Kudancin ƙugiya-hanci

Pin
Send
Share
Send

Kudancin macijin ƙugiya (Heterodon simus) na cikin tsari mara kyau.

Rarraba macijin ƙugiya mai ƙugiya.

Kudancin ƙugiya wanda yake da ƙugiya shine Arewacin Amurka. Ana samunsa a kudu maso gabashin Amurka, galibi a Arewa da Kudancin Carolina, a kudu maso gabashin Florida kuma a yamma har zuwa Mississippi. Yana da matukar wuya a yammacin ɓangaren kewayon a Mississippi da Alabama.

Gidan mazaunin kudanci maciji.

Wurin zama na macijin macijin sau da yawa ya haɗa da yankunan gandun daji mai yashi, filaye, busassun wuraren kogunan ruwa. Wannan macijin yana zaune a sarari, wuraren da ba za su iya jure farin ruwa ba, ya daidaita dunes na bakin teku. Macijin da ke ƙugi mai ƙugiya yana zaune a cikin dazuzzuka da daji, daɗaɗɗen gandun daji na itacen oak da tsafi, dazuzzuka da tsofaffin filaye da kogunan kogi. Ya dau lokaci mai yawa yana huci a cikin ƙasa.

An riga an sami wanda ke da ƙugiya a kudu a yankuna masu yanayi, inda zafin zafin ke ragu da digiri 20 a cikin hunturu zuwa matsakaicin yanayin zafi a watannin bazara.

Alamomin waje na macijin ƙugiya mai ƙugiya.

Macijin ƙugiyar da ke ƙugiya maciji ne mai kaifin hancin da aka juyo da shi da kuma wuyansa mai faɗi. Launin fata ya fara daga rawaya zuwa launin ruwan kasa mai haske ko launin toka, kuma galibi launin ja ne. Launin yana da daidaito, kuma macizai ba su da nau'ikan launuka iri-iri. Ana yin ma'aunin nauyi, wanda yake cikin layuka 25. Partananan ɓangaren wutsiya yana da ɗan haske. An raba farantin dubura cikin rabi. Macijin ƙugi wanda yake ƙugiya a kudanci shine mafi ƙarancin jinsin halittar Heterodon. Tsawon jikinsa ya fara daga 33.0 zuwa 55.9 cm. Mata yawanci sun fi maza girma. A cikin wannan nau'in, haƙoran da suka faɗaɗa suna cikin bayan hawan sama. Wadannan hakoran suna yin allurar dafin da ke cikin ganima kuma cikin sauki suna huda fata da toads kamar balo-balo don yin allurar dafin. Arshen ƙarshen jikin mutum an daidaita shi don tono dattin daji da ƙasa wanda ake ɓoye ganima a ciki.

Sake haifuwa daga kudanci maciji

Kama hannun maciji mai ƙugiya wanda yake ƙugi ya ƙunshi kwai 6-14, waɗanda aka ɗora a ƙarshen bazara ko farkon bazara.

Halin macijin ƙugiya mai ƙugiya.

An san macizan ƙugi na kudanci da ɗabi'a mara kyau yayin da masu farauta suka bayyana. A wasu lokuta suna rikicewa da macizai saboda suna nuna kai da wuya, ledarsa da ƙarfi kuma suna hura jiki da iska, suna nuna mafi girman fushin. Tare da wannan halayyar, macizai masu ƙuzugar ƙugiyoyin kudu suna tsoratar da magabta. Idan mai farautar bai kauda kai ba ko ma ya tsokano ayyukan macizan, sai su juya baya, su bude bakinsu, suyi motsi masu yawa, sannan su kwanta a kasa babu motsi, kamar matattu. Idan aka juyar da wadannan macizan kuma aka sanya su yadda yakamata, tare da bayansu sama, da sauri zasu sake juyewa.

Kudancin ƙugun-maciji masu hibernate shi kaɗai, kuma ba tare da sauran macizan ba, suna aiki koda a ranakun sanyi.

Ciyar da macijin ƙugiya mai ƙugiya.

Wanda yake da ƙugiya mai ƙugiya a kudanci ya riga ya ci ciyawa, kwadi da kadangaru. Wannan jinsin shine mai farauta a cikin gandun daji

Barazana ga macijin ƙugiya mai ƙugiya

An riga an wakilci macijin ƙugiyar da ke ƙugi a cikin mahalli da yawa waɗanda suka kasance ba su da kyau, a Arewacin Carolina kawai akwai gomman mutane da yawa na wannan nau'in macizai. Ba a san adadin manya ba, amma an yi imanin sun kai dubu da yawa. Maciji ne mai ɓoye, yana da wuyar ganewa, saboda haka wannan nau'in na iya zama da yawa fiye da yadda abubuwan lura suka nuna. Koyaya, macizan ƙugiyoyin da ke ƙugiya ba su da yawa a ko'ina cikin yawancin tarihin.

A cikin Florida, ana kimanta su da ƙarancin gaske, amma wani lokacin ana rarraba su a cikin gida. Amma a kowane hali, an sami raguwar mahimman mutane a cikin ƙarni uku da suka gabata (shekaru 15) kuma yana iya wuce 10%. Ofaya daga cikin abubuwan da ke tasiri ga koma baya na iya kasancewa watsawar tururuwa mai shigowa ja cikin wasu yankuna. Sauran abubuwan da suma suke shafar yawan macizai: rashin muhalli saboda tsananin ayyukan noma, sare bishiyoyi, yawan amfani da magungunan kashe kwari, mutuwar hanya (musamman matasa macizai da ke fitowa daga kwai), kawai kashe-kashen jiki.

Wanda aka riga aka kiyaye wanda yake da ƙugiya mai ƙugiya a cikin yankuna daban-daban akan manya-manyan wuraren rayuwa.

Matakan kiyayewa don macijin macijin na kudu.

Wanda yake da ƙugiya mai ƙugiya a kudanci ya rigaya yana rayuwa a cikin yankuna masu kariya, inda matakan kariya suke zartar dashi, kamar sauran nau'ikan dabbobi. Koyaya, waɗannan macizan sun bayyana sun ɓace daga wasu manyan yankuna masu kariya tare da ƙarancin wuraren zama. Babban matakan kariya ga wannan nau'in: kariya ga manyan sassan daji da suka dace da zama; iyakance amfani da magungunan kashe qwari a cikin nau'ikan wuraren zama; sanar da jama'a game da illar wannan nau'in macizai. Hakanan ana buƙatar bincike don sanin abubuwan da ke haifar da raguwar lambobi cikin sauri. Da zarar an tabbatar da dalilan raguwar, maiyuwa ne a guji ci gaba da karewa daga kudancin da ke hancin ƙugiya.

Matsayin kiyayewa na macijin macijin kudu.

Wanda yake da ƙugiya mai ƙoshin kudanci ya riga ya ragu da sauri a cikin zangon sa. An yi imanin cewa ya ɓace gaba ɗaya daga yankunanta biyu. Abubuwan farko da ke haifar da raguwar sun hada da birni, lalata gidaje, yaduwar tururuwa ja, karuwar farauta ta bata gari da karnuka, da gurbatar yanayi. Kudancin macijin ƙugiya yana cikin jerin sunayen tarayya masu haɗari kuma ana ɗaukarsa nau'in haɗari ne. A cikin Lissafin IUCN, ana sanya macijin da ba kasafai yake da rauni ba. Adadin mutane ba su kai mutum 10,000 ba kuma yana ci gaba da raguwa a ƙarnoni uku da suka gabata (daga shekara 15 zuwa 30), kuma ƙididdigar mutane ba ta wuce 1000 ba.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Labaran Talabijin na 290517 (Satumba 2024).