Babban kitsen baki (Macheiramphus alcinus) na tsarin Falconiformes ne.
Alamomin waje na kitsen baki
Kite mai fadi yana da girman 51 cm, fikafikansa daga 95 zuwa 120 cm. Nauyin - 600-650 grams.
Tsuntsu ne mai matsakaiciyar tsuntsu mai cin nama tare da dogayen fikafikan fuka-fukai waɗanda suke kama da tsuntsu a cikin gudu. Manyan idanun sa masu launin rawaya kamar na mujiya ne, kuma bakinta mai fadi yana da matukar kyau ga mai farauta. Waɗannan halaye guda biyu sune mahimman haɓakawa don farauta da yamma. Hawan katakon katako mafi yawan duhu ne. Ko da idan ka duba sosai, yawancin bayanan zanen ba a lura da su a cikin rabin duhu, inda yake son ɓoyewa. A wannan yanayin, karamin farin gira yana bayyane a bayyane a cikin saman idon.
Maƙogwaro, kirji, ciki tare da farin ɗigo, ba koyaushe ake bayyane a sarari ba, amma koyaushe yana nan.
Bayan wuyan yana da ɗan gajeren kwalliya, wanda yake sananne yayin lokacin saduwa. Bakin bakin ya zama karami musamman ga tsuntsu mai wannan girman. Kafafu da kafafu dogo ne kuma sirara. Duk ƙwanƙwasa suna da kaifi sosai. Mace da namiji suna kama da juna. Launin kumburin samarin tsuntsaye ba shi da duhu kamar na manya. Partsananan sassan sun fi bambanta da fari. Babban katun mai fadi yana samar da ƙananan abubuwa guda uku, waɗanda ke rarrabe da duhu ko ƙari a cikin launi na labu da launukan fari a kirji.
Gidan mazaunin katako mai fadi
Yanayin jinsin ya mamaye wurare masu yawa har zuwa mita 2000, wanda ya hada da dazuzzuka, kaskantar dazuzzuka, gonakin dazuka kusa da matsuguni kuma da wuya bushe shrubs. Kasancewar wannan nau'in tsuntsayen masu farauta ya ta'allaka ne da kasancewar farauta, musamman jemage, wadanda suke aiki da yamma.
Kites masu kaifin baki sun fi son gandun daji na dindindin tare da bishiyoyi masu dausayi sosai.
Ana samun su a cikin yankuna tare da ƙasa mai laushi kuma suna iya zama savannas a cikin yanayin bushewa inda akwai jemage da bishiyoyi. Da rana, tsuntsayen dabbobi masu ganima suna hutawa ne kawai a kan bishiyun da ke da danshi ganye masu yawa. Don neman abinci, har ma suna shiga cikin birane.
Kite mai fadi ya bazu
Ana rarraba kites mai faɗi a nahiyoyi biyu:
- a Afirka;
- a cikin Asiya.
A cikin Afirka, suna zaune ne kawai kudu da Sahara a Senegal, Kenya, Transvaal, a arewacin Namibia. Yankunan Asiya sun hada da yankin Malacca da Manyan Tsibiran Sunda. Har ila yau yankin kudu maso gabashin Papua New Guinea. Recognizedungiyoyi uku ana hukuma bisa hukuma:
- Mr a. An rarraba Alcinus a kudancin Burma, yammacin Thailand, tsibirin Malay, Sumatra, Borneo da kuma Sulawesi.
- M. a. papuanus - a New Guinea
- Ana samun M. andersonii a Afirka daga Senegal da Gambiya zuwa Habasha kudu da Afirka ta Kudu, da Madagascar.
Fasali na halayyar kitsen baki
Consideredaƙƙarfan bakin mai kaɗan ana ɗaukarsa mai ɗanɗano mai cin gashin jiki, amma har yanzu ya fi wanda aka yi imani da shi fadi. Yana ciyarwa galibi da yamma, amma kuma ana farauta ta hasken wata. Wannan nau'ikan kites yana da wuya yana yin farauta da farauta da rana. Mafi yawanci, a lokutan hasken rana, yakan ɓuya a cikin manyan ganyayen dogayen bishiyoyi. Da fitowar magariba, da sauri ya zame daga bishiyoyi yana tashi kamar falwa. Lokacin da yake farauta, sai ya hanzarta cin abincinsa.
Wannan nau'in tsuntsaye na farauta yana aiki sosai yayin faduwar rana. Da rana, kites masu narkar da baki suna kwana a kan wani wuri kuma su farka mintina 30 kafin fara farautar. An kama abin farautar na mintina 20 da yamma, amma wasu tsuntsayen suna farauta da safe ko da daddare lokacin da jemagu suka bayyana kusa da tushen hasken wucin gadi ko a hasken wata.
Manyan katako masu fa'di suna sintiri a kusa da inda suke kwana ko kusa da wani ruwa.
Sun kama ganima a kan kuda kuma sun haɗiye shi duka. Wasu lokuta masu farauta masu fuka-fukai suna farauta ta hanyar tashi daga reshen bishiyar. Suna kama abin farautar su da kaifi masu kaifi a cikin gudu kuma suna haɗiye da sauri saboda albarkacin bakinsu. Hatta kanana tsuntsaye cikin sauki sukan shiga cikin makogwaron wani mai cin gashin tsuntsu. Koyaya, kitsen da aka buɗe baki yana kawo ganima mafi girma ga roost kuma yana ci a can. An haɗiye bat ɗaya cikin kimanin daƙiƙa 6.
Kitsen baki mai ciyarwa
Kites mai kaifin baki suna cin abinci akan jemage. Da yamma suna kama mutane 17, kowannensu yana da nauyin 20-75. Suna kuma farautar tsuntsaye, gami da waɗanda ke yin gida-gida a cikin kogon swiftlets a Malaysia da Indonesia, da swifts, da haɗiyewa, da rigunan dare da manyan kwari. Kites masu baƙi suna samun ganima a bakin koguna da sauran ruwa, suna fifita wuraren buɗewa. Tsuntsayen dabbobi ma suna cin ƙananan dabbobi masu rarrafe.
A wuraren da fitilu da fitilun mota suka haska, suna samun abinci a cikin birane da birane. Idan ba a yi nasarar farauta ba, mai farauta mai fuka-fukai ya ɗan ɗan huta kafin yunƙuri na gaba ya kama abin farauta. Dogayen fikafikan sa suna yin shiru kamar na mujiya, wanda ke inganta abun mamaki yayin kai hari.
Kiba mai kaifin baki
Kayatattun katun sun yi kiwo a watan Afrilu a Gabon, a cikin Maris da Oktoba-Nuwamba a Saliyo, a cikin Afrilu-Yuni da Oktoba a Gabashin Afirka, kuma a watan Mayu a Afirka ta Kudu. Tsuntsaye masu ganima suna gina gida a kan babban itace. Fagen fadi ne wanda aka gina shi da ƙananan rassa tare da koren ganye. Gida yana a cikin cokali mai yatsa ko kuma a gefen reshen bishiyoyi kamar baobab ko eucalyptus.
Sau da yawa, tsuntsaye sukan yi shewa a wuri ɗaya tsawon shekaru.
Akwai sanannun lokuta na yin sheƙa a cikin bishiyoyi a cikin gari inda jemagu ke rayuwa. Mace tana yin ƙwai masu ƙyalli guda 1 ko 2, wani lokaci tare da launuka masu launin shuɗi ko ruwan kasa mai faɗi a faɗin ƙarshen. Duka tsuntsayen sun kunshi rikon kwanaki 48. Kaji sun bayyana rufe da farin fluff. Basu barin gida kwana 67 ba. 'Ya'yan suna ciyar da mace da na miji.
Matsayin kiyayewa na babban kayan masarufi
Adadin yawan kitsen da aka buɗe baki yana da wahalar tantancewa saboda yanayin rayuwar dare da ɗabi'ar ɓoyewa a cikin manyan ganyaye da rana. Wannan nau'in tsuntsaye na ganima galibi ana ɗaukarsa a matsayin mara ƙaranci. A Afirka ta Kudu, ƙarancinsa ya yi ƙasa, mutum ɗaya ya mallaki yanki na murabba'in kilomita 450. A cikin yankuna masu zafi da ma cikin birane, kitsen bakin-ya fi kowa. Babban barazanar wanzuwar jinsin yana wakiltar tasirin waje, tunda gidajen da ke kan tsauraran rassa sun lalace cikin iska mai ƙarfi. Ba a bayyana tasirin magungunan kwari ba.
An ƙididdige kitsen da aka buɗe baki a matsayin jinsin da ke da barazanar kaɗan.