Iriatherina werneri

Pin
Send
Share
Send

Iriatherina Werneri (lat.Iriatherina werneri) kifi ne wanda yake birgeshi da yanayin jikinsa da launinsa. Kyalli da kyawu sun fi birgewa yayin da ka fahimci cewa bai fi 5 cm tsayi ba.

Kuma idan muka yi la'akari da cewa mafi yawan lokuta a karo na farko da zaka ganshi a siyarwa, inda kifayen ke matsi kuma kodadde, to duk kyawawan halayen sa za'a iya yaba su ne kawai a cikin akwatin kifaye na gida.

Flockungiyar da ke tsirowa ɗayan ɗayan kyawawan halittu ne don kiyayewa. Amma, zai fi kyau a ajiye su don masu ilimin ruwa tare da wasu ƙwarewa wajen kiyaye bakan gizo.

Waɗannan kifin suna da ƙaramin baki, kuma suna cin abinci a hankali da kunya, saboda haka koyaushe suna iya kasancewa cikin yunwa a cikin akwatin kifaye na kowa. Bugu da kari, suna nema akan sigogin ruwa da canjin su.

Rayuwa a cikin yanayi

An fara bayyana jinsin a cikin 1974 ta Maken. Suna zaune a Indonesia, New Guinea, da arewacin Australia.

A Papua New Guinea, suna zaune Merauke da Fly River, kuma a ƙarshen suna iya iyo sama da kilomita 500 zuwa bakin kogin. Kuma a Ostiraliya, suna zaune a cikin dausayi da ambaliyar kogin Jardine da na Edward.

A dabi'a, ana samun iriaterines na Werner a cikin ruwa mai tsabta na koguna tare da ɗan ƙaramin yanayi, da kuma cikin fadama da wuraren da suka yi girma.

Matasa da mata suna yin manyan makarantu waɗanda ke kiyaye ciyayi mai danshi da kayan miya. Maza da aka gicciye wa irin waɗannan garken, da fatan za su sami mace dace.

Suna ciyarwa akan phytoplankton, diatoms, kwari waɗanda suka faɗo cikin ruwa da abinci iri daban-daban.

Bayani

Fisharamin kifi, ya kai tsawon cm 5 kaɗai.Saboda haka, ba sa rayuwa mai tsayi sosai, tsaran rayuwarsu shekaru 3-4 ne a ƙarƙashin kyakkyawan yanayi.

Bayyanar abu ne mai wahalar bayyana, tunda ga mazan guda ɗaya komai ya dogara da lafiya, abinci mai gina jiki, haske, har ma da matsayin cikin garken.

Wahala cikin abun ciki

Gabaɗaya, Werner na Iriaterina yana tare sosai a cikin akwatin ruwa na gida. Amma, akwai sharuɗɗan da dole ne a cika su don wannan. Suna da matukar damuwa da sigogin ruwa da canje-canje a cikinsu.

Mafi yawan lokuta, mafi wahalar sashin mallakar shine lokacin jigilar kifi da daidaitawa zuwa sabon akwatin kifaye.

Suna kuma da kunya kuma suna cin abinci a hankali. Don haka a cikin akwatin kifaye na gaba ɗaya, koyaushe ya kamata ku tabbatar sun karɓi isasshen abinci.

Ciyarwa

Masu komai, a yanayi suna cin algae, 'ya'yan itacen da suka faɗi a cikin ruwa, ƙananan kwari da plankton iri-iri. A cikin akwatin kifaye, yakamata a ciyar dasu da ingantaccen flakes da ƙananan abinci mai rai.

Misali, tubifex, daskararren ruwan shrimp, daphnia, microworm, da ƙari. Ciyar da abinci wanda yayi yawa zai haifar da yunwa da rauni.

Kuna buƙatar ciyarwa a ƙananan ƙananan, sau da yawa a rana, tabbatar da cewa kifin yana da lokacin cin abinci idan ya faru a cikin akwatin kifaye na kowa.

Adana cikin akwatin kifaye

Kodayake karami ne, amma kifi mai aiki sosai, wanda ake buƙatar akwatin kifaye na lita 60 ko sama da haka kuma dole ne a rufe shi sosai don kaucewa tsallakewa.

Kifi yana da matukar damuwa ga sigogin ruwa da inganci, don haka ana buƙatar matattara mai kyau, canje-canje na mako-mako da tsabtace ƙasa. Haɗuwa da ammoniya da canje-canje a cikin pH suna cutar da ita kuma dole ne a guje shi.

Kuna buƙatar kiyayewa a cikin garken tumaki, aƙalla guda 5, amma sama da 10 ya fi kyau.Kusan kimanin maza da mata mata biyu ne ga kowane namiji.

Kamar yadda yake tare da kowane bakan gizo, akwatin kifaye wanda yayi kama da mazauninsu na asali shine mafi dacewa da iriaterines.

Wani akwatin akwatin kifaye da ke da shuke-shuke, tare da ƙasa mai duhu, kuma ba haske mai haske shine kyakkyawan yanayin. Duk da girmansu, suna kifin aiki sosai kuma kuna buƙatar barin sarari don iyo.

Yawancin irises suna son ƙarfi, amma ba Werner ba. Suna rayuwa ne a cikin koguna da raƙuman ruwa, amma tsaftatacce kuma mai wadataccen oxygen, don haka aeration ya fi dacewa.

Sigogi don abun ciki: zazzabi 23-28 ° С, ph: 5.5-7.5, 5 - 19 dGH.

Karfinsu

Kifi mai salama. A cikin akwatin kifaye na kowa, ba sa taɓa kowa, amma su kansu na iya wahala. Saboda ƙaramin girman su, halin ɗabi'a da taka tsantsan game da abinci mai gina jiki, ana iya samun rashin abinci mai gina jiki a cikin babban akwatin kifaye.

Galibi suna zama tare da sauran iris, sai dai idan sun yi yawa ko kuma akwatin kifaye yayi karami. Kada ka kasance tare da kifi mai saurin fasa ƙura ga maƙwabta. Ba a taɓa shrimp ba.

Suna son biyewa juna, kuma maza suna nuna launinsu da ƙawayensu na marmari.

A cikin garken inda duk jinsunan suke, maza suna da launuka masu haske.

Don kauce wa damuwa a cikin akwatin kifaye, zai fi kyau a ci gaba da ɗa namiji ko fiye da uku, kodayake fadan da suke yi har yanzu ya fi ado na taga.

Bambancin jima'i

Rarrabe namiji da mace abu ne mai sauki. A cikin maza, fins suna da tsayi sosai kuma suna da launuka masu haske.

Sake haifuwa

Duk da cewa kiwo na Werner na Iriaterine mai sauki ne, ya fi wuya a sami soya, har ma da wahalar tayar da shi.

Taushi, ruwan acidic yana da mahimmanci a cikin akwatin kifaye. Dole ne a ɗaga zafin ruwan sama da 26 ° C.

Abubuwan da aka zaɓa an adana kuma ana ciyar dasu sosai tare da abinci mai rai. Kuma ana ƙara shuke-shuke da ƙananan ganye, kamar ganshin Javanese a cikin akwatin kifaye.

Tun da kifin ya ɓuya kwanaki da yawa, ana cire ganshin yayin da ƙwai suka fito.

Ana ciyar da soya tare da infusoria da gwaiduwa na kwai.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Threadfin Rainbowfish - Iriatherina werneri (Disamba 2024).