Lokacin zabar dabbar dabba, mutane da yawa suna tambayar kansu wannan tambayar: "Wane irin cat ya kamata in samu?" Kuliyoyin kuliyoyi na Rasha sune shahararrun nau'in. Mutane ba sa gajiya da sha'awar kyansu, alherinsu da launinsu na ban mamaki. Gano ɗan ɗan ƙari game da waɗannan dabbobin da ke ƙasa.
Tarihin ƙirar shudiyar shuɗi ta Rasha
Ba shi yiwuwa a gano inda asalin ya samo asali, kuma duk tarihin kuliyoyin shudayen Rasha an rufe su da asiri, almara da zato.
Da farko dai, kasancewar bayanan shirin farko game da shuɗin Rasha ya faɗi ne a kan mulkin Peter I. A lokacin mulkin Catherine II, yawancin jami'an diflomasiyyar ƙasashen waje daga masarautar sun karɓi kittens mai launin shuɗi mai launin shuɗi a matsayin kyauta. Wataƙila, wannan shine yadda irin ya fara yaduwa zuwa wasu ƙasashe.
Yaƙin Duniya na Biyu ya yi nasa canje-canje a rayuwar tetrapods, wanda ya rage adadin dabbobi masu tsabta sosai. Kwararru daga Rasha, Amurka, Burtaniya da Jamus sun fara dawo da yawan jama'a.
Bayanin irin
Natsuwa, dabbobin zamani masu ƙayatar da masu mallakar su ba wai kawai bayyanar su ba, har ma tare da halaye masu yarda, wanda ya haɗu da: taushi, ƙauna da kauna don ta'aziyar gida. Blues ɗin Rasha suna da halaye masu zuwa:
• Cats na wannan nau'in ba za su iya yin alfahari da girman girma ba, dabbobi suna da kyau sosai kuma kanana. Nauyin kittens na jarirai daga 80 zuwa gram 120, babban mutum yana girma cikin 3 - 4 kilogiram, cat - 3.5 - 5.5 kg. Game da dabbobin da ba su da wadatuwa, nauyinsu ya wuce na dabbobin da za su iya kiwo sau 1.5.
• Gwanayen shuɗɗan kuliyoyi na Rasha sun bambanta da yanayin jikinsu. Tsawon jiki ya kai 60 cm, kuma a tsayi daga 23 zuwa 26 cm.
• Jinsin yana da launi mai ruwan toka-mai shuɗi, wanda ba shi da alamu ko gogewa. Wasu wakilai suna da ƙananan ratsi a wutsiya.
• Tsawancin rayuwar dabbar gida ta mutum ce kawai, a nan yafi dogaro da cututtukan dabi'un halittar mutum, daidaito na kulawa da kulawa. Matsakaicin lokacin shine shekaru 14-16.
• Alamar Rasha an rarrabe ta hanyar ladabi, sadaukarwa da wasu siffofin manyan mutane. Tare da wannan, kuliyoyi ba su rasa ilmin farautar su ba. Gaskiya ne, da zaran baƙin sun tsallaka ƙofar gidan, dabbar gidan ta fi son ɓoyewa cikin keɓantaccen wuri.
• Idan muka yi magana game da siffofin hankali, to abu ne gama gari ga kuliyoyi masu launin shuɗi masu sauƙin fahimtar isharar maigidan, sautinsa da maganarsa. Tabbatarwa kwata-kwata baya cikin yanayin waɗannan kuliyoyin, sabili da haka dabbobi ba zasu yi wani abu ba daga cutarwa.
Iri na kuliyoyin kuliyoyin Rasha
Zai yiwu a dawo da wannan nau'in tare da halartar masu shayarwa ba kawai daga ƙasashen Turai ba, har ma daga Amurka, sabili da haka akwai rukuni uku:
1. Turanci. An tsara daidaitattun nau'in ta tsohuwar ƙungiyar ƙawancen ƙawance a cikin Burtaniya (GCCF). Kuliyoyi suna da idanu masu fadi (suna da siffar almond). Asussuwan jiki masu kyau ne, masu siffa mai ƙyalƙyali tare da shuɗar shuɗi.
2. Ba'amurke. An san matsayin a cikin Amurka (TICA, CFA). Wakilan jinsin ba su da wata alaƙa da dabbobin Rasha na asali. Daga cikin siffofin halayyar, ƙaramin girman jiki, ƙasusuwan kasusuwa masu rauni, idanu zagaye, kasancewar sutturar mafi tsananin shuɗen inuwa an lura musamman. Afafu na hannu tsaka-tsaka, zagaye, kuma gammayen ruwan hoda ne.
3. Bature. WCF ta amince da daidaitattun. Kuliyoyin wannan ƙungiyar sun fi kama da kakanninsu waɗanda suka taɓa rayuwa a Daular Rasha. Dabbobi suna da yanayin jiki, idanu masu kamannin almond da ƙasusuwa masu ƙarfi.
Halin halaye
Wakilan jinsin sun shahara saboda halin kirki, na abokantaka. Duk da cewa dabbobin gidan mai ƙafa huɗu za su zaɓi mai gida ɗaya daga cikin dukkan danginsu, za su gina maƙwabtaka da sauran mutanen gidan.
Ba al'ada ba ce ga 'yan luwadi na Rasha su sha wahala idan babu maigidan, suna haƙuri da kaɗaici sosai kuma suna iya nemo wa kansu nishaɗi.
Amma ga baƙi, kuliyoyi za su yi hankali da baƙi kuma za su yi ƙoƙari su nemi ɓoyayyen ɓoye wa kansu lokacin da baƙi suka zo gidan. Dabbobi ba sa son ƙarin kulawa ga nasu mutane.
Sanarwa ga mai shi. Ruwan shuɗin Rasha suna da tsabta da kyau. Ba za su sha ruwa ba, ba kuma za su ci abinci daga abinci ba.
Hakanan ya shafi tray ɗin da aka yi amfani da shi. Mutane da yawa suna ganin wannan fasalin azaman ƙaunataccen abu ne, amma wannan kawai halayen halayen ne.
Zai yiwu a fara irin wannan dabbar a cikin gida koda kuwa ɗayan dangin suna da rashin lafiyan. Molting a cikin tetrapods kusan ba ya nan, sabili da haka ana sanya su a matsayin hypoallergenic.
Kula da shuɗin cat na Rasha
Wakilan nau'in suna da gajeren gashi, wanda ke nufin cewa ba zai zama da matukar wahala a kula da dabbar ba. Sau ɗaya a cikin kowane kwana 7, dole ne a cinye shuɗin Rasha, an fi so a yi amfani da burushi da gashin baki.
Ana ba da shawarar cewa a duba idanu a kowace rana, idan akwai fitarwa, cire su ta amfani da kyalle mai tsabta. Wasu masu amfani suna amfani da dame-darin chamomile ko ganyen shayi don jika audugar auduga.
Ana gyara farcen lokaci-lokaci yadda ake buƙata. Koyaya, kyanwa zata yi daidai ba tare da taimakon ɗan adam ba idan an girka maƙala a cikin gidan. Don shuɗin Rashawa an shawarce su siyan rukunin caca. Wannan saboda ƙaunar dabbobi ne don hawa kan waɗansu kayan daki a cikin gidan.
Game da hanyoyin ruwa, wakilan nau'in ba sa son yin iyo sosai. Yana da daraja shirya kwanakin wanka don dabbobin ku ba fiye da sau ɗaya a kowane watanni shida ba.
Ana tsabtace auricles kowane wata tare da auduga ko auduga. Tsaftace wuraren da ake gani ta amfani da samfuran musamman ko man zaitun. Ba'a ba da shawarar yin amfani da abubuwan auduga ba, tunda tare da taimakonsu yana da sauƙin cutar da dabba.
Kogon bakin kuma yana buƙatar kulawa. Yakamata a duba hakoran kuli-kulin lokaci-lokaci don gano matsalolin da ka iya faruwa. Da kyau, mai gida ya kamata ya sayi buroshi da man goge baki na musamman don tsabtace tsarin haƙora. Ba za a iya amfani da kayan shafawa na mutum don wannan dalili ba.
Kyakkyawan sani. Dole ne a koya wa kuliyoyi dukkan hanyoyin gyaran jiki tun daga ƙuruciya don dabbobin su ɗauki matakan mutum ta hanyar dabba kuma kada su haifar da mummunan sakamako.
Kuliyoyi masu launin shuɗi na Rashanci suna da dabbobin gida masu wayo sosai kuma yana da sauƙin koya musu tafiya cikin kwandon shara. Ya isa a ɗauki kyanwa sau da yawa zuwa wurin da aka keɓe don bayan gida, da zaran yana son biyan bukatunsa na ɗabi'a. Irin wannan aikin mai sauƙi ya isa ga mai kafa huɗu don tuna inda zan je.
Yadda ake ciyar da kyanwa shudiyar Rasha
Ana ciyar da ƙananan kittens sau 5 a rana, kuma yayin da suke girma, yawanci rarraba abinci a hankali yana raguwa. Da shekara shida, dabbobin sun kamata sun riga sun ci sau 4, a cikin dabbobi masu shekara guda ana ciyar da su sau 2 a rana.
Kafin shan kyanwa a cikin sabon gida, an shawarci mai hali da ya tambayi mai kiwo game da abin da mai ƙafa huɗu ke ci. Ana koya wa wasu kittens wasu nau'ikan abinci, kuma bai kamata ku canza shi ba. Ana iya kiran shuɗin shuɗin Rasha na gaskiya gourmets, saboda suna buƙatar ƙimar abinci.
Ga wasu jagororin don ciyar da nau'in:
• Lokacin zabar ciyarwa ta halitta, yakamata kuyi tunani akan ko zai yuwu a samar da daidaitaccen abinci ga kyanwar ku, wanda yake dauke da dukkanin bitamin da kuma ma'adanai. Mafi sau da yawa, masu mallaka suna fuskantar matsaloli masu yawa, suna ƙoƙarin samar da abinci mai gina jiki ga dabbobin gidansu daga samfuran yau da kullun.
• Amfani da abincin masana’antu zai saukakawa mai shi bukatar wadatar abincin dabba da bitamin da sinadarai masu kara kuzari. Don kuliyoyin kuliyoyi na Rasha, ana ba da shawarar siyan tambarin na babban-kyauta ko aji mai daraja.
• Zaka iya sarrafa abincin dabbobinka tare da kayan madara mai yisti, nama mai laushi da hanta.
• Dangane da kayayyakin da aka hana, wannan ya hada da: nama mai hayaki, da zaki, da soyayyen abinci, da jita-jita daga teburin mutane, kayan kamshi da na ganye.
Matsalolin lafiya
Yanayi ya baiwa 'yan luwadi Rasha da kyakkyawar rigakafi, sabili da haka kuliyoyi ba sa wahala daga cututtuka daban-daban. Idan muka yi magana game da cututtukan kwayoyin halitta, to, ba a bayyana irin wannan karkacewar a cikin nau'in ba. Idan babu kulawa mai kyau da ta dace, har yanzu matsalolin lafiya na iya tashi:
• cututtuka na tsarin narkewa;
• keta ayyukan zuciya;
• cututtuka na gabobin gani;
• cututtukan polycystic na koda.
Nasiha mai amfani. Idan ka gano duk wata cuta da ta shafi lafiyar dabbobin, dole ne ka tuntuɓi likitan dabbobi don yin maganin daidai.
Magungunan kai, ba tare da cikakken ilimin ba, baya haifar da komai mai kyau.
Kar ka manta game da allurar rigakafin da ake yi wa kuliyoyi.
Don sayan kyanwa na launin shuɗi na Rasha, yana da daraja tuntuɓar katako ko amintattun masu kiwo. Hanya mai fa'ida ga kasuwanci ta sa ya yiwu a sayi lafiyayyan dabba wanda ke haɗuwa da duk halaye na asali, wanda takaddun da gandun daji suka bayar ya tabbatar da shi.