Rashin numfashi a cikin kare

Pin
Send
Share
Send

Ofarancin numfashi a cikin kare, wanda ke faruwa tare da ɗan motsa jiki ko hutawa, yana nuna manyan matsalolin lafiya. Idan numfashin ka yayi sauri bayan dogon gudu ko motsa jiki tare da nauyi, baza ka damu ba.

Alamun karancin numfashi

A matsayinka na doka, numfashi yana ɓacewa a cikin sigogi guda uku lokaci ɗaya (mita, zurfi da kuma kari) - wannan shine yadda jiki ke sigina game da karancin iskar oxygen.

Alamomin wahalar numfashi:

  • sanannen ƙoƙari akan inhalation ko numfashi;
  • bayyanar ƙarin sauti (shaƙatawa, bushewa);
  • numfashi tare da buɗe baki;
  • farin ciki da zalunci ya biyo baya;
  • yanayin da ba a saba gani ba (dabbar da ke cikin damuwa ta shimfiɗa wuyanta kuma ta shimfiɗa ƙafafun gabanta, amma ba za ta iya kwanciya ba);
  • blanching ko cyanosis na gumis da lebe.

Mahimmanci! Ya kamata ku sani cewa numfashi na waje yana da alaƙa ta kusa da aikin tsarin jijiyoyin jini: wannan shine dalilin da yasa gazawar numfashi koyaushe ke haifar da haɓaka aikin tsokar zuciya.

Dalilan rashin numfashi a cikin kare

An tattara su zuwa rukuni-rukuni 3 masu girma, a cikinsu akwai wadataccen tsarin rarrabuwa:

  • na numfashi;
  • cardiogenic;
  • ilimin cututtuka na tsarin kulawa na tsakiya.

Numfashi

Waɗannan su ne raunin da ya faru, cututtuka (gami da masu cutar), da kuma ɓarkewar gabobin cikin.

Wannan nau'in gajeren numfashi yana haɓaka ta:

  • lalacewar inji, kamar karayar kirji;
  • namoniya;
  • iko;
  • neoplasms (m / m);
  • ruwan da aka tara a cikin jijiyar wuya.

Dyspnea na yanayin numfashi ba koyaushe ke nuna cewa tsarin cuta yana gudana cikin jiki. Wani lokaci wani baƙon abu wanda ya makale a cikin hanyoyin iska ya zama mai laifi.

Hakanan matsalolin numfashi suna faruwa tare da karancin jini, lokacin da duk ƙwayoyin jikin karnuka basa karɓar isashshen oxygen. Levelsananan matakan haemoglobin yana sanya wahalar karen ka yin numfashi koda a huta ne.

Cardiogenic

Wannan rukuni ya haɗa da duk dalilan da ke haɗuwa da raunin zuciya ko rashi zagayawa. Irin wannan karancin numfashi yana faruwa yayin tafiya (dabbar tana yawan zama / kwanciya, ba ta da isasshen iska) da kuma lokacin da take gudu (a mafi yawan lokuta, yin gudu baya yiwuwa).

Arancin numfashi na cututtukan zuciya yana haifar da cututtuka daban-daban, gami da:

  • gazawar zuciya (mai tsanani ko na kullum);
  • cututtukan zuciya;
  • cututtukan zuciya.

Mahimmanci! Yawancin lokaci, edema na huhu yana zama mai tsokanar cutar dyspnea na cardiogenic, a cikin bayyanar abin da raunin zuciyar tsoka yake da laifi (a cikin da'irar mugu).

Cutar cututtukan CNS

Wasu jinsi (da ake kira brachycephals) suna fama da ƙarancin numfashi saboda tsarin jikin mutum na muzzle... An bayar da rahoton rashin lafiyar Brachycephalic a cikin karnuka tare da hanci hancinku, kamar su pugs, Pekingese da bulldogs. Matsayin kayan kyallen takarda na laushin laushi ya zama cikas ga haɓakar numfashin su.

Arin haɗarin haɗari a cikin sigar motsa jiki, damuwa, zafi ko kumburi za a iya ɗora shi a kan lahani na halitta a kowane lokaci, wanda ke haifar da tabarbarewar lafiya har ma da mutuwar kare.

Bugu da ƙari, wahalar numfashi saboda lahani na tsarin kulawa na yau da kullun yakan faru a matsayin rikitarwa bayan:

  • hematomas;
  • girgiza lantarki;
  • rauni na kai;
  • ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa.

Tsarin kulawa na tsakiya shima abin zargi ne ga dyspnea bayan haihuwa, wanda ya halatta kuma ya tafi da kansa. Idan rashin numfashi ya kasance tare da zubar jini, zazzabi, rashin samun daidaito da amai, ana bukatar taimakon gaggawa.

Hakanan an sanya alhakin gazawar numfashi ga tsarin juyayi na tsakiya idan dabbar tana da:

  • tsananin damuwa;
  • kiba;
  • gigicewa mai raɗaɗi;
  • zafin jiki na jiki.

A cikin yanayi na damuwa (fada, barazana ga rayuwar mai shi, duk wata hatsari), adrenaline (tsoro), cortisol (tashin hankali), norepinephrine (fushi) da sauran kwayoyin halittar jini ana sakasu cikin jini, abinda ke sa zuciya ta buga da sauri. Yana da ma'ana cewa saurin jini yana buƙatar wadatar oxygen, wanda shine dalilin da yasa karnuka suka fara numfashi da sauri tare da buɗe bakinsu.

Taimako na farko don karancin numfashi

Idan numfashi baya numfashi daga motsin rai mai karfi (damuwa), ya kamata a kai dabbar zuwa wani wuri mai sanyi, mai nutsuwa kuma a yi ƙoƙarin kwantar da shi. Lokacin da rigar ta jike, ana goge shi da kyalle mai laushi, ba a manta bugun kirji ba.

Mahimmanci! Ba za a sanya karen da ke cikin damuwa sosai a tilasta shi ya ci / sha ba da son ransa ba. Shan ruwan sanyi na iya haifar da cutar nimoniya, kumburin ciki ko durkushewar huhu (saboda bambancin yanayin zafi tsakanin ruwa da gabobin ciki "masu zafi").

Idan ba za a iya kwantar da kare ba, to kar a dage: watakila huhunsa sun cika da iskar oxygen, kuma matsayin da yake kwance yana barazanar fashewar huhun huhun. Idan gajeren numfashi ya kasance saboda wasu dalilai, kwararar iska mai kyau da hutawa suma zasu taimaka (buɗe taga, iska mai raɗaɗi, tsarin tsagewa).

Wararrun masu kiwon kare, musamman waɗanda dabbobinsu ke da matsalar numfashi, suna da magungunan gaggawa a cikin kabad ɗin maganin su. Misali algorithm:

  1. Bada kowane magani mai lalacewa, kamar su Suprastin, a cikin rabin rabin ƙaramin kwamfutar ta nauyin nauyin kilogiram 5-8. An nika shi kuma a shafa a ƙarƙashin harshen.
  2. Shafa bayanka, kirjinka da kunnenka da karfi.
  3. Shigar da immunostimulant (gamavit ko wasu), ƙayyade kashi bisa ga umarnin. Maganin an yi masa allura ne zuwa tafin 4 (intramuscularly).
  4. Idan akwai potassium chloride, ba da 3-15 ml IV (gwargwadon girman kare). Ana yin wannan allurar sosai a hankali kuma a hankali.
  5. A cikin mawuyacin yanayi (idan zaka iya) yi rufaffiyar zuciya tausa.

Idan akwai mummunan lalacewa, ana buƙatar likita... Kira shi a gida ko kai kare zuwa asibitin. Don dawo da numfashi, likita ya cire jikin ƙasashen waje, yayi amfani da abin rufe fuska, kuma an yankewa marasa lafiya hukunci mai iska ko kuma a yi musu aiki.

Jiyya da rigakafi

Tunda karancin numfashi sakamakon wata cuta ce, dole ne ayi magani, da farko ta hanyar yin cikakken bincike.

Tare da rashin numfashi na numfashi, kare yana buƙatar taimako na alama, wadatar iskar oxygen da ƙarin magani dangane da cutar.

Tare da dyspnea na cardiogenic, x-rays, ultrasound, gwajin hormonal, gwajin jini / fitsari (faɗaɗa), da gwaje-gwajen kasancewar ƙwayoyin cuta. Suna kuma bin umarnin likitan likitan dabbobi, suna yin amfani da analgesics don ciwo mai zafi, diuretics da kwayoyi masu kashe kumburi don cutar huhu. Idan ruwa ya shiga ramin kirji, to abin nema ne.

Don cututtukan cututtuka na tsarin kulawa na tsakiya, farfadowa daidai yake da na cututtukan zuciya, kuma ana ɗaukar MRI mafi kyawun hanyar bincike. Idan karancin numfashi bayan haihuwa ya wuce kwana guda, kirawo likita, in ba haka ba matar da ke nakuda na iya mutuwa.

Mahimmanci! Kada ku yi jinkiri idan numfashi ko asma ne ya haifar da ƙarancin numfashi, lokacin da shaƙuwa ke ci gaba da sauri, wani lokaci a cikin fewan mintuna. An cire kumburin ciki tare da antihistamines ko steroids (mafi sau da yawa).

Anaemia zai iya warkewa ta hanyar gyara abincin kare, da kuma na musamman na bitamin da nufin kara haemoglobin.

Bidiyo game da abubuwan da ke haifar da karancin numfashi a cikin kare

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Indian Chicken Curry Authentic Chicken curry - With Eng. Subtitles. चकन कर Vishakhas Kitchen (Nuwamba 2024).