Cairn terrier

Pin
Send
Share
Send

Cairn Terrier shi ne mafi tsufa nau'in jirgin ruwa, ɗan asalin ƙasar Scotland. Wannan nau'in ya samo sunansa ne saboda yana farauta tsakanin dutsen da mutane suka yi da duwatsu, a yawon shakatawa na Rasha, da kuma a Turanci. Kodayake karnuka sun kasance shekaru aru aru, amma sunan saurayi ne.

A wasan kwaikwayon kare na farko wanda Cairn Terriers ya shiga, ana kiran jinsi Shorthaired Skyterrier. Wannan ya haifar da kuka tsakanin magoya bayan skyterie kuma an sake canza nau'in.

Abstracts

  • Kerns sune yan ta'adda na yau da kullun, wanda ke nufin suna son haushi, tono da bi. Ana gyara wannan halayyar ta hanyar horo, amma ba za'a iya lalata shi ba. Idan yanayin yanayin Terrier bai dace da ku ba, to yakamata ku zaɓi wani nau'in.
  • Suna da hankali da son sani, amma a karan kansu. Maigidan yana buƙatar ci gaba da kasancewa cikin rawar jagoranci wanda Cairn Terriers zai ƙalubalance shi lokaci-lokaci.
  • Suna son kulawa da sadarwa, bai kamata ku bar su su na dogon lokaci ba. Halin lalata na iya farawa.
  • Maɗaukaki suna tsammanin sun fi girma fiye da yadda suke. Kada kuyi mamaki idan suka fara faɗa da kare sau da yawa.
  • Suna son yara, amma ba sa son lalata. Ku koya wa yaranku su zama masu saukin kai da kare.

Tarihin irin

An halicci Cairn Terrier sama da shekaru 200 da suka gabata a Tsibirin Skye (Scotland) kuma ana ɗaukarsa ɗayan tsofaffin tsoffin jirage. Da farko, duk karnukan da asalinsu Scotland ne ana kiransu 'yan amshin shata, amma a shekarar 1872 an bullo da wani sabon tsari kuma sun kasu kashi biyu: masu jannatin sama da na dandy dinmont.


Ofungiyar masu jigilar sama sun haɗa da karnukan da muka sani a yau a matsayin Cairn Terriers, kazalika da Scotch Terriers da West Highland White Terriers. Bambanci tsakanin su kawai a launi ne. A cikin 1912, an lasafta su azaman jinsin na dabam, wanda aka sanya wa suna da santsin duwatsu warwatse ko'ina cikin tsaunukan Scotland. Sun kasance sau da yawa mafaka don berayen da karnuka ke farauta.

Bayani

Cairn Terriers ƙananan dogsan karnuka ne masu gajerun kafafu da gashi marasa ƙarfi, su wakilai ne na rukunin rukunin: masu aiki, masu ƙarfi da aiki tuƙuru. Suna da gajarta da fadi fiye da sauran maharan da kuma maganganun kamar fox.

The Cairn Terrier Standard yana bayanin kare wanda ya kai shekaru biyu. Girman kare kaɗan ne. Tsayin da ya dace a bushe ga maza shine cm 25, don bitches 23-24 cm. Nauyin 6-7.5 kilogiram, tsoffin karnuka na iya yin nauyi kaɗan. Karnuka da ke ƙasa da shekaru biyu na iya cika waɗannan ƙa'idodin.

Wool na iya zama na kowane launi, ban da daskararren fari da baƙar fata, baƙar fata mai launin ruwan ƙasa. A zahiri, suna iya canza launi a tsawon rayuwar su, galibi brindle Cairn Terriers ya zama baƙi ko azurfa akan lokaci.

Gashi na waje yana da wuya, thearƙashin suturar yana da taushi kuma gajere, kusa da jiki. Yana aiki azaman kariyar yanayi, mai hana ruwa ruwa.

Akwai gashi da yawa a kai da bakin fuska, wanda ya fi laushi a jiki. Idanuwan launin ruwan kasa an ware su nesa da ɓoye ƙarƙashin gashin gira. Kunnuwa kanana ne, tsayayyu, masu fadi sosai a gefunan kai. Suna da baƙaƙen hanci, manyan hakora da cikakkiyar magana.

Wutsiya gajere ce, mai walƙiya, ana ɗauke da fara'a, amma ba ta taɓa juyawa ta baya ba. Duk da fulawar, bai kamata wutsiyar ta sami abin hawa ba.

Hali

Cairn Terriers suna da kyakkyawan abokai da karnukan gida, idan har sun sami aiki da hankali sosai. Suna da tausayawa, masu saurin motsa rai kuma suna da wasa koda a cikin tsufa.

Duk da cewa suna son mutane da kamfani, son saninsu, hankalinsu da kuma 'yancin kan su yasa suka shiga neman abin da ya dace dasu maimakon kwanciya akan shimfida. Ya kamata Cairn Terriers su zauna a cikin gida, cikin kusanci da danginsu, kuma ba a kan wata sarkar a farfajiyar ba. Maza sun fi so, mata na iya zama masu zaman kansu.

Suna son yara kuma suna jin daɗin wasa da su, amma kada ku bar ƙananan yara su kaɗai tare da kare. Cairn Terriers suna da ƙauna da mutane, amma ba za su jure wa rashin hankali ba.

Don horar da kareka don sabbin abubuwa, daga kwikwiyo, gabatar da shi ga yara, mutane, kamshi, wurare da abubuwan ji. Haɗin kai na farko zai taimaka wa ɗan kwikwiyo naka ya girma cikin nutsuwa da buɗewa.

Waɗannan masu aminci ne masu kulawa waɗanda ke da ƙanshin ƙanshi, suna iya gano baƙo da murya mai daɗin ji don tayar da ƙararrawa. Amma, suna da abokantaka kuma galibi suna gaishe mutane duka.

Haka ne, sun fi son mutane fiye da sauran dabbobi. Ba sa son kuliyoyi kuma suna iya kai musu hari. Suna da kyakkyawar ma'anar farauta don bi su da kashe ƙananan dabbobi. Saboda wannan, yayin tafiya tare da su, kuna buƙatar riƙe shi a kan kaya. Suna samun yaren gama gari tare da wasu karnukan, amma idan yakai ga fada, basa bada kai bori ya hau.

Horon biyayya yana da mahimmanci, amma Cairn Terriers suna da hankali kuma basa amsa umarni mara kyau. Maigidan yana buƙatar tabbatar da kansa kasancewarsa tsayayye, daidaitacce kuma mai ladabi. In ba haka ba, asalinku zai yi ƙoƙari ya mamaye gidan kuma zai zama yankuna.

Suna buƙatar kulawa da kaya, ba tare da kare ba zai gundura, haushi, yatsu cikin takalmi da kayan ɗaki. Amma horo tare da su abu ne mai sauki, tunda Cairn Terriers yana da wayo kuma yana koyo da sauri, abin da basa so shi ne karfin zuciya.

Ana buƙatar tafiya mai tsayi na yau da kullun, idan a cikin birane, to a kan kaya. Suna son yin gudu kyauta, amma ya fi kyau a bar kare ya tafi kawai a cikin wuraren da ba shi da ruwa sannan kuma su sa masa ido.

Ana iya maye gurbin tafiya da wasanni a cikin gidan, amma a cikin keɓaɓɓun yanayi. Kern yana iya zama tare a cikin gidan, idan har basu gaji ba kuma suna samun motsa jiki da kulawa a kai a kai.

Kulawa

Cairn Terriers suna buƙatar ƙarancin ado na kusan awa ɗaya a mako don tsaftace su. Idan ana amfani da ulu a kai a kai, to kusan ba a iya gani a cikin ɗakin, tunda sun zubar da matsakaici.

Mutane da yawa suna da rashin lafiyan cin abincin ƙuru, don haka ku kula da ƙwari da amfani da abin wuya.

Lafiya

Cairn Terriers gabaɗaya nau'in kiwon lafiya ne, tare da tsawon shekaru 14-15, wani lokacin har zuwa 18. Suna da nauyin kiba, don haka kar a cika su kuma su kasance masu motsa jiki.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Cairn Terrier (Yuni 2024).