Moon gourami (Trichogaster microlepis)

Pin
Send
Share
Send

Lunar gourami (Latin Trichogaster microlepis) ya fita waje don launinsa daban. Jikin yana azurfa tare da ɗanɗano mai ɗanɗano, kuma maza suna da ɗan ɗanɗano mai ɗanɗano a ƙashin ƙugu.

Ko da a cikin karamin haske a cikin akwatin kifaye, kifin ya fita da haske mai laushi mai laushi, wanda ya sami sunan shi.

Wannan abin birgewa ne, kuma sifar jikin da ba a saba gani ba da kuma dogayen filastous finafinan ciki suna sa kifin ya zama sananne sosai.

Wadannan fika-fikai, yawanci lemu ne masu launi a cikin maza, suna zama ja yayin juyawa. Launin ido shima baƙon abu bane, yana da ja-orange.

Wannan nau'in gourami, kamar sauran, na gidan labyrinth ne, ma'ana, suma suna iya shaƙar iskar oxygen, sai dai narkar da su a cikin ruwa. Don yin wannan, suna tashi sama kuma suna haɗiye iska. Wannan fasalin yana basu damar rayuwa cikin ƙarancin iskar oxygen.

Rayuwa a cikin yanayi

Günther ne ya fara bayyana wata gourami (Trichogaster microlepis) a cikin 1861. Yana zaune a Asiya, Vietnam, Cambodia da Thailand. Baya ga ruwan asalin, ya bazu zuwa Singapore, Kolombiya, Kudancin Amurka, galibi ta hanyar sa ido kan masanan ruwa.

Jinsin ya yadu sosai, ana amfani dashi don abinci daga mazaunan karkara.

Koyaya, a yanayi, kusan ba a kama shi, amma ana yin shi a gonaki a Asiya tare da nufin siyar da shi zuwa Turai da Amurka.

Kuma dabi'a tana rayuwa ne a wani yanki mai fadi, wuraren zama kududdufai, fadama, tabkuna, a cikin ambaliyar ruwa ta ƙananan Mekong.

Ya fi son tsayayyen ko ruwa mai gudana, tare da yalwar ciyawar ruwa. A dabi'a, yana ciyar da kwari da zooplankton.

Bayani

Gourami na lunar yana da kunkuntar, a matse jikin gefe da ƙananan sikeli. Ofaya daga cikin siffofin shine ƙashin ƙugu.

Sun fi sauran labyrinth girma kuma suna da matuƙar damuwa. Ko kuma yana jin duniyar da ke kewaye da shi.

Abun takaici, a tsakanin wata gourami, nakasawa suna da yawan gaske, tunda ana ketare shi na dogon lokaci ba tare da ƙara sabon jini ba.

Kamar sauran labyrinths, wata yana shakar iskar oxygen, yana haɗiye shi daga saman.

A cikin akwatin kifayen sararin samaniya zai iya kai 18 cm, amma yawanci ƙasa - 12-15 cm.

Matsakaicin tsawon rai shekaru 5-6 ne.

Launin azurfa na jiki an ƙirƙira shi da ƙananan ma'auni.

Yana da kusan monochromatic, kawai a bayan baya za a iya samun tintsin kore, da idanu da fincin pelvic ne orange.

Yaran yara yawanci basu da launi mai haske.

Wahala cikin abun ciki

Kifi ne mara kyau kuma mai kayatarwa, amma ya cancanci adana shi don ƙwararrun masanan ruwa.

Suna buƙatar shimfiɗa akwatin kifaye tare da yawancin tsirrai da daidaito mai kyau. Suna cin kusan dukkanin abinci, amma suna da jinkiri kuma an ɗan hana su.

Kari kan haka, kowa yana da halinsa, wasu na da kunya da lumana, wasu kuma marasa kyau.

Don haka abubuwanda ake buƙata don ƙarar, jinkiri, da rikitaccen yanayi suna sa kifin gourami na wata bai dace da kowane mashigin ruwa ba.

Ciyarwa

Mai komai, a yanayi yana ciyar da zooplankton, kwari, da tsutsa. A cikin akwatin kifaye, akwai abinci na wucin gadi da na rayayye, kwari da tubifex suna da daɗin gaske, amma ba za su ba da shrimp brine, coretra da sauran abinci mai rai ba.

Za a iya ciyar da shi tare da allunan da ke ɗauke da abincin shuka.

Adana cikin akwatin kifaye

Don kulawa kuna buƙatar babban akwatin kifaye tare da buɗe wuraren ninkaya. Ana iya kiyaye yara a cikin akwatin kifaye na 50-70 litas, yayin da manya ke buƙatar lita 150 ko sama da haka.

Wajibi ne a ajiye ruwan a cikin akwatin kifaye kusa da yadda za a iya samun yanayin iska a cikin ɗakin, tunda kayan aikin labyrinth na iya lalacewa saboda bambancin yanayin zafin jiki a cikin gourami.

Tacewa ya zama dole tunda kifi yana da yawan amfani kuma yana haifar da almubazzaranci da yawa. Amma a lokaci guda yana da mahimmanci kada a ƙirƙiri ƙarfi mai ƙarfi, gourami ba ya son wannan.

Sigogin ruwa na iya zama daban-daban, kifi ya daidaita da kyau. Yana da mahimmanci a kiyaye wata a cikin ruwan dumi, 25-29C.

Soilasa na iya zama komai, amma wata yana kama da cikakkun duhu. Shuka sosai yana da mahimmanci don ƙirƙirar wuraren da kifin zai ji da lafiya.

Amma ka tuna cewa su ba abokai bane da tsire-tsire, suna cin tsire-tsire-tsire-tsire-tsire-tsire har ma da tumɓuke su, kuma gaba ɗaya suna shan wahala sosai daga harin wannan kifin.

Ana iya adana halin kawai ta amfani da tsire-tsire masu wuya, misali, Echinodorus ko Anubias.

Karfinsu

Gabaɗaya, nau'ikan sun dace da aquariums na gari, duk da girmansa kuma wani lokacin mawuyacin yanayi. Za a iya kiyaye shi shi kaɗai, a biyu-biyu ko a ƙungiya idan tankin ya isa sosai.

Yana da mahimmanci ga ƙungiyar ta ƙirƙiri mafaka da yawa don mutane da ba su ba na farko a cikin matsayi na iya ɓoyewa.

Suna tare da sauran nau'ikan gouras, amma maza yanki ne kuma suna iya yaƙi idan babu wadataccen wuri. Mata sun fi nutsuwa.

Guji ajiyewa tare da ƙananan kifin da zasu iya ci da nau'ikan da zasu iya fasa fika, kamar su dwarf tetradon.

Bambancin jima'i

Maza sun fi mata fifiko, kuma fincinsu da fincinsu na tsayi sun fi tsayi da kyau a ƙarshen.

Fitsarin ƙashin ƙugu ruwan lemu ne ko ja a cikin maza, yayin da a mata ba su da launi ko rawaya.

Sake haifuwa

Kamar yawancin labyrinths, a cikin gourami na wata, yayin tsarin haihuwar, namiji yana gina gida daga kumfa. Ya ƙunshi kumfa na iska da ƙwayoyin tsire-tsire don ƙarfi.

Bugu da ƙari, yana da girma ƙwarai, 25 cm a diamita kuma 15 cm a tsayi.

Kafin haihuwa, ana ciyar da ma'aurata da abinci mai rai, mace mai shirin haihuwa ta zama mai kiba sosai.

Ma'aurata an dasa su a cikin kwalin spawn, tare da nauyin lita 100. Matsayin ruwa a ciki ya zama ƙasa, 15-20 cm, ruwa mai laushi tare da zafin jiki na 28C.

A saman ruwa, kuna buƙatar fara shuke-shuke masu iyo, wanda ya fi dacewa Riccia, kuma a cikin akwatin kifaye kansa akwai manyan bishiyoyi na dogayen tushe, inda mace zata iya ɓoyewa.


Da zaran an shirya gida gida, wasannin mating zasu fara. Namiji ya yi iyo a gaban mace, ya baje fiskarsa ya kuma gayyace ta zuwa gida.

Da zaran mace ta yi iyo, sai namiji ya rungume ta da jikinsa, yana fitar da ƙwai kuma yana saka mata cikin gaggawa. Caviar na shawagi zuwa saman, namiji ya tattara shi ya sanya shi zuwa gida, bayan haka kuma ana maimaita komai.

Tsarin kifi yana ɗaukar awanni da yawa a wannan lokacin, har zuwa ƙwai 2000, amma a matsakaita kusan 1000. Bayan sun haihu, dole ne a dasa mace, tun da na miji na iya doke ta, duk da cewa a cikin wata gourami ba ta da faɗa fiye da sauran jinsunan.

Namiji zai kiyaye gida har soyayyen ya yi iyo, yawanci yakan kyankyashe kwana 2, kuma bayan wasu kwana biyu sai ya fara iyo.

Tun daga wannan lokaci, dole ne a dasa namiji don kauce wa cin soyayyen. Da farko, ana ciyar da soya da ciliates da microworms, sa'annan a canza su zuwa nauplii na brine.

Malek yana da matukar damuwa da tsabtace ruwan, saboda haka canje-canje na yau da kullun da kuma cire ragowar abinci suna da mahimmanci.

Da zarar kayan aiki na labyrinth suka kirkira kuma ya fara hadiye iska daga saman ruwa, ana iya ƙara matakin ruwa a cikin akwatin kifin a hankali.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Large Snake Skin Gourami (Nuwamba 2024).