Kayan kwalliya sune ɗayan dabbobin da akafi sani a duniyarmu. Baki da fari dogaye, allurai masu kaifi sune katin kiran su.
Bayani
A halin yanzu, masanan kimiyyar dabbobin suna da zuriya biyar a cikin dangin maraina, wanda ke cikin tsarin beraye. Gwanin yana da mafi yawan allura a cikin dukkanin dabbobi masu shayarwa a duniyarmu. Abubuwan da suka fi tsayi kuma ba ƙarfi ba har zuwa tsawon santimita 50. Suna ɓacewa ba tare da wahala da rashin jin daɗin da ba dole ba ga dabba. Allura masu matsakaiciya suna da tsawon santimita 15 zuwa 30 kuma suna da kauri kimanin milimita 7. Jawo irin na farji yana rufe kai, wuya da ciki, yana da launin ruwan kasa-mai-toka. Amma ba duk kayan kwalliya bane ke da allura a bayansu kawai. An rufe kayan kwalliyar Rothschild da kananan allurai. Nauyin beran daga kilogram biyu zuwa goma sha bakwai.
Yankunan farji suna da hakora 20 ne kacal da kuma na gaban goshi guda biyu waɗanda suke girma cikin rayuwa, kuma enamel ɗin ruwan horon ne mai launin ruwan hoda.
Wurin zama
Gidan mazaunin wadannan allurai masu kama da allura sun cika girma. Ana iya samun su a cikin Asiya da Afirka, a cikin Amurka, Ostiraliya. Hakanan ana iya samun kwarkwata a cikin Turai, amma har yanzu masana kimiyya suna buɗe tambayar ko yankin Kudancin Turai yanayin rayuwarsu ne ko kuma 'yan Adam ne suka kawo su.
Abin da yake ci
Dukan abincin da ake amfani da shi a gidan abincin ya ƙunshi abinci na tsire-tsire. Suna cin abinci iri-iri cikin farin ciki (waɗannan na iya zama tushen shuke-shuke, shrubs, itatuwa). A lokacin rani, dabba ta fi son ganye mai laushi na shuke-shuke matasa. A lokacin kaka, duk da haka, ana fadada abincin sosai tare da fruitsa fruitsan itace da berriesa berriesan itace (alal misali, apples, inabi, kankana da kankana, alfalfa da ƙari mai yawa). Gwangwani galibi suna ratsa lambu da ƙasashen noma kuma suna lalata girbin cucumbers, dankali da musamman kabewa. Yayin cin kabewa, kyankyasai suna jin daɗin ɗanɗano sosai don haka za su iya yin shuru da shuru har ma da gurnani.
An rarraba kayan kwalliya a matsayin kwari, ba wai kawai don shiga cikin ƙasar noma ba, har ma don gandun daji, suna haifar da mummunar illa. Porcupines suna matukar son bawon itaciya tare da rassa matasa, waɗanda suke ciyar dasu a lokacin sanyi. a farkon bazara, babban goro zai iya lalata sama da bishiyoyi ɗari masu lafiya.
Makiya na halitta
Babban balaga bashi da makiya da yawa a cikin daji. Alluranta masu kaifi suna ba da kyakkyawar kariya daga masu farauta (damisa da cheetahs, da damisa). Da zaran ango ya hango hatsari, sai ya fara yi wa abokin karawarsa gargadi da tsawa da kuma tsoratar da allura. Idan abokan gaba ba su ja da baya ba, to sai agidan ya ruga wa abokan gaba da saurin walƙiya ya soka masa allurai da suka rage a jikin magabcin. Allura ce ta kwalliya wacce a wasu lokuta ke sanya manyan dabbobi masu damfara (damisa, damisa) su afkawa mutane.
Wataƙila maƙiyi mafi haɗari ga kayan marmari shi ne mutum. A wasu ƙasashe, ana farautarta don allurar ta, wacce daga baya ta zama ado, kuma ana ɗaukar nama a matsayin mai ɗanɗano.
Gaskiya mai ban sha'awa
- Alluran farji suna girma koyaushe. A madadin ƙananan allurai, sababbi nan da nan suka fara girma, don kada dabbar ta zauna ba tare da kariya ba.
- Kimanin shekaru dubu 120 da suka wuce, kayan kwalliya sun kasance a cikin Urals. A cikin tsaunukan Altai, 'ya'yan alfanun sun rayu ne a cikin Mummunan da kuma caan fashi da beran fashi. Bayan farawar sanyi (kimanin shekaru dubu 27 da suka gabata), kayan kwalliya sun ɓace daga ƙasar Altai.
- Sabanin yadda aka yi imani da shi, allurar beran ba ta da dafi. Amma tunda allurar na iya zama datti, mannewa a jikin mai laifin na iya haifar da matsaloli da yawa, kuma musamman haifar da kumburi.
- Ba safai ake yin alkunya da su kadai ba. Asali, suna kafa kananan kungiyoyi wadanda suka kunshi mace, namiji da zuriyarsu. Ana haihuwar yara da buɗe idanu da allurai masu taushi waɗanda ke da taurin gaske cikin sauri. Tuni kusan sati ɗaya da haihuwa, allurar jariri na iya ƙyalƙyali sosai.
- Yankuna sunyi kyau sosai a cikin bauta kuma, tare da kulawa mai kyau, na iya rayuwa har zuwa shekaru 20. A cikin daji, shekarun ɗan gida ya kai kimanin shekaru 10.