Tsarin phosphorus a cikin yanayi

Pin
Send
Share
Send

Phosphorus (P) yana ɗaya daga cikin mahimman abubuwa da kuma mahaɗar halittar, tunda yana da wani ɓangare na ƙwayoyin nucleic acid da sauran abubuwan da suke cikin aikin kumburi. Rashin sinadarin Phosphorus yana haifar da raguwar yawan aiki a jiki. Tare da yaduwar wannan sinadarin a cikin muhalli, duk abubuwan da ke ciki ko dai sun narkar da kadan, ko kuma kusan basa narkewa. Abubuwan da suka fi dacewa sune magnesium da calcium orthophosphates. A wasu hanyoyin magance su, ana jujjuya su zuwa fodoshin dihydrogen, wanda fure yake sha. A sakamakon haka, mahallin da ke dauke da sinadarin phosphorus suna fitowa daga phosphates na cikin jiki.

Formation da wurare dabam dabam na P

A cikin muhalli, ana samun phosphorus a cikin wasu duwatsun da ke faruwa a cikin hanjin Earthasa. Za'a iya sake zagayowar wannan yanayin a cikin yanayi zuwa matakai biyu:

  • na ƙasa - yana farawa ne lokacin da duwatsu masu ɗauke da P suka zo saman, inda ake yin su;
  • ruwa - sinadarin ya shiga cikin tekun, wani ɓangare yana wakiltar wakilan phytoplankton, wanda, bi da bi, tsuntsayen teku ke cinye shi kuma suna fitar da shi tare da kayan sharar su.

Wani ɓangare na najasar tsuntsaye, wanda ya ƙunshi P, ya ƙare a kan ƙasa, kuma ana iya sake wanke su cikin teku, inda komai zai ci gaba tare da da'ira ɗaya. Hakanan, phosphorus yana shiga cikin yanayin ruwa ta hanyar bazuwar jikin dabbobi. Wasu daga cikin kwarangwal din kifin sun sauka a gindin tekuna, sun tara kuma sun zama duwatsu na laka.

Yawan jijiyoyin tafki tare da phosphorus yana haifar da sakamako mai zuwa:

  • karuwa a yawan tsire-tsire a yankunan ruwa;
  • furanni na koguna, tekuna da sauran ruwaye;
  • maimaitawa.

Waɗannan abubuwan da ke ƙunshe da phosphorus kuma suna kan ƙasa suna shiga cikin ƙasa. Tushen shuki yana sha P tare da sauran abubuwa. Lokacin da ciyawa, bishiyoyi, da bishiyu suka mutu, phosphorus yakan dawo ƙasa tare da su. Ana ɓacewa daga ƙasa lokacin da yashewar ruwa ya auku. A waɗancan ƙasashe inda akwai babban abun ciki na P, ƙarƙashin rinjayar dalilai daban-daban, ana samun apatites da phosphorites. Wani keɓaɓɓiyar gudummawa ga zagayen P ana yin ta ne ta hanyar mutanen da suke amfani da takin mai phosphorus da sinadaran gida tare da R.

Don haka, sake zagayowar phosphorus a cikin muhalli tsari ne mai tsayi. A yayin gudanar da aikin, sinadarin ya shiga ruwa da kasa, ya shayar da dabbobi da tsirrai wadanda suke rayuwa a cikin kasa da kuma cikin ruwa, sannan kuma ya shiga jikin mutum cikin wani adadi.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: CIGABAN BAYANI AKAN MAGANI A CIKIN SHIRIN LAFIYA UWAR JIKI Dr zakariyya Haruna Abdullah. (Nuwamba 2024).