Scalaria: hoto, kwatancin, iri

Pin
Send
Share
Send

Kifin akwatin kifaye, mai kyakkyawa tare da kyawunsu, ya shahara sosai na dogon lokaci, duka tsakanin gogaggun masanan ruwa da kuma masu farawa. Kuma wannan ba abin mamaki bane, idan aka ba su asalin yanayin jikinsu da launi mai haske, wanda ke basu damar zama kayan ado mara kima na kowane tafki na wucin gadi.

Bayani

Wannan kifin na akwatin kifaye na dangin cichlid ne. Kuna iya saduwa da shi a cikin tafkunan da suke da ciyayi da yawa a tsakiyar yankin Kudancin Amurka. Yana da ban sha'awa a lura da cewa godiya ga mazaunin su a tsakanin ciyayi masu yawa da suka sami asalin jikin su na asali. Sunansa, wanda aka fassara shi a zahiri, yana kama da ganye mai fikafikai, wanda yake kama da shi. Amma bayan an kawo shi Turai, silar ta sami sunanta na biyu, wato Angel fish.

Dangane da bayyanar, sikeli shine ma'abocin shimfidar jiki wanda yake da azurfa mai launin azurfa tare da fin tsintsiya wanda yake zuwa karshen, wanda zai bashi wata jinjirin wata. Bugu da kari, bakaken ratsi-raunin da ke jikin inuwar daga jikin yana matukar kara kyawun kifin.

Kamar yadda aka ambata a sama, godiya ga wannan tsarin jiki, sikeli zai iya zagayawa cikin sauƙi da tsire-tsire masu yawa. A matsayinka na doka, mafi girman girman su a cikin akwatin kifaye shine 150 mm. Amma lokacin ƙirƙirar yanayi kusa-kusa da na halitta, ƙimarsu na iya kaiwa 260 mm.

Scalar dai kifi ne na tsawon rai. Don haka, iyakar tsammanin rayuwarsu na iya zama kimanin shekaru 10, kuma a wasu lokuta ma fiye da haka. Wannan shine dalilin da ya sa yawancin masu binciken ruwa suna fifita shi.

Rayuwa a cikin yanayin yanayi

Amfani da farko game da waɗannan kifin akwatin kifaye ya dawo cikin 1823. Amma kusan shekaru 100 sun shude kafin silar farko ta bayyana a Turai. Yana da kyau a nanata cewa tsawon shekaru, waɗancan nau'ikan silar waɗanda ake kiɗa don adana su a cikin akwatin kifaye sun sha bamban da waɗanda ke akwai a yanayi. A matsayinka na mai mulki, a cikin yanayin ɗabi'a, waɗannan kifin suna rayuwa a cikin wuraren da akwai ƙaramin tarin tsiro. Suna ciyarwa galibi akan kwari, soya da ciyayi.

Irin

A yau akwai adadi mai yawa na wannan kifin. Don haka, shahararrun sune:

  1. Sikarin zinariya.
  2. Black silar.
  3. Blue scalar.
  4. Sikeli mayafi.
  5. Scalaria Koi.

Yi la'akari da daki-daki game da waɗannan nau'ikan sikelin.

Zinare

Wannan kifin na akwatin kifaye, hotonsa ta hanyoyi da yawa yayi kama da kifin zinare daga tatsuniya mai suna iri ɗaya, tare da launin launinsa ya bambanta da takwarorinsu na daji. Don haka, wakilan wannan nau'in kwata-kwata babu ratsi-ratsi, kuma sikeli kansu suna da launi mafi kyau wanda yake tunatar da uwar lu'u-lu'u, wanda, a hade tare da kalar zinare ta jikin kifin, yana haifar da wasa na musamman tare da inuwar lu'lu'u masu daraja. Game da fika-fikai, sam ba su da launi kuma ba su da tsayi sosai.

Bugu da kari, fasalin sifa na zinare shine girman sa. Don haka, a cikin fursuna, girmanta na iya zama 170 mm. a cikin yanayin yanayi har zuwa 260 mm. Kulawar wannan kifin baya haifar da wata matsala. Don haka, don ƙunshinsa, ruwan famfo mai kyau ya isa. Ana ba da shawarar canza ruwan da bai wuce sau 1 a cikin kwanaki 7 ba kuma bai wuce 1/3 na jimlar duka ba. Hakanan, don ƙirƙirar yanayi mai kyau, ƙarancin yanayin ruwa zai kasance tsakanin digiri 26-28.

Ka tuna, kadaici yana da matukar wahala ga waɗannan kifayen. Saboda haka, zai fi kyau a saya su nau'i-nau'i.

Baƙi

Wannan kifin na akwatin kifaye kuma yana cikin nau'ikan kiwo na sikelin gama gari. Ya bambanta a cikin kwanciyar hankali da ƙarancin motsi. Matsakaicin iyakarta a cikin akwatin kifaye shine 150mm kuma girmanta 250mm. Bugu da kari, rayuwa daidai da sunan ta - wannan kifin kusan an shafe shi baki da kananan feshin fari, kamar yadda aka nuna a hoto.

Har ila yau, ya kamata a lura da cewa lokacin da ake shirin kula da baƙin sikeli, ya kamata mutum ya yi hattara ko da ɗan gurɓatar yanayi na ruwa. Yanayi mafi kyau duka ana ɗaukarta azaman tsarin yanayin zafin jiki na digiri 24-28 tare da taurin ruwa a kewayon 8-20. Bayan haka. ana ba da shawarar shigar da yanayi a cikin tafki na wucin gadi kuma kar a manta da yin canje-canje na ruwa na yau da kullun.

Gyaran sikeli mai baƙar fata ba zai zama da wahala ba ga mai farawa da ƙwararren masanin ruwa. Abu na farko da za'a tuna shine cewa yafi kyau a sayi karamin rukuni na waɗannan kifin. Hakanan ana ba da shawarar dasa wasu ciyayi a cikin akwatin kifaye don sake maimaita yanayin mazaunin.

Shuɗi

Wannan kifin na akwatin kifaye, hotonsa wanda aka lika a ƙasa, ya sami sunansa ne daga maɗaukakiyar sikeli na sikelin shuɗi da siffar ban mamaki. Wannan nau'in ma'aunin ya bayyana ba da daɗewa ba a Turai kuma mai kiwo daga Philippines K. Kenedy ne ya kiwata shi.

Kowane mai wannan kifin, bayan ya same shi, na dogon lokaci ba zai iya daina kallon kyan gani na shuɗin mala'ika da illar koren ciyayi a cikin akwatin kifaye ba. Blue angelfish babban kifi ne mai kyau. Babban mutum mai tsayin 150 mm kuma tsawo 260 mm. Abubuwan da aka bambanta maza da mata ya bayyana ba kawai a cikin girmansu ba, har ma a cikin ƙwanƙolin ƙwanƙolin ƙwanƙwasa da mahimmin ɓangaren gaban kai.

Don kiyaye waɗannan kifaye na akwatin kifaye daga zama matsala, kuna buƙatar halartar sayan babban akwatin kifaye (daga lita 100), kasancewar ciyayi, yanayi da haske mai kyau a ciki. Dangane da yanayin zafin jiki, waɗannan kifin na akwatin kifaye ba zai wanzu a cikin sanyi da ruwa ba. Kyakkyawan ƙimar zazzabi a gare su shine tsarin yanayin zafin jiki na digiri 27-28.

Mahimmanci! Tare da kulawa mai kyau, rayuwarsu ta kasance shekaru 7-9.

A rufe

Game da siffar jiki, wannan kifin kusan bai bambanta da sauran wakilan jinsinsa ba, wanda aka nuna a hoto. Jikinta kuma, kamar yadda yake, an daidaita shi a bangarorin biyu, kuma firam ɗin suna jawo hankali ga kansu da girmansu da tsarinsu kamar jinjirin wata. Launi ba a tsaye yake ba kuma zai iya bambanta. Girman babban mutum ya kai 250 mm.

Domin wannan kifin ya nuna kansa a cikin duk ɗaukakarsa, ya zama dole a samar musu da yanayi mai kyau. Don haka, kiyaye irin wannan kifin yana haifar da kiyaye tsarin yanayin zafin jiki a matakin digiri 26-28. Yana da kyau a nanata cewa raguwar zafin jiki na iya haifar da ci gaban cututtuka daban-daban a cikin sikeli. Bugu da kari, bai kamata mutum ya manta game da tsabtace ƙasa na lokaci-lokaci ba.

Game da ciyarwa, waɗannan kifin sun fi son cin abinci mai rai, amma banda, wani lokacin yana yiwuwa a basu abinci mai sanyi, wanda zai hana ƙananan ƙwayoyin cuta masu haɗari shiga jirgin.

Koi

Wadannan kifin, hotunan su wanda za'a iya gani a ƙasa, ana tuna su da farko don launin su mai ban sha'awa da banbanci, a wani wuri mai tuni da inuwar Japan koi. Yanayin jikinsu sam bai bambanta da sauran nau'ikan halittu ba. Babban launin jiki rawaya ne tare da bazuwar launuka masu launin baƙi da launuka madara. Baya yana da launi ja.

Mace ta bambanta da namiji a cikin ƙarami kaɗan da ciki mai zagaye. Tsayawa wannan kifin ba zai haifar da matsala ba koda kuwa ga mai farawa. Abinda kawai ake buƙata shine a kiyaye ƙa'idodin ƙa'idodin kula da su. Don haka, da farko dai, ya kamata a saya su biyu-biyu. Bugu da ari, tabbatar cewa ruwan bai yi tsauri ba kuma yanayin zafin ruwa yana tsakanin digiri 24-28.

Hakanan, ƙarfin akwatin kifaye bazai zama ƙasa da lita 70 ba. Ka tuna cewa idan ana aiwatar da abun da ke cikin sikeli ta la'akari da waɗannan sauƙaƙan buƙatun, to, ba kawai za su iya haɓaka ƙarfinsu ba ne, amma za su rayu na matsakaicin yuwuwar adadin shekaru.

Ciyarwa

Duk da nau'ikan nau'ikan, babu bambance-bambancen abinci mai gina jiki. Don haka. yana da kyau a ciyar dasu da abinci mai rai. Amma ya kamata a tuna cewa wannan kifin yana da rauni sosai. Saboda haka, an haramta shi sosai don a cire bayyanar cututtukan hanji da yawa a cikinsu. Don haka, ingantaccen abinci a gare su shine:

  1. Ciwon jini.
  2. Coretra.
  3. Live larvae na kwari daban-daban.

Yana da matukar mahimmanci a tabbatar cewa abincin koyaushe sabo ne. Hakanan, ya kamata ku yi taka tsan-tsan game da ciyar da tubule, kamar yadda aka yi imanin cewa zai iya zama mai ɗauke da ƙwayoyin cuta masu saurin kamuwa da cuta.

Idan ya cancanta, sikeli zai iya cin duka busasshen abinci da kuma daskararre, amma bai kamata ku yi amfani da shi azaman babba ba.

Karfinsu

Kodayake kiyaye sikeli ba ya haifar da wata matsala, ya kamata a tuna cewa ba su kaɗai suke cikin tafki na roba ba. Sabili da haka, ya kamata ku zaɓi maƙwabta na gari don su, don haka ƙarancin microclimate na cikin gida ba zai lalace ba da bege. Don haka, da farko dai, yana da kyau a lura da cewa, duk da yanayin salamarsa, a cikin mahalli na yau da kullun ana iya ɓarnatar da shi kaɗan. Don haka, alal misali, suna iya zama masu saurin fushi ga ƙananan kifi.

Makwabtan da suka fi dacewa da sikeli su ne kifi mai rai. Wanda ya hada da:

  1. Pecilia.
  2. Molly.
  3. Takobi.

Hakanan, idan ana so, ana iya ƙara su da guppies, amma a wannan yanayin, yiwuwar soyayyar ƙarshen zai zama kadan.

Ba a ba da shawarar da karfi a ajiye sikeli tare da sanduna, ƙaya, denosoni, tetragonopterus, kadinal.

Bugu da kari, wani abin ban sha'awa shi ne, tun suna matasa, sikeli ba su da nisa da juna, amma suna girma, sukan rabu biyu-biyu kuma suna yin iyo a cikin yanki.

Ka tuna cewa waɗannan kifayen suna da kunya sosai kuma duk wani motsi kwatsam, kunna fitilu da kuma ƙara sauti na iya ƙarfafa su.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: scalaria air challenge 2015. Baltic Bees. 6x Aero L-39C Albatros (Nuwamba 2024).