Gwanin Chubated

Pin
Send
Share
Send

Kite na gandun daji (Lophoictinia isura) na umarnin Falconiformes ne.

Alamomin waje na kifin da aka cire

Karen dazuzzuka girmansa yakai cm 56 kuma yana da fika-fikai 131-146 cm.
Nauyin nauyi - 660 680 g.

Wannan mai farauta mai fuka fukai yana da siririn tsarin mulki, karamin kai mai baki mai karewa a cikin gajeren lokaci. Bayyanar matzo da mace iri ɗaya ne. Amma mace ta fi 8% girma kuma 25% na da nauyi.

Filayen manyan tsuntsaye masu launin-cream ne a gaba da goshinsu.

Wuya da ƙananan sassan jiki jajaye ne da baƙin jijiyoyi, waɗannan yatsun suna da yawa akan kirji. A saman galibi launin ruwan kasa ne mai duhu sai dai ga tsakiyar gashin fuka-fukai da fatar fuska, waɗanda ke ɗaukar faci mai haske. Wutsiya launi ce mai launin toka-launin ruwan kasa. Qananan kafafu da waxes suna da fari.

Launin plumage na samari tsuntsaye basu da haske. Babu kalar cream a fuska. Kan da kasan jikinsu jajaye ne da ratsin duhu. A saman launin ruwan kasa ne tare da fadakarwa akan fuka-fukan, wadannan iyakoki suna da fadi akan tsakiya da kananan gashin fuka-fukan kuma suna yin wani irin falon. An hango wutsiya kadan.

Launin labulen cikin kitson goshi yana da shekara 2 da 3 yana matsakaiciya a launi tsakanin launi na gashin fuka-fukan gashin samari da manya. Suna riƙe ƙananan sarari a saman jiki. Gaban goshi kuma fari ne - cream, kamar iyayen. Isasan yana da ƙarfi ribbed. Colorarshen launi na ƙarshe an kafa shi ne kawai bayan shekara ta uku.

A cikin kifin goshin manya, iris na ido rawaya ne-hazel. Kites na samari suna da irises masu launin ruwan kasa da ƙafafun masu launin kirim.

Gidan mazaunin kifin goshi

Kites na gandun daji suna rayuwa ne a cikin dazuzzuka a tsakanin bishiyoyi wadanda suke da ganyayyaki masu kauri wadanda suka dace da yanayin fari. Tsuntsayen sun fi son dasa bishiyar eucalyptus da angophoras, amma ana samunsu a kusa da dazuzzuka kusa da fadama da kuma ƙasar da ke kusa da ita. Suna ziyartar yankunan da ke kusa da magudanan ruwa da bishiyoyi, haka kuma tsaunuka, kwazazzabai, dazuzzuka. Mafi yawancin lokuta, kodin goge sun mamaye dazuzzuka masu zafi da makiyaya.

Kwanan nan kwanan nan, sun mallaki karkara biranen daji. Tsuntsaye masu farauta galibi suna zama a saman bishiyoyi tsakanin ganye. Daga matakin teku ana samun su har zuwa tsawan mita 1000.

Rarraba kitsen da aka killace

Kayan dajin gandun daji shine nau'in jinsin nahiyar Australiya. Ya bazu a yankunan da ke kusa da teku kuma kusan ba ya nan a tsakiyar ƙasar, wanda ba shi da bishiyoyi. Wannan tsuntsayen yana yin ƙaura ne kuma ya haɗu a cikin New South Wales, Victoria da kuma yankin kudancin nahiyar. A lokacin hunturu na kudu akwai lokacin sanyi a yankin Queensland, a yankunan arewacin Yammacin Australia (Kimberley Plateau).

Fasali na halayyar kitson goshi

Kayan kifin goshin baya zama da kansa, amma wasu lokuta suna kafa ƙananan ƙungiyoyin dangi na mutane 3 ko 4. Bayan ƙaura, kifin goshin ya dawo cikin ƙaramin garken tsuntsaye 5.

Yayin lokacin saduwarsu, galibi suna yin zirga-zirgar madauwama.

Maza suna bin mata kuma suna tashi bayan su, suna yin wasan sama wanda ke haifar da juzu'i, sannan suna tashi da jirgi a cikin sifa.

A wannan lokacin, kifin goshin baya jure kasantuwar wasu nau'in tsuntsayen masu cin nama, kuma idan suka bayyana, sai miji ya tashi a karkace a wani wuri mai tsayi sosai a cikin sama kuma ya nitse da sauri a wajen wani mai fafatawa. Yayin zirga-zirgar zirga-zirgar ababen hawa, kayan goge gogewa ba sa kiran kira.

Ba su da hayaniya sosai a gaban wasu tsuntsayen. Wasu lokuta sukan yi kuka lokacin da suke bin gwarare ko kuma yayin da wasu masu farauta ko gashin hankaka suka yi kokarin shiga yankin dajin.

Sake haifuwa da kifin goshin goshi

Kayan goshin goshi sun fi yawa daga Yuni zuwa Disamba a Queensland, kuma daga Satumba zuwa Janairu a yankin kudu. Gida shine tsari mai fadi wanda aka gina da farko da sassan itace. Yana da fadin santimita 50 zuwa 85 kuma zurfin santimita 25 zuwa 60. Surfaceunƙasan ciki na kwano an lulluɓe da ganye kore.

Wasu lokuta wasu katun da aka killace suna amfani da gida wanda wasu nau'in tsuntsayen dabbobi masu barin dabbobi suka bari. A wannan yanayin, girman gidansa na iya kaiwa mita 1 a diamita kuma 75 cikin zurfin. Yawanci ana samun shi a cokali mai yatsa a cikin eucalyptus, angophora ko wasu manyan bishiyoyi 8 zuwa 34 mita sama da ƙasa. Itaciyar tana kan banki, a tazarar aƙalla mita 100 daga kogi ko rafi.

Kama ya ƙunshi ƙwai 2 ko 3, waɗanda mace ke ɗauka a kwanaki 37 - 42. Kaji suna zama a cikin gida na dogon lokaci, kuma suna barin shi kwanaki 59 zuwa 65 kawai. Amma koda bayan tashin farko, kayan goge samari sun dogara ga iyayensu tsawon watanni.

Ciyar da kayan goshin goshi

Iteananan dabbobi masu yawa suna amfani da kifin da aka ƙera. Mai farauta mai gashin tsuntsu yana cin nasara akan:

  • kwari,
  • kaji,
  • kananan tsuntsaye,
  • kwadi,
  • kadangaru,
  • maciji.

Kama ƙuda da ƙananan zomaye. Da kyar yake cin mushe. A cikin kwari, ya fi son cin ciyawar, fara, fara, ƙwaro, sauro da tururuwa.
Yawancin ganimar tana samo ganyaye, da wuya a ɗauka daga saman duniya. yawanci farauta a cikin iska ta amfani da hanyoyin farauta iri-iri. Sau da yawa kifin goshin sannu a hankali yakan bincika farin ciki, koguna da sauran wuraren da suke yankin farautarta. Sau da yawa ayyukan shawagi ko kwanton bauna. Yana gangarowa zuwa ƙasa yayin ɗimbin bazara na ciyawar fara ko fara. A cikin keɓaɓɓun yanayi, ana iya lura da kitson goshi kusa da kandami da rijiya.

Lokacin da mai farauta mai fuka-fukai ya washe gida, sai ya shiga bakinsa ta mashigar ruwa, ya yayyaga kuma ya yayyafa gindinsa a ƙafafunsa ya rataye, yana faɗaɗa fikafikinsa sosai. Kayan chubate koyaushe yana bincika gobara kuma yana tattara sauƙin ganima.

Matsayin kiyayewa na kifin da aka katange

Yawan nests na kifin goshin goshi yayi tsayi sosai. Tsuntsayen gida daga juna a nesa na 5 - 20 kilomita. Yankin da aka kiyasta na rarraba nau'ikan kusan kilomita murabba'i 100, sabili da haka, bai wuce mizanin ma'auni na nau'ikan halittu masu rauni ba. Jimlar tsuntsayen an kiyasta su daga dubun dubbai zuwa mutane 10,000.

Kayan da aka killace yana da nasu bukatun don yin gida, don haka ƙananan yawaitar rarrabawa ya dogara da yawan albarkatun abinci da kuma ƙasƙantar da mazauninsu. Rashin muhalli, da kuma lalacewar gidajen kifi da aka keɓe, ana biyan su ne ta hanyar mallakar sabbin wurare a cikin kewayen gari, inda ta sami ɗumbin tsuntsayen da ba sa wucewa.

An rarraba kitsen gandun daji azaman jinsin da ke da barazanar barazanar lambobi.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: RAI DANGIN GORO. GWANIN NA IYA episode 1. by ahmad isa hausa novel (Nuwamba 2024).