girma a cikin shekarar farko ta rayuwa. Shebur tare da harbe suna bayyana ne kawai ta biyar.

Dabbar tana zubar da kayan adon ta daga kai zuwa Disamba, kuma sababbi suna fara girma a watan Afrilu. Mata ba su da ƙaho. Samfurori na manya suna da jiki har zuwa tsawon 5 m, tsayin dusar ƙanƙara zai iya kaiwa m 2.4, nauyi kusan 600 kg, mata sun fi maza ƙanƙan da sauƙi. A cikin Kanada da Gabas ta Tsakiya, yawan mutane ya kai kilogiram 650. Legsafafu masu ƙarfi da kofato suna ba da kariya.

Babban nauyi da girman kai baya hana wannan dabba mai doguwar kafa saurin tafiya ta cikin daji da kuma guguwar iska, fadama, cikin sauki zai shawo kan shinge mai tsawon mita biyu ko kwazazzabai. Matsakaicin matsakaici lokacin tafiya shine 9 km / h, yayin gudu zuwa 40 km / h. Moose na iya ketare ruwa mai fadi (kilomita 3) kuma ya yi nitso sosai. An yi rikodin lamura yayin da dabbobi suka yi iyo a ƙetaren tafkin Rybinsk (kilomita 20); Masu lura da Scandinavia da Amurka suna da irin wannan sakamakon.

A ina moose yake rayuwa?

Photo: Elk a cikin gandun daji

Dabba mai shayarwa tana rayuwa a yankin daji, har zuwa tundra. Bayan maido da kusan mutanen da suka rasa, ya sake zama a cikin dazuzzuka iri daban-daban, tare da tsaunukan da suka yi girma, murna, ya daukaka bola, a gefen bankunan ruwa.

A lokacin bazara, mai tsaka-tsakin na iya yin nesa da gandun daji, yawo cikin matattakala ko yankin tundra. Yana son aspen, alder, makiyaya mai ciyawa mai yalwa.

Dabbar ta fi son manyan kogunan shanu, hanyoyin ruwa, koguna masu zurfi, tunda a lokacin rani suna bata lokaci mai yawa a cikin ruwa ko kusa da ruwa, kuma suna son wanka. Yana kiwo a cikin willows, amma ba ya son zurfin taiga. Da yawan ciyayi ya bambanta, da karin damar da zaku hadu da daka a nan. Dabbobi masu shayarwa a yankuna masu tsaunuka suna zaune cikin kwaruruka, tudun ƙasa mai laushi, ba sa son maɗaukakin wuraren shakatawa. A cikin Altai da tsaunukan Sayan, tsayayyen tsayayyen ya kai mita 1800-2000. Dabbar na iya yin yawo cikin ɓoyayyun wuraren, inda akwai tabkuna masu ciyayi na bakin teku.

A cikin fadama, dabbar tana motsawa zuwa waɗancan wuraren da ƙasar ta zurfafa zuwa cikin zurfin, sannan kuma ta motsa tare da tsibirai, tana rarrafe a kan wuraren dausayi a cikin ciki, yayin da ƙafafun gaba suka miƙe gaba. A cikin Altai, suna fasa wata hanya a cikin gulbi a yankunan busassun, zurfinsa ya kai cm 50. Waɗannan dabbobin suna zaune, suna zama a wuri ɗaya na dogon lokaci, idan babu wanda ya dame kuma yana da isasshen abinci. A lokacin bazara, makircin mutum ya fi na hunturu girma. Matsanancin na iya zuwa wajen ƙasarsu don lasa gishiri. Idan akwai irin waɗannan wurare akan shafukan su, to dabbobi sukan ziyarce su cikin duhu sau 5-6 a rana.

Lokacin da dukiyar maƙwabta suka haɗu, a wani adadi mai yawa, to dabbobi masu shayarwa da nutsuwa suna jure wannan kuma basa kore wasu, kamar yadda lamarin yake ga yawancin dangin barewa. Banda shi shanu ne da farko bayan haihuwa.

Menene mosa yake ci?

Hotuna: Babban Elk

Wannan dabban da kofato yana son madafin ciyawa, yana amfani da lichens (musamman masu itace), yana jin daɗin namomin kaza, ƙari ma, mai guba ne daga ra'ayin mutum. Berries: cranberries, blueberries, lingonberries tsince su ci tare da reshen. A lokacin bazara, albarkacin tsayinsa, yana riƙe rassa tare da leɓunansa masu ƙarfi kuma yana cire ganyen daga gare su.

Prong ya fi son cin ganye da rassa:

  • burin;
  • tokar dutse;
  • tsuntsu ceri;
  • willow;
  • birch;
  • bishiyoyin toka;
  • buckthorn;
  • maples;
  • euonymus.

Daga cikin tsire-tsire masu tsire-tsire, mafi ƙaunataccen shine fireweed, wanda ke girma cikin yalwa a sarari - wuraren da aka fi so na artiodactyl. Kusa da kududdufai kuma a cikin ruwa, yana ciyar da agogo, lili na ruwa, kwanten kwai, marigold, zobo, ciyawar ciyawa, calamus, sedge, dawakai da sauran shuke-shuke waɗanda suke girma tare da bankunan. A lokacin bazara, abincin sa yakan canza, dabbar tana cin kananan bishiyoyi da bishiyoyi, tana cin bawon bishiyoyi.

Tare da rashin abinci, zai iya ɗanɗanawa a kan samarin rassan itacen fir da na fir, musamman a rabin rabin hunturu, amma sau da yawa yana cizon rassan willow, aspen, rasberi, birch, toka ta dutse, buckthorn, har zuwa tsawon m 1 cm. bangarorin inda yake dumama da narkewa.

A cikin duka, abincin Elk ya haɗa da:

  • har zuwa 149 jinsi na angiosperms;
  • 6 jinsin motsa jiki, kamar su pine, juniper, yew;
  • nau'ikan ferns daban-daban (5 genera);
  • lichens (jinsin mutum 4);
  • namomin kaza (jinsi 11);
  • algae, kamar kelp.

Abubuwan da suka faru suna kiran wannan mai cin itacen artiodactyl - "moot", ko ivoed - "shektats", saboda yana ciyar da rassan bishiyar. Sunan sa na yau da kullun shine "toki", mafarauta masu camfi suna tsoron amfani da shi.

A shekara, dabbobi masu shayarwa suna cin abinci har tan bakwai, wanda:

  • haushi - 700 kg;
  • harbe da rassa - 4000 kg;
  • ganye - 1500 kg;
  • tsire-tsire masu tsire-tsire - kg 700.

A lokacin rani, rabon abinci na yau da kullun na iya kaiwa daga kilogiram 16 zuwa 35 kilogiram, kuma a lokacin sanyi kusan kilo 10 ne. A lokacin hunturu, muzur ba ya sha kadan kuma yana da wuya ya ci dusar ƙanƙara, yana guje wa zafin rana, amma a lokacin bazara zai iya zana cikin ruwa ko ruɓan ruwa daga mintina 15 zuwa awa ɗaya, kusan ba tare da tsangwama ba.

Fasali na ɗabi'a da salon rayuwa

Photo: Elk a lokacin rani

Pronged ba shi da wayo sosai, yana tsorata, koyaushe yana zuwa gaba gaba. A cikin rayuwar yau da kullun, ya fi son hanyoyin da aka bi da kyau. Kattai na gandun daji suna kaurace wa wuraren da dusar ƙanƙara ta fi zurfin 70 cm kuma suna taruwa a kan gangaren inuwa inda shimfidar ta yi sako-sako. A kan dusar ƙanƙara, kayan sun yi yawa sosai kuma dabbar mai kofato ta faɗo, duk da cewa dogayen ƙafafu na taimakawa wajen shawo kan wuraren da dusar ƙanƙara ta rufe. Calan ƙaramin ɗan maraƙi suna bin sahun manya a irin wannan murfin.

Yayin ciyarwa, dabbar tana tsaye, yayin cin abincin daga farfajiyar duniya, yana kokarin yada kafafuwansa sosai, ya durkusa, kananan maruyoyi masu yawa sukan yi rarrafe a lokaci guda. Idan akwai matsala, dabbar ta dogara ga jin sa da kuma ilhami, yana gani sosai kuma baya lura da mutum mara motsi. Moose ba ya kai hari ga mutane, kawai a cikin yanayi na musamman, lokacin da suka ji rauni ko kare matasa.

Lokacin da rut ke gudana, dabbobi masu shayarwa suna aiki koyaushe. A lokacin sanyi, suna hutawa har sau biyar a rana, amma tare da dusar ƙanƙara mai nauyi ko a ƙarshen hunturu har sau takwas. A yanayin zafi mara kyau, suna dulmuya cikin dusar ƙanƙara, daga ƙarƙashinta kai kawai ake iya gani, kuma suna kwance na tsawon sa'o'i. A lokacin iska mai ƙarfi, ƙattai na gandun daji suna ɓuya a cikin dazuzzuka. A cikin shekaru 30, an ɗaga tudu a gonaki na musamman don amfani da su a cikin yaƙe-yaƙe, har ma da bindigogin injina an ƙarfafa su a kan ƙahoninsu. Sun koya musu rarrabe Finnish da Rashanci ta kunne kuma su ba da alama. Dabbobi sun kama muryar ɗan adam a nesa da fiye da kilomita.

A farkon Yuni, giwa suna aiki yayin rana. Tare da karuwar zafin jiki da bayyanar adadi mai yawa na dawakai da kwari, artiodactyls sukan yi sanyi, inda iska ke busa kuma ƙarancin kwari. Zasu iya zama a cikin samari na conifers, a buɗe wuraren fadama, mara zurfin ruwa, tare da bankunan jikin ruwa. A cikin ruwa mara zurfi, dabbobi suna kwanciya a cikin ruwa, a wurare masu zurfin suna shigar dashi har zuwa wuyansu. Inda babu wuraren ajiyar ruwa, ƙattai suna kwanciya a wani wuri mai ƙanshi, amma da zaran yayi zafi, sai su tashi su nemi wata sabuwa.

Ba gnaw kadai ke sanya su kwanciya ba, ana iya jure yanayin zafin da wadannan artiodactyls, don haka a lokacin bazara sun fi son hutun rana.

Tsarin zamantakewa da haifuwa

Hotuna: Elk Elk

Waɗannan manya-manyan ungulaye suna rayuwa su kadai, ko haɗuwa cikin rukuni-rukuni na mutane 4. Mata na yin garken kai har zuwa kawuna takwas; a lokacin sanyi, samari da bajimai za su iya kiwo tare da su. Da farkon bazara, dabbobi suka watse. A lokacin rani, shanu muus suna tafiya tare da maruƙa, wani lokacin tare da na bara. Wasu nau'i-nau'i suna rayuwa bayan rutsi, wani lokacin maƙurarrun maruƙan bara da tsofaffi suna haɗuwa da su, suna kafa ƙungiyoyi na kawunan 6-9. Bayan rutsi, maza sukan zauna daban, kuma samari suna shirya ƙananan ƙungiyoyi. A lokacin sanyi, yawan garken garke na ƙaruwa, musamman a lokacin dusar ƙanƙara.

Ya faru cewa artiodactyls suna ɓacewa nau'i-nau'i kafin rutsi, a ƙarshen bazara. Bijimin ya fara fitar da sautunan bugawa, yana bin mace kafin estrus ya fara. Maza a wannan lokacin suna fara karya rassan da saman bishiyoyi da ƙaho, ana doke su da kofato. Inda dansandan ya yi fitsari, suna cin duniya, suna barin warin halayya ko'ina. A wannan lokacin, bijimai suna cin kaɗan, gashinsu yana lalacewa, kuma idanunsu jini ne. Ba su da hankali, sun zama masu zafin rai, suna korar 'yan maruƙa daga ɗan maraƙin. Ruttukan na iya ci gaba na tsawon wata guda, yana farawa a baya a yankunan kudanci, a arewa - daga baya, daga tsakiyar watan Satumba. Wannan bambancin shine saboda farkon ƙarshen bazara a arewa - lokacin da yafi dacewa da bayyanar jarirai.

A lokacin rutsi, bijimai yawanci suna auren mace ɗaya. Amma idan dudun bai amsa ga neman aure ba, to namiji yana neman wata. Ana iya samun masu nema da yawa kusa da mace kuma akwai faɗa a tsakanin su, galibi na mutuwa. Matasan muza suna shirye don yin aure a shekara ta biyu, amma kafin su cika shekara huɗu ba sa shiga cikin rututun, tunda ba za su iya yin gasa da bijimai masu girma ba. Matashi ya shiga cikin rudamin taro daga baya fiye da "tsoffin". Ciki yana kasancewa daga kwanaki 225 zuwa 240, ɗayan a lokaci ɗaya - maraƙi biyu, masu nauyin kilogiram 6-15, ya danganta da jinsi da lamba. Launi na 'yan maruƙan mose launin ruwan kasa ne mai haske tare da ja. Maraƙi na biyu yakan mutu. Bayan minti 10, jariran da aka haifa tuni suna kan ƙafafunsu, amma nan da nan suka faɗi.

A rana ta biyu suna tafiya ba tare da tabbas ba, a rana ta uku suna tafiya mai kyau, kuma a rana ta biyar suna gudu, bayan kwana goma har ma suna iyo. Da farko, thean yana wuri ɗaya, idan mahaifiya ta gudu, to, ya yi ƙarya, yana ɓoye a cikin ciyawa ko ƙarƙashin wani daji. Mace tana ciyar da ɗan maraƙin da madara na kimanin watanni huɗu, kafin rutsi. A cikin mutanen da ba sa cikin mating, ana ci gaba da lactation. Daga makonni biyu da haihuwa, vesa mooan ɓaure sun fara ciyar da koren abinci. A watan Satumba, suna samun nauyi har zuwa kilogram 150.

Abokan gaba na muz

Photo: Elk tare da ƙaho

Daga cikin manyan makiya Elk akwai beyar. Mafi yawan lokuta sukan afkawa dabbobin da kofato ne lokacinda suka farka daga bacci. Sau da yawa suna bin mata masu ciki ko kai hari ga ɗan maraƙin. Iyaye mata suna kare jarirai. Bugawa tare da gabobin gaba na da haɗari musamman. Ta wannan hanyar, wani matattara zai iya kashe beyar a kan tabo, ko kuma wani maƙiyi

Wolves suna tsoron kai hari ga manya, suna yin hakan ne a cikin fakiti kuma daga baya kawai. Sau da yawa jarirai suna mutuwa daga masu cutar launin toka. A lokacin hunturu mai dusar ƙanƙara, kerkeci ba za su iya ci gaba da gwama ba, har ma da matasa. Ta hanyar raƙuman ruwa mai iska, gandun daji mai danshi ko lokacin bazara dawowar sanyi, garken garken zai iya tuka ɗan maraƙi ko kuma balagagge. Babbar artiodactyls ba za ta iya tsayayya wa lynx ko wolverine ba, waɗanda ke tsare abincinsu daga kwanto a kan bishiya. Yin sauri daga sama, masu farauta suna kama wuyansa, suna cizon ta jijiyoyin.

Gananan kwarkwata na rani, dawakai da kwari suna da matukar damuwa ga muz. Su larvae zasu iya zama a cikin nasopharynx. Tare da adadi mai yawa daga cikinsu, numfashi ya zama da wahala, mai shayarwa ta gaji, tunda da wuya ya ci abinci, wani lokacin sai ya mutu. Daga cututtukan dawakai, maruru marasa warkarwa suna bayyana a ƙafafun dabbobin da suka zub da jini.

A cewar shaidun gani da ido, akwai wasu shekaru da dabbobi, wadanda azaba ke azabtar da su, suka tafi gidajensu, ba tare da yin martani ga karnuka ko mutane ba. Mazauna ƙauyukan sun watsa ruwa a kan cizon dabbobin, wanda hayaƙi ya ruɓe, amma ba su iya ceton kowa daga mutuwa ba.

Yawan jama'a da matsayin jinsin

Hotuna: Dabba Elk

Saboda kamun kifi da yawa, daidaitaccen yawan mutanen da ba su kulawa da gandun daji ya fara raguwa tun ƙarni na 19. A farkon karnin da ya gabata, dabba ta lalace, ko kusan bacewa a yankuna da yawa inda aka samo ta a baya, duka a cikin Eurasia da Arewacin Amurka. Haramtaccen lokaci akan farauta, matakan kiyayewa sun haifar da dawo da tsoffin wuraren zama a hankali. Fata Moose da ana amfani da ita wajen dinka kyamara da wando mai hawa, wadanda ake kira "leda".

A ƙarshen 1920s, a cikin yankuna da yawa na Rasha, ba za a iya ƙidayar mutane fiye da goma ba. Dokokin hana kamun kifi (ban da Siberia) sun haifar da gaskiyar cewa karuwar dabbobin ta fara ne a ƙarshen shekaru 30. Dabbobin kuma sun yi ƙaura zuwa wasu yankuna na kudanci, inda ƙananan gandun daji ke bayyana a wuraren da ake gobara da kuma sharewa.

A lokacin Yaƙin Patasa da Patabi'a, yawan zane-zane a ɓangaren Turai na Rasha ya sake raguwa sosai. A shekara ta 1945, an gabatar da dokar hana farauta, kuma aka fara gwagwarmaya mai zafi da kerkeci. Raguwar yawan masu farautar launin toka, da shirya wuraren kariya, da gabatar da kamun kifi mai lasisi sun zama abubuwan yanke shawara wadanda suka yi tasiri a sanannen karuwar dabbobi.

Adadin adadin dabbobin daji a yankin RSFSR shine:

  • a cikin 1950 - dubu 230;
  • a 1960. - dubu 500;
  • a 1980. - dubu 730;
  • by 1992 - 904 dubu.

Sannan an sami raguwa kuma zuwa 2000 lambar ta kasance mutane dubu 630. Tare da yanki mafi ƙanƙanci, a lokaci guda a Arewa. Amurkawa suna zaune har zuwa miliyan 1, a Norway dubu 150, a Finland - dubu 100, a Sweden - dubu 300. Kuma wannan yana cikin kasashen da a baya an kusan kashe dabbar. Matsayin kiyayewar wannan dabba an sanya shi a matsayin Least Damuwa.

A cikin Rasha, a cewar masana, har ma da la'akari da bukatun gandun daji, yana yiwuwa a kara yawan giwa zuwa miliyan 3, yanzu yawansu ya kai kawuna dubu 700-800. Kodayake wannan dabbar ba ta fuskantar barazanar halaka, yana da kyau a kara kula da lafiyarta da kara yawan dabbobin. Elk na iya zama a cikin fursuna don naman abinci, fata, ƙaho da madara.

Ranar bugawa: 06.02.2019

Ranar da aka sabunta: 16.09.2019 a 16:24

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Elk vs. Photographer. Great Smoky Mountains National Park (Yuli 2024).