Kaguwa mai launin shuɗi: hoto na ɓawon burodi mai launin shuɗi

Pin
Send
Share
Send

Kaguwa mai shuɗi (a Latin - Callinectes sapidus) na ƙungiyar crustacean ne.

Bayanin bayyanar kaguwa mai shuɗi.

Kullin shuɗi yana da sauƙin ganewa ta launi na cephalothorax, launi yawanci shuɗi mai haske ne. Sauran jiki launin ruwan kasa ne na zaitun. Pairafafu na biyar na ƙafafun kafa ne, kuma an daidaita su don motsi a cikin ruwa. Mace tana da fadi-zagaye-zagaye-zagaye-zagaye-zagaye-zagaye-zagaye uku-uku da jan faci a kan fika, yayin da cephalothorax na namiji yake kama da inuwa ta juya. Kaguwa mai launin shudi na iya samun tsawon harsashi har zuwa 25 cm, tare da carapace kimanin faɗi biyu. Musamman saurin ci gaba yana faruwa a lokacin bazara na farko, daga 70-100 mm. A cikin shekara ta biyu ta rayuwa, kaguwa mai shuɗi tana da bawo mai tsayi 120-170 mm tsayi. An kai girman kaguwa mai girma bayan 18 - 20 molts.

Yada kaguwa mai launin shudi.

Kaguwa mai shuɗi ya bazu daga yammacin Tekun Atlantika, daga Nova Scotia zuwa Argentina. Ba zato ba tsammani ko da gangan, an kawo wannan nau'in zuwa Asiya da Turai. Hakanan yana zaune a Hawaii da Japan. Yana faruwa a Uruguay da kuma arewa, gami da Massachusetts Bay.

Blue kaguwa mazauni.

Kaguwa mai shuɗi yana zaune a wurare daban-daban, tun daga ruwan gishiri na ruwan teku zuwa kusa da-sabbin ruwa a cikin gwanayen da ke kewaye. Musamman yakan zama a bakin koguna da ruwa mai kyau, kuma yana rayuwa akan shiryayye. Wurin zama na kaguwa mai shuɗi ya faɗo daga ƙananan igiyar ruwa zuwa zurfin mita 36. Mata na zama cikin ruwa mai yawan gishiri a cikin ɗakunan karatu, musamman a lokacin kwan ƙwai. A lokacin yanayi mai sanyi, idan zafin ruwan ya yi sanyi, kaguwa masu shuɗi suna ƙaura zuwa cikin ruwa mai zurfi.

Kiwan kaguwa mai launin shudi.

Lokacin kiwo na kadoji masu shuɗi ya dogara da yankin da suke zaune. Lokacin haɓakawa yana farawa daga Disamba zuwa Oktoba. Ba kamar maza ba, mata suna saduwa sau ɗaya kawai a rayuwa, bayan balaga ko ƙarancin ƙarfi. Mata na jan hankalin maza ta hanyar sakin sinadarin pheromones. Maza suna gasa don mata kuma suna kiyaye su daga sauran maza.

Kadoji masu shuɗi suna da yawan gaske, tare da mata masu ƙwai miliyan 2 zuwa 8 a kowace haihuwa. Lokacin da matan suka kasance a rufe da laushi mai laushi nan da nan bayan sun narke, maza suna saduwa kuma maniyyi yana adana cikin matan tsawon watanni 2 zuwa 9. Sannan maza suna kiyaye mace har sai sabon murfin chitinous din yayi karfi. Lokacin da matan suka shirya haihuwa, sai kwayayen su hadu da maniyyi sannan a sanya su akan kananan gashin gashin kayan cikin ciki.

Wannan tsari shi ake kira "soso" ko "Berry". Lokacin shiryawa don kwai kaguwa mai shuɗi kwanaki 14-17 ne. A wannan lokacin, mata na yin ƙaura zuwa tsattsauran ɗakunan don tsutsa su shiga cikin ruwa mai yawan gishirin. Larvae na shuɗin kagu masu launin shuɗi suna haɓaka a cikin gishirin aƙalla 20 PPT, a ƙasan wannan ƙofa, zuriya ba ta rayuwa. Larvae suna fitowa sau da yawa a saman ganiyar ruwa. Ana tura larva na kaguwa masu launin shuɗi ta ruwa kusa da bakin teku, kuma an kammala haɓakar su a cikin ruwan shiryayyun bakin teku. Dukkanin canzawar yana daga kwana talatin zuwa hamsin. Daga nan larvae din suka dawo suka zauna a wuraren, inda daga karshe suka zama manyan kadoji. Tsuntsayen suna wucewa sau takwas na canji a tsawon kimanin watanni biyu kafin su fara kama da kaguwa da manyan mutane. Maza, a matsayinka na ƙa'ida, basa kare theira theiran su, mata suna kula da ƙwai har sai ƙwayoyin sun bayyana, amma basu damu da zuriyar ba a nan gaba. Tsaran tsutsa nan da nan suka shiga cikin muhalli, don haka yawancinsu zasu mutu kafin su kai matakin manya.

Kullum kaguwai biyu ko biyu ne ke rayuwa, wanda zai iya haifuwa, kuma suna zaune a muhallinsu har zuwa shekaru uku. Yawancinsu suna zama ganima ga masu farauta da mutane kafin su girma.

Blue kaguwa hali.

Kaguwa mai shuɗi yana da tashin hankali sai dai lokacin narkar da lokacin da carapace ke da taushi. A wannan lokacin, yana da rauni musamman. Kaguwa tana binne kanta a cikin yashi don ɓoyewa daga maharan. A cikin ruwa, yana jin daɗin amintacce kuma yana iyo da ƙarfi. Pairafafun kafa na baya-bayan nan an daidaita shi don iyo. Keken shuɗi yana da nau'i biyu na ƙafafun tafiya da ƙafafu masu ƙarfi. Wannan nau'in yana da wayoyi sosai, jimlar nisan da aka rufe a rana kusan mita 215 ne.

Kaguwa mai shuɗi ya fi aiki da rana fiye da maraice. Yana motsa kimanin mita 140 kowace rana, tare da matsakaita gudun mita 15.5 a kowace awa.

Kaguwa mai launin shudi yana sake haifar da wata gabar jiki da suka bata yayin fada ko kariya daga hari. A cikin yanayin ruwa, girar kaguwa tana jagorantar gabobin gani da ƙamshi. Dabbobin ruwa suna amsa siginar sinadarai, suna hango yanayin sauti, yana basu damar saurin tantance abokan hulda daga nesa. Shudayen shuɗi kuma suna amfani da hangen nesa na launi kuma suna gane mata ta hanyar jan farce.

Blue kaguwa abinci.

Kadoji masu shuɗi suna cin abinci iri-iri. Suna cin kifin kifi, sun fi son kawa da mayuka, kifi, annelids, algae, har ma da kusan kowane tsiro ko dabba. Suna cin mushe, amma ba sa cin naman gawa da ya daɗe. Kaguwa mai launin shudi wani lokacin yakankai samari kaguwa.

Matsayi na yanayin yanayin kaguwa mai shuɗi.

Humunƙun ruwa masu launin shuɗi, gwanayen teku, da kunkururan teku suna farautar ɓaure. Hakanan babbar hanyar haɗi ce a cikin sarkar abinci, kasancewarsu masu farauta da ganima.

Blue crabs suna cike da ƙwayoyin cuta. Shells, tsutsotsi da ledoji suna haɗe da murfin waje na ƙanana, ƙananan isopods suna mallakar gill kuma a ƙasan jiki, ƙananan tsutsotsi suna magance tsokoki.

Kodayake C. sapidus ya karbi bakuncin masu cutar, amma mafi yawansu basa shafar rayuwar kaguwa.

Ma'anar jan kaguwa.

Blue crabs suna ƙarƙashin kamun kifi. Naman waɗannan ɓawon burodi yana da daɗi kuma an shirya ta hanyoyi da yawa. An kama kadoji a cikin tarko waɗanda suke da murabba'i mai faɗi, ƙafa biyu faɗi kuma an yi shi da waya. Kyakyawan sabo daga matattun kifaye ke jawo su. A wasu wurare, kadoji ma sukan ƙare a cikin rarrafe da jakuna. Mutane da yawa suna cin naman kaguwa, tunda ba abinci ne mai tsada ba kwata-kwata a ƙasashen da ke bakin teku.

Matsayi na kiyaye kaguwa mai shuɗi.

Kaguwa mai launin shudi sanannen nau'in crustacean ne. Ba ta fuskantar wata barazana ta musamman ga lambobinta, saboda haka, ba a amfani da matakan mahalli a kanta.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Crispy Fried Crab Stick Appetizers - Finger Food - Quick and Easy Recipe - 油炸蟹柳条開胃菜 (Mayu 2024).