Mutane ba sa ɗaukar sanyi da mahimmanci. Ka yi tunani kawai, hanci da atishawa, babban abu shine cewa babu zazzabi, don haka, sanyi kansa zai wuce cikin kwana ɗaya ko biyu. Haka ne, mafi yawancin rashin lafiya, tari da ciwon kai suna saurin tafiya da sauri idan kun yi amfani da magungunan gida don mura. Wannan shine dalilin da ya sa yawancin masu kuli-kuli ba su ba da muhimmanci sosai ga atishawar dabbar dabbar tasu koda kuwa dabbar tana da idanuwa masu ruwa, sun rage wasa, kyanwar ba ta ci ko shan komai, kuma ba ta sha'awar komai. "Zai wuce," mai shi ya kwantar da hankalin kansa. Ya faru cewa a cikin kayan da aka shahara saboda ƙarfin rigakafin su, komai yana tafiya da sauri. Koyaya, ba tare da alamun da muka lissafa a sama ba. Duk waɗannan alamun sun nuna rashin lafiya mai tsanani. Wanne ba za a yi watsi da shi ba idan kuna son kullun ku kasance cikin koshin lafiya koyaushe.
Kwayar cututtukan sanyi na kowa a kuliyoyi
A cikin kashi 90 cikin 100 na al'amuran, dalilin sanyi a cikin kuliyoyi shi ne kamuwa da cuta mai sanyi. Idan gidan yana da danshi sosai, yayi sanyi, taga koyaushe a bude take, zayyana, to kyanwa zata fara zagaya cikin gida don neman kusurwa mai dumi, saboda sanyi ne. Abubuwan da aka zana suna da tasiri sosai a kan waɗannan dabbobi masu ƙauna, tun da yake yanayin zafin jiki a cikin kuliyoyi yana rikicewa, kuma suna yin sanyi. Cats ba su da sha'awar komai, yayin da suke jin rashin lafiyar gaba ɗaya.
Don haka, idan kyanwar ku na da mura, ta yi atishawa da yawa, hawaye na gangarowa daga idanunta, to ya kamata nan da nan ku kawar da dabbar ku daga wannan babbar matsalar. Anan akwai wasu abubuwan waje waɗanda zasu iya haifar da ci gaban mura a cikin kuliyoyi.
- Abincin dabba yana damuwa. Ka tuna, kuliyoyi su ci abinci mai kyau. Sabili da haka, adadin bitamin, abubuwan gina jiki da ma'adanai a cikin abincin waɗannan dabbobi ya kamata su kasance koyaushe, tunda lokacin da suka rasa, rigakafin kuliyoyi yana raguwa ƙwarai, kuma wannan, bi da bi, yana haifar da raguwar rigakafin.
- Cututtuka daban-daban na cututtuka. Lokacin da microflora mai cutarwa ya shiga jikin dabba, nan take garkuwar jiki ke tarwatse.
- Yanayi mara kyau na kiyaye dabbobi. Kada a kiyaye kuliyoyi a yanayin ƙarancin ɗaki, sanyi, danshi. Suna son jin daɗi da dumi, don haka idan kuna zaune a cikin ɗaki mai ɗimbin ɗumi, ɗumi mara zafi, to kuyi tunani mai kyau kafin ku sami kuli.
- Abubuwan da aka tsara koyaushe, gubar sanyi zuwa yanayin sanyi, kuma kuliyoyi ba za su iya jurewa ba, kama mura nan take.
- Sanyi, sanyi a waje. Kuliyoyi ba za su iya tsayawa da su ba, saboda haka ana ba da shawarar yin tafiya da dabbobin gida masu laushi a cikin rana, yanayi mai ɗumi.
Ta yaya kyanwa take yin sanyi?
Sanyi a cikin dabbobin gida na iya bayyana kansa a cikin irin waɗannan alamun:
- idanun ruwa;
- hanci mai dumi ga taɓawa;
- yawan atishawa;
- ƙara yawan zafin jiki;
- numfashi mai nauyi, ana huci daga kirji;
- karfi salivation;
- rage yawan ci.
Wadannan duk ba sune alamun cututtukan sanyi ba. Lura cewa galibi dukkanin alamun da ke sama ana iya kiyaye su ba kawai tare da cututtuka ba, har ma da cututtukan ƙwayoyin cuta, wani lokacin irin waɗannan alamun suna nuna ƙwayoyin cuta a jikin kyanwa, wani lokacin kuma rashin lafiyan. Wannan shine dalilin da ya sa bai kamata ku fara fara kula da katar ba tare da fara tuntuɓar likitan ku ba. Kwararren likitan dabbobi ne kaɗai zai iya ba dabbarka cikakkiyar ganewar asali kuma ta tabbatar da cewa ɗan gidanka ya kamu da mura, kuma bai kamu da wata cuta ba.
Kula da cutar sanyi a cikin kuliyoyi
Abu na farko da yakamata kowane mai gida ko uwar gida suyi, bayan gano mura a cikin ƙaunataccen kyanwar sa, shine samarwa dabbar da yalwa, abin sha mai ɗumi (madara mai ɗumi, romo daga kaza ko kifi, yana da kyau a ƙara ƙarin kayan lambu a cikin ruwan, kuma a tabbatar an sha ruwa), abinci tare da abubuwan bitamin, kuma, ba shakka, wuri mai dumi a cikin ɗaki. Idan kyanwar ku ta kasance cikin nutsuwa koyaushe, to kuna iya mata tausa mai ƙafarta, wuya, da kuma rawanin kai, don haka gudan jinin zai hanzarta kuma dabba zata dumi sosai da sauri.
Ko da kun bi duk wadannan hanyoyin, har yanzu kar ku yi biris da tafiya zuwa asibitin dabbobi tare da dabbobinku, tunda likitan dabbobi ne kawai zai tantance musabbabin ciwon katar kuma ya ba da umarnin da ya dace a yi shi. Gabaɗaya, ba za mu manta cewa sanyi a cikin kuliyoyi ba wata cuta ce mai sauƙi, ɗayan na iya cewa, maimakon rikicewa. Za a iya yin sanyi tare da wasu cututtukan da aka gano a baya a cikin dabba.
Yadda za a bi da sanyi a cikin kuliyoyi
Don haka, bayan likitan dabbobi ya binciki kyanwa, ya yi gwaje-gwaje da yawa, ya binciki jikin dabbar, zai ba da umarni na ƙwarewa. Duk magungunan da likitan dabbobi ya rubuta maka don dabbobin ku ya kamata a yi amfani dasu kamar yadda aka nufa kuma kada a yi biris da su. Kada ku tausaya wa kyanwar ku, amma ku sanya maganin a cikin abincin kifin a dai-dai gwargwado idan kuna son dangin dangin ku su murmure da sauri. Idan dabbar tana da sifa mai sauƙi na cutar, to asalima, likitan dabbobi zai ba da izinin cat don yin barci da yawa, motsa ƙasa, bitamin da ƙwayoyin rigakafi.
Yayin da kyanwar ta kamu da rashin lafiya tare da mura, za a samar da sinadarin glycoproteins a jikinta, wanda hakan zai kara hana ci gaban kwayar cutar kwayar cuta. Koyaya, kada ku shakata kuma kuyi tunanin cewa cat ɗin baya buƙatar a kiyaye shi sosai, kamar da, samfuran iri ɗaya, sanyi da damshi zasu haifar da haɗari ga dabbar gidan. Hakanan, da farko bayan rashin lafiya, ba shi yiwuwa a canza abincin kyanwa da irin abincin da take ci; bitamin da abinci mai gina jiki suna da mahimmanci.
Ya faru cewa a karshen mako likitan dabbobi baya nan ko kuma saboda wasu dalilai ba za ku iya kiran likitan dabbobi a gidanku ba. A wannan yanayin, allurar safe da yamma na cikin intramuscular - gentamicin zai taimaka. Kari akan haka, ana gauraya sinadarin ascorbic a cikin abincin, zaka iya ba immunofan, magani don tada rigakafi, kuma kar ka manta da sauran abubuwan bitamin.
Muna fatan cewa shawarwarinmu masu amfani zasu taimaka muku sanin menene kuma yaya ƙaunataccen ƙaunataccenku ya kamu da rashin lafiya, yadda za'a kula da shi da kuma yadda za'a kiyaye shi don kiyaye mura a gaba Kula da lafiyarka da lafiyar ƙaunarka, dabba mai laushi!