Green warbler

Pin
Send
Share
Send

Koren warbler tsuntsu ne mai ban sha'awa ƙwarai, nasa mallakar tsuntsaye ne. A yankin ƙasar Rasha, galibi yana rayuwa ne a cikin dazuzzuka, yankuna masu tsaunuka da kuma gefen bankunan kogi.

Bayanin koren warbler

Bayyanar

Wannan ɗan ƙaramin tsuntsu ne mai launin koren-zaitun mai girma, kansa ya fi ɗan girma da jiki... Partangaren sama na jikin koren warbler yana da launin ruwan kasa-kasa; baya na iya ɗan ɗan haske. Isasan yana da launin toka-toka tare da rawaya mai launin rawaya, wanda ya fi zama sananne a kirji da wuya, zuwa ƙarami a ciki.

A cikin yara, launi ya fi kyau fiye da na manya, kuma fifikon samarin tsuntsaye ya fi na manya girma. Wannan bayyanar ta bawa wannan ƙaramin tsuntsu damar yin kamanni da kanta a cikin rassan bishiyoyi da bishiyoyi daga abokan gaba.

Wasu masana kimiyya sun banbanta nau'ikan koren warblers biyu: gabas da yamma. A gefen reshe na nau'in gabas, akwai ratsi mai launin kore; tsuntsayen nau'in yamma ba su da irin wannan taguwar. Tsawon jiki yana daga 10-13 cm, fikafikan ya kasance 18-22 cm, kuma nauyinsa ya kai 5-9 g.Wadannan tsuntsayen sukan ɗaga gashinsu a kan rawanin kai, wanda ke ba wa shugaban siffar sifa.

Yana da ban sha'awa! Koren warbler yana da kunya da taka tsantsan fiye da sauran nau'ikan warbler. Babu kusan babu bambancin jinsi a launi a cikin waɗannan tsuntsayen. Maza da mata suna da launi iri ɗaya da kuma girma.

Kuna iya rarrabe su kawai da ƙarfin waƙar da suke yi. Idan tsuntsun yayi shiru, to kwararre ne kawai zai iya fahimtar menene jinsi idan aka kalleshi.

Wakar koren chiffchaff

Wannan tsuntsayen haƙƙin mallakar waƙoƙin waƙoƙi ne. Waƙar mai launin koren waƙa a takaice ce kuma yawanci ba ta wuce sakan 4-5. Waɗannan suna da ƙarfi, bayyanannu, hanzari, sautunan zamiya, suna tuno da bushe-bushe, suna bin juna ba tare da ɗan hutu ba. Maza suna raira waƙa na dogon lokaci, har zuwa watan Yuli duka, a wannan lokacin kiwo da nest na koren warbler yana faruwa. Mata suna yin sautin ƙasa da na maza.

Salon rayuwa, hali

Chiffchaff ya fi son zama a cikin gandun daji da aka gauraye, ƙananan gandun daji kusa da rafuka da kuma wurare tare da bayyana taimako tare da tsaunuka da kwazazzabai. Gida yawanci ana shirya gida a ƙasa, sau da yawa a ƙaramin tsayi a cikin wani daji mai yawa ko kuma a tsagin rassan bishiyoyi. Suna zaune bibbiyu, wani lokacin a kananan kungiyoyi. Wannan zai baka damar kare kariya daga hare-haren maharan.

Sau da yawa yakan yi amfani da kututtukan itacen da ya faɗi, guntun ƙasa da sauran keɓaɓɓun wurare a matsayin wuri don shirya gida. Ana amfani da Moss, ganye da ƙananan igan itace a matsayin kayan gini.

Yana da ban sha'awa! Gida ita kanta tana da faɗi, kusan 20-25 cm a faɗi. Wasu iyayen da ke da offspringa offspringa suna samun kwanciyar hankali a ciki.

Koren warbler tsuntsu ne mai yin ƙaura. Kafin shigowar hunturu, waɗannan ƙananan tsuntsayen daga ko'ina cikin Eurasia, inda galibi suke gida, sukan yi ƙaura zuwa dazuzzuka masu zafi na nahiyar Afirka.

Tsawon rayuwa

Karkashin yanayin yanayi, tsawon rayuwar koren warbler bai wuce shekaru 4-5 ba. Matsakaicin matsakaicin shekarun da ɗan koren warbler ya samu damar kaiwa cikin yanayi shine shekaru 6. An kafa zamanin ne yayin dubawar shekara-shekara na tsuntsayen da suka yi ringi. Wannan saboda kasancewar adadi mai yawa na makiya na dabi'a.

Ba kasafai ake kiyaye su kamar dabbobin gida ba, sai masoyan tsuntsayen daji. A cikin bauta, suna iya rayuwa har zuwa shekaru 8-10. Tsayawa waɗannan tsuntsayen a gida yana da sauƙi. Ba su da ma'ana a cikin abinci da yanayin rayuwa. Babban abinci - za a iya maye gurbin kwari da 'ya'yan itace, amma ya fi kyau a ba da ƙudaje da ƙwaryar abinci.

Mahimmanci! Waɗannan tsuntsaye ne masu salama, suna iya zama tare da wasu nau'in. Koyaya, yana da kyau kada ku sasanta maza da yawa tare, tunda rikice-rikice yana yiwuwa a tsakanin su.

Domin tsuntsayen su kara jin dadi, ya zama dole a kawo musu "kayan gini" a cikin keji kuma mace zata gina gida da kanta.

Wurin zama, mazauni

Mazaunin koren warbler ya yadu sosai. Wannan tsuntsun akwai nau'uka biyu: gabas da yamma. Na farkon ya hayayyafa a Asiya, Gabashin Siberia da Himalayas. Nau'in yamma yana zaune a Finland, yammacin Ukraine, Belarus da Poland. Nau'in gabas ya banbanta da na yamma kawai ta kasancewar kasancewar ɗanyen kore a ɓangaren. Babu manyan bambance-bambance a cikin salon rayuwa, gida, haifuwa da abinci mai gina jiki.

Green chiffchaff ciyarwa

Abincin abincin ɗan koren warbler ya ƙunshi ƙananan kwari waɗanda ke rayuwa a kan bishiyoyi da ƙasa da larvae; butterflies, caterpillars da ƙananan mazari sukan zama ganima ga waɗannan tsuntsayen. Idan tsuntsun yana zaune kusa da tafki, to yana iya cin koda ƙananan ƙwayoyi.

Ana ciyar da zuriyar da abinci iri ɗaya, amma a sigar narkewar nama. Ba su da yawa suna ciyar da 'ya'yan itace da shuka iri. Kafin tashi, abincin waɗannan tsuntsayen ya zama mai calori mai ƙarfi, tunda a cikin doguwar tafiya ya zama dole a samar da mai da samun ƙarfi.

Makiya na halitta

Waɗannan birdsan tsuntsayen suna da enemiesan tsirarun makiya. A ɓangaren Turai, waɗannan dawakai ne, kuliyoyin daji da tsuntsayen ganima. Ga tsuntsayen da ke zaune a Asiya, ana ƙara musu macizai da ƙadangare. Masu farauta suna da haɗari musamman ga gidajan gida. Bayan haka, ƙwai da kajin abu ne mai sauƙin ganima, kuma korayen kaza sau da yawa sukan yi gida-gida a ƙasa.

Yana da ban sha'awa! Daga cikin abubuwan da ke tasiri ga rayuwa da adadin wadannan tsuntsayen, babban abin shi ne anthropogenic.

Yin sare dazuzzuka, magudanan ruwa da ayyukan noma suna da mummunan tasiri ga yawan koren warbler. Amma saboda yawan wadannan tsuntsayen, yawansu ya kasance a wani babban matakin.

Sake haifuwa da zuriya

Wani kama na koren warbler ya ƙunshi fararen ƙwai 4-6. Mace tana shafe su tsawon kwanaki 12-15. Ana haihuwar kaza tsirara kuma kwata-kwata basa karewa, akwai kyalli a kai. Kaji na girma cikin sauri, iyayen biyu suna cikin ciyar da zuriya.

Ana ciyar da abinci har sau 300 a rana. Saboda irin wannan ciyarwar mai saurin gaske da saurin ci gaba, fitowar daga gida tana faruwa tuni a ranar 12-15th. A wannan lokacin, ana ciyar da kajin kawai abincin furotin, ya zama dole don cikakken ci gaba da saurin zuriyar.

Yawan jama'a da matsayin jinsin

Wannan tsuntsu ne mai gama gari. A cewar masana kimiyya, akwai kusan mutane miliyan 40 a Turai, wanda ya fi ƙarfin isa ga kiyaye yawan. Koren chiffchaff bashi da matsayin wani nau'ikan nau'ikan nau'ikan halittu masu hatsari da ke bukatar kariya. A cikin yankin Asiya na nahiyar, wannan tsuntsu ma ba wani nau'in nau'in ba ne.

Bidiyo game da koren chiffchaff

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Greenish Warbler (Nuwamba 2024).