Da yawa daga cikinmu suna da tsoron wani mummunan abu da kisa. Wasu suna da ƙyamar gizo-gizo, wasu suna tsoron macizai da macizai. Haka ne, akwai dabbobi da yawa a wannan duniyar tamu wadanda, ban da siffofinsu marasa dadin ji, za su iya, ta wani bangare, kashe mutum da cizo guda. Haka ne, akwai isassun gizo-gizo da abubuwa masu rarrafe a duniyarmu, amma ban da su akwai dabbobin da ke kashewa a cikin ruwa da kuma cikin iska.
Kaifin hakora ko harba, jiki mai ƙarfi, ƙarfin halitta na ban mamaki - wannan ba duka jerin bane tare da taimakon wanda wasu halittu a doron ƙasa zasu iya haifar da cutar da ba za a iya magance ta ba ga jikin mutum. Sau da yawa, makamansu yayin kai hari yakan zama mai cutarwa ga kowane mai rai, tunda yawancinsu suna amfani da dafinsu mai guba sosai don wannan, nan take suke gurgunta kuma suna mutuwa. Kuna hukunta ta ɗan gajeren tasirin mu, ku da kanku kun fahimci cewa TOP-10 ɗinmu ta yanzu tana magana ne game da dabbobi masu haɗari da guba da ke rayuwa a duk duniya.
Dabbobi mafi hadari a duniya
Kifin jellyfish mai guba
Dabbobin dafi masu haɗari, masu haɗari da fushi waɗanda aka samo a cikin ruwan tekun Australiya da Asiya sune jellyfish na akwatin. A yau, ana ɗaukar su dabbobi mafi guba a duniya, tunda ɗayan tanti mai guba, wanda zai ciji fatar mutum, ya isa ya dakatar da bugun zuciya saboda hauhawar jini nan take. Mutum ba zai iya saukar da matsi a cikin lokaci ba, kuma zuciya za ta tsaya nan take.
Tun daga farkon shekarun hamsin na karnin da ya gabata, jellyfish na kwalliya sun sami nasarar "kashe" sama da mutane dubu biyar. Mafi yawan mutane sun mutu saboda gaskiyar cewa, a cikin ruwa, bayan da jellyfish ta kwalliya ta cije ta, ba za su iya jimrewa da ciwo mai tsanani da kuma tsawan lokaci na fuskantar kaduwa. Mutane kalilan ne ke gudanar da rayuwa bayan tanadi mai guba na waɗannan jellyfish, idan taimakon likita ya zo a kan lokaci. Don kar a fada ƙarƙashin ruwan tekun jellyfish mai guba, lallai ya kamata ku sa rigunan ruwa na musamman waɗanda ke hana zafin shiga fata.
Sarki Cobra
Macijin sarki shine maciji mafi haɗari a duniya. Ba wai kawai yana da dafi ba ne, shi ma maciji ne mafi tsayi a duniya (tsawonsa ya kai mita shida). Ophiophagus maciji ne wanda yake ciyarwa koda akan abokan aikin sa. Tare da cizo guda, nan take zata iya sanya “tayi bacci” har abada - dabba da mutum madawwami. Ko giwar Asiya ba za ta rayu ba bayan wannan cizon maciji ya cije ta a cikin akwati (an san cewa giwar giwar "Dutsen Achilles ne").
A cikin duniya ma akwai maciji mai dafi sosai - Mamba, duk da haka, kawai macijin sarauta ne zai iya ba da guba mai yawa. Dabba mai guba tana rayuwa a cikin tsaunukan Kudu da Gabas ta Asiya.
Kunama Mai Guba Leurus Mafarauci
Ainihin, wannan nau'in kunamar ba mai cutarwa bane, tunda, idan ya ciji mutum mai ƙoshin lafiya, hakan na iya ɗan dakatar da tafiyarsa na ɗan lokaci. Bayan cizon, hannayen mutum da ƙafafunsa nan da nan sun fara yin rauni, kuma zafin ya zama ba za a iya jurewa ba cewa ba tare da maganin ciwo ba, mutum na iya samun damuwa a sauƙaƙe. Koyaya, yanayin ba mai sauƙi bane tare da mutane marasa lafiya, wanda cizon Leiurus yana da haɗari sosai. Hakanan, irin wannan kunama babban hatsari ne ga yara ƙanana, tsofaffi da nakasassu. Ko da gram na guba na iya kashe mutanen da ke cikin wannan rukunin.
Leiurus suna da haɗari saboda dafinsu yana ƙunshe da ƙwayoyin cuta masu barazanar rai, suna haifar da zafi, ƙonawa, zafi mai wuyar jurewa, ƙaruwa mai kaifi a cikin zafin jiki, girgizar jiki da nakasa. Mafarauta Leiurus suna zaune a Arewacin Afirka da ƙasashen Gabas ta Tsakiya.
Mugun maciji ko Taipan Desert
Waɗanda ke zaune a cikin hamada na Ostiraliya dole ne koyaushe su yi taka tsantsan don kada su yi tuntuɓe a cikin hamadar Taipan. Wannan maciji mai dafi sananne ne saboda dafin sa mai ban mamaki a cikin dukkanin rundunar Ostiraliya. A wani cizon mugu na maciji, wani abu da ke haifar da mummunan gubar ya isa ya kashe sojojin sojoji ɗari ko dubunnan beraye a wurin nan take. Dafin Macizan Muguwar "ya zarce" dafin ma mafi tsananin dafin maciji a duniya. Mutum ya mutu tsakanin minti arba'in da biyar, amma maganin da aka sha a cikin lokaci zai iya taimaka masa. Saboda haka, ga babban farin ciki, kamar yadda ya juya, ba a rubuta ko mutuwa ɗaya daga cizon hamadar Taipan ba. Abu ne mai ban sha'awa cewa maciji bai taɓa kai hari ba da farko, idan ba ku taɓa shi ba, to ba za ku iya lura da shi ba, tunda shi kansa Taipan mai jin kunya ne, yana gudu daga ƙaramar rudani.
Guba ko kwaya mai guba
Idan ka yanke shawarar ziyartar Hawaii ko yankin Kudancin Amurka a lokacin bazara, lokacin damina, tabbas zaka hadu da kyawawan kwadi wadanda ba za ka iya dauke idanunka ba. Wadannan kyawawan kwadi suna da guba sosai, ana kiransu da kwaya Dart. Don haka, yawan guba zuwa nauyin jikin kwaɗi ya kasance cewa waɗannan amintattu ana iya ba su amintattun wurare na farko a matsayin dabbobi masu dafi masu haɗari ga mutane. Dart kwado ɗan ƙaramin kwado ne, wanda kusan ya kai tsawon santimita biyar, amma guba a cikin wannan ƙaramin, mai launukan launukan ya isa "kashe" matafiya goma har ma da ƙananan yara.
Miliyoyin shekaru da suka gabata, lokacin da farauta ta haɓaka musamman, mutanen zamanin da sun kama ƙwayoyin Dart don yin kibiyoyi masu kisa da ɗari daga gubarsu. Ko da a yau, mazaunan karkara waɗanda ke zaune a tsibirin Hawaiian, kuma waɗannan galibi 'yan asalin gida ne, suna yin kibiyoyi don yaƙi da abokan gaba.
Ctwajan shuɗi mai launin shuɗi daga Ostiraliya
Waɗannan dorinar ruwa da ke rayuwa a tekun Pacific da ruwan Ostiraliya, halittu ƙanana ne kuma kyawawa kyawawa. Waɗanda ba su da masaniya game da tsananin dafin waɗannan halittu zai iya faɗawa tarkon dangin octopus na Australiya. Guba mai Blueauke da Bluea Octan opa Octin isaya an kiyasta kashe mutane ashirin da shida a cikin ofan mintuna. Abin takaici ne har ya zuwa yanzu masana kimiyya ba su iya samun maganin guba na dorinar ruwa na Australiya ba. Abin da ya fi mahimmanci shi ne cewa dorinar ruwa mai banƙyama zai iya yin iyo ba tare da mutum ya sani ba kuma ya ciji ba tare da an sani ba kuma ba tare da jin zafi ba. Idan baku lura da cizon a cikin lokaci ba, kar ku fara jiyya, nan da nan zaku iya rasa magana da hangen nesa. Jiki zai fara rawar jiki saboda rawar jiki, numfashi zaiyi wuya, kuma mutum zai zama nakasasshe.
Gizo-gizo mai yawo da Brazil
Shekaru tara da suka gabata, an san gizo-gizo mai yawo da Biritaniya a matsayin ɗayan mafiya haɗari masu guba a duniya. Baya ga gaskiyar cewa waɗannan arachnids na Brazil masu girman tsoro, sun kuma san yadda ake hawa duk inda suke so, kuma babu wanda ke tsammanin waɗannan alamun za su bayyana a wurin. Abu ne mai ban sha'awa cewa, ba kamar takwarorinta ba, Spider mai yawo ba ya iska a cikin kusurwar gida, ba ya tsayawa ko'ina na dogon lokaci, amma kawai yana tafiya a ƙasa. A sauƙaƙe za'a same su a kowane gini na zama, zasu yi nasarar ɓoyewa a cikin takalma, hawa bayan abin wuya, a cikin mota, gaba ɗaya, ko'ina. Wannan shine dalilin da ya sa mutane a cikin Brazil koyaushe su sa ido don cizonsu.
Abin farin ciki, ni da ku ba mu zama a Brazil ba, kuma ba mu da haɗarin cizon waɗannan gizo-gizo. Cizon su yana nan take ya zama mai rauni. Mutane da yawa ma suna da tsayin daka na dogon lokaci bayan Wider Spider ya cije su.
Kifi Mai Guba - Fugu ko Blowfish
Wataƙila kun taɓa jin labarin kifi mai guba da ke rayuwa a cikin ruwa yana wanke jihohin Koriya da Jafanawa. Wannan kifin puffer tsayi santimita saba'in, a Japan ana kiransa puffer. A can ne pufferfish kifi abinci ne mai ɗanɗano, tunda kuna buƙatar iya iya dafa shi don kada mutum ya sami guba. Kwararrun masanan Jafananci ne kawai zasu iya yin wannan. Abin shine cewa fatar kifin da kanta da wasu gabobinsa suna da matukar guba, bai kamata a cinye su ba, tunda ko da wani kankanin wannan kifin, shiga cikin jikin mutum, yana haifar da mummunan tashin hankali, dushewa, shanyewar sassan jiki da mutuwa nan take daga shaƙa (jiki ba ya akwai isasshen iskar shaka). Dafin Blowfish, tetrodotoxin yana haifar da mace-mace da yawa. Don kwatantawa, kowace shekara a cikin Japan, ana yin rikodin mutuwar mutum talatin daga Blowfish. Koyaya, akwai jarumai waɗanda ba sa ƙyamar gwada yunƙurin Japan.
Marmara Poisonous Mazugi Katantanwa
Shin kuna mamakin cewa katantanwa ta shiga cikin manyan halittu masu ɗauke da guba goma a duniya? Haka ne, wannan ita ce hanyar, a yanayi akwai katantanwan Marmara, ita ce wacce ke da haɗari mai haɗari a duniya, kodayake tana da kyau ƙwarai da gaske. Yana fitar da guba wanda nan take yake kashe mutum kusan ashirin. Don haka idan mutum ya gamu da wani katantanwa mai ban sha'awa wanda yake kama da mazugi, sai ya taɓa ta, sai ta sakar masa, to mutuwa babu makawa tana jiran mutumin. Da farko, dukkan jiki zai fara ciwo da ciwo, sannan cikakkiyar makanta, kumburi da narkar da hannaye da ƙafafu na faruwa, aikin numfashi ya lalace, zuciya ta tsaya kuma shi ke nan.
A cewar bayanan hukuma, mutane talatin ne kawai a doron ƙasa suka mutu daga Marna Cone Snail, yayin da ba a sami maganin rigakafin dafin wannan narkakkiyar ba.
Dutse kifi
Wataƙila kifi - dutse ba zai taɓa karɓar kyautar masu sauraro ba, amma gaskiyar cewa za ta iya amintar da rawar kifi mafi haɗari da tsananin haɗari a duniya tabbas ne! Dutse mai kifi na iya harba mutum ta amfani da ƙayarsa kawai idan yana kare kansa. Guba ta kifin, shiga cikin kwayoyin halittar wata halitta, kai tsaye tana lalata su, dukkan jiki ya shanye. Yi hankali idan ka yanke shawara don shakatawa a cikin Tekun Pacific da yin iyo kusa da gabar Bahar Maliya, yi hankali da kifi - duwatsu.
Dabbobi mafi haɗari da guba a cikin Rasha
Shin kuna son sanin menene mafi haɗarin halittu masu rai a duniya waɗanda suka mamaye faɗin Rasha? A cikin yankin da kashi 80% na Russia suke, dabbobi masu guba da yawa suna rayuwa. Dukkansu suna zaune ne musamman a kudancin ƙasar. Anan akwai TOP-3 dabbobi masu guba masu haɗari da ke rayuwa a yankin Tarayyar Rasha.
Gizo-gizo Karakurt ko "Bakin Mutuwa"
Idan kun yi jerin dabbobi mafi guba waɗanda ke zaune a cikin girman Rasha, to ba za ku iya ba amma saka farkon karakurt mai guba - mafi munin, gizo-gizo mai kisa, in ba haka ba ana kiransa "Bakin Mutuwa". Wannan ɗayan gizo-gizo ne wanda ke zaune a Arewacin Caucasus, galibi a gandun daji na kudu, da kuma a cikin yankin Astrakhan da Orenburg.
Viper shine maciji mafi guba a cikin Rasha
Fiye da casa'in daga cikin jinsunan macizai da yawa sun mamaye ƙasashen Rasha. Kuma a cikin waɗannan nau'ikan dabbobi masu rarrafe, goma sha shida suna da haɗari sosai. A tsakiyar yankin na Tarayyar Rasha, a cikin matattakala ko fadada dazuzzuka, maciji mai dafi gama gari ne. Duk wani maciji na wannan nau'in ya riga ya zama mai guba tun daga haihuwa, don haka ya kamata a ji tsoronsu.
Kunama mai dafi
Wadannan kunamai ana samun su a Jamhuriyar Dagestan, wanda wani bangare ne na Tarayyar Rasha, da ma wasu biranen yankin na Volga na yankin, da wuya idan su da kansu suka afkawa mutum, musamman don kare kai. Daga cikin kunama masu dafi, mata na da haɗari musamman, waɗanda za su iya kashe mutum da cizon ofaya daga wutsiyarsu, inda guba take. Kodayake, idan kunama mai dafi ta harbi wani lafiyayyen mutum, to watakila ba zai mutu ba, amma kawai yana jin kaifi, mummunan ciwo, haɗe da kumburi da dushewa. Measuresaukar matakan lafiya na lokaci-lokaci zasu taimaka ceton ran mutum.