A cikin ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwar kowane mutum, ana iya adana abubuwan tunawa, kamar ƙaramin katantanwa a hankali yana rarrafe a bangon akwatin kifaye. Yanzu katantanwa ba su da wani sabon abu a gare mu kamar yadda suke a da. Wani abu kuma shine ganin katantanwa mai girman santimita 10 a girma kuma tana da nauyin kusan gram ɗari uku tare da kwalliya mai nauyi, mai nauyi, kyakkyawa. A cikin wannan labarin zamuyi ƙoƙari mu gano wanene Achatins, menene yakamata a kula dasu kuma menene fasalin abubuwan da suke ciki.
Duk da cewa babu kusan buƙatar kulawa da Achatina a kowace rana, ba su sami rarraba jama'a a Rasha ba, kuma yanzu ana ɗaukar su dabbobi da ba sa dace, ana yin su a gida kawai. Da farko, Achatina ya bayyana a gabar Afirka, wannan shine dalilin da ya sa zafi da zafi abubuwa ne da ba makawa a mazauninsu. Spreadarin yaɗuwarsu ya zama mai yiwuwa ne kawai saboda sa hannun wani mutum wanda ya ɗauke su zuwa kusan duk sassan duniya. Mamayewar waɗannan katantanwa da yawan cin amfanin gonar da suka yi bai daɗe da zuwa ba. Dangane da cewa suna hermaphrodites (suna haɗuwa da gabobin na tsarin haihuwar mace da na miji), kuma ɗayan ƙwai ɗaya zai iya kaiwa ɗari biyu, mamayewarsu ya zama kusan bala'i ga wasu yankuna. Haramcin jigilar su zuwa wasu ƙasashe na nan daram.
A cikin Rasha, Achatina bai sami tushen azaman kwari na amfanin gona ba saboda ƙarancin yanayin zafin yanayi da wani lokacin mawuyacin yanayi.
Kasancewarsu ɗaya daga cikin manyan molluscs, suna da wayo da saurin-hankali, kuma lokaci bayan lokaci, tare da horo mai kyau a gida, har ma suna iya haɓaka wasu halayen kwalliya.
Don cikakken fahimtar Achatina, dole ne mutum yayi tunanin cewa su ba kwayoyin halitta ba ne. Baya ga sanannun tanti tare da idanu a ƙarshen, katantanwa tana da zuciya tare da tsarin jini, huhu ɗaya, tsarin juyayi tare da cikakkiyar kwakwalwa, koda, kuma ba shi ke nan ba. Fatar katantanwa an daidaita ta don numfashi da ƙamshi, kuma azaman firikwensin haske mai haske, sabili da haka, tare da ƙarin haske, Achatina zai ji daɗi. A lokaci guda, duk da ci gaban da suke samu, katantanwa kwata-kwata basa jin su.
Bawon Achatina, ban da kare mollusk daga bushewa, yana aiwatar da aikin kare gabobin ciki, saboda haka, dole ne a kula da musamman yayin sarrafa shi. Bawon zai iya girma zuwa 25 cm a tsayi, kuma yanayin sa da launin sa zai canza dangane da abincin.
Gabaɗaya, akwai kusan nau'in ɗari na waɗannan katantanwar katantanwa a cikin yanayi, yayin da a cikin shagunan dabbobi mafi shahara sune Achatina fulica da reticulata.
Fulica, ba kamar reticulata ba, ba ta da motsi. Tana hutawa sosai kuma tana motsi kaɗan, yayin da reticulata ke da matuqar ban sha'awa da aiki. Fulica an fi ƙaunarta da sauƙin kulawa, kuma tana reticulata saboda gaskiyar cewa kallonta yana da ban sha'awa sosai.
Shirya wuri don Achatina
Domin haɓaka Achatina a gida, kafin siyan, yana da kyau a shirya mata wuri a gaba. Tabbas, zaku iya siyan terrarium a cikin shagon, amma don adana kuɗi, da kuma samun ainihin abin da kuke buƙata don mafi kyau yi shi da kanku. Lokacin shirya ko siyan “gida” don katantanwa, yana da kyau a bi ƙa'idodi masu zuwa:
- don kulawa ta yau da kullun da kulawa a gida, katantanwa ɗaya tana buƙatar sarari aƙalla lita 10 - 12;
- bangon terrarium ya kamata ya zama mai haske kuma mai ƙarfi, wanda aka yi da silicate ko gilashin ɗabi'a. Saboda tsananin ɗumi, kwalin kwali na iya faɗuwa cikin 'yan kwanaki. A ƙarshe, dabbar gidan ku zata iya cizon rami a ciki kuma ta tsere ba tare da wata wahala ba. Iron, filastik da kwali kwalaye suma basu dace ba a matsayin mazauni, tunda, da farko, ba zasu yarda da lura da dabbar gidan ba, kuma na biyu, ba za su iya samar da tsarin mulki mai haske ba. Kodayake Achatins ba su da kaifin gani, sauyawar dare da rana na da mahimmanci a gare su.
- zuriyar dabbobi a ƙasan terrarium ya zama aƙalla santimita 5 (mafi tsayi mafi kyau duka santimita 10-15) kuma ana iya yin ta da yashi mai yalwar ƙasa, ɓawon kwakwa ko peat ɗin fure ba tare da ƙari ba. Babban abin da ake buƙata yayin amfani da kayan kwanciya na kasuwanci shine abubuwan da keɓaɓɓu na kayan ɗabi'a kawai da rashin ƙazamta a cikin hanyar takin zamani, abubuwan haɓaka girma da sauran abubuwan haɗin masana'antar sinadarai. Lokacin tattara ƙasa daga gandun daji ko gonar ku, yakamata a tsabtace shi ta hanyar raga mai kyau kuma a bi da shi don cire hulɗa da katantanwa tare da ƙananan ƙwayoyin cuta da ƙwari. Ba a ba da shawarar da ƙarfi a yi amfani da katako, tsakuwa da ƙasa mai filawa daga shagon azaman shimfiɗar gado, wanda, a ƙa'ida, ya ƙunshi ruwan 'ya'ya don ci gaban fure. Akwai fa'ida da fa'idodi da yawa ga amfani da yashi azaman shimfidar gado. A gefe guda, yana da mazaunin halitta. A gefe guda, a cikin terrarium, yashi ba zai iya riƙe danshi na dogon lokaci ba, wanda yake da mahimmanci ga Achatina, kuma kasancewa bushe na iya cutar da dabbar ma.
- yayin ajiye Achatina a gida, kasancewar murfin akan terrarium wajibi ne. Ana iya yin kowane irin abu, babban abu shine cewa yana da wadatattun ramuka don samun iska. A matsayin mafaka ta ƙarshe, zaka iya barin rata tsakanin murfin da bangon ƙofar.
- zafin jiki a cikin terrarium ya zama kusan digiri 26 tare da karkatarwa da ba ta wuce digiri 2-3 ba. Don kiyaye yanayin zafi mai karɓa a cikin terrarium, yana da kyau a sami fitila ta wucin gadi ta amfani da fitilu masu ƙyama wanda zai iya ɗan dumi iska idan ya cancanta.
- ya kamata a sami kwandon ruwa mara zurfi a cikin terrarium. A cikin wannan tafkin da ba shi da iko, dabbar gidan ku za ta shafe lokaci mai tsawo tana iyo. Yankunan da za'a iya zubar ba su dace da waɗannan dalilai ba, saboda suna iya juyawa kai tsaye ƙarƙashin nauyin katantanwa. Hakanan bai cancanci shan ruwa da yawa ba, tunda Achatina a cikin ruwa mai yawa na iya shaƙa kawai.
- ana sanya manyan duwatsu, rabin bawon kwakwa da katako mai dusar ƙanƙara a cikin terrarium a matsayin kayan ado don in, idan ya cancanta, katantanwa ta iya samun keɓantaccen wuri don kansa lokacin da hasken rana. Zai fi kyau kada a sanya katako mai kauri da duwatsu masu kaifi a cikin terrarium, tunda lokacin da Achatina ta faɗi, za su iya lalata harsashin ko kuma su sami wata mummunar illa ga gabobin ciki. Ana iya sanya tsire-tsire da gansakuka a cikin terrarium. Idan za ta yiwu, yana da kyau a sanya dutsin dutsen ma'adinai ko farar ƙasa don katantanwa ya iya sake cika ajiyayyen alli a cikin jiki (kayan da ake buƙata don ci gaban ƙwarjin).
Achatina abinci
Don haka wani abu, amma tare da sha'awar Achatina komai lafiya. Duk da cewa ta bude baki sosai, ba ta da hakora. Madadin haka, Achatina tana da radula, ko kuma, a wata ma'anar, harshe da manyan sikeli masu kaifi waɗanda suke jingina da abinci tare da jan shi a cikin bakinta. Wannan shine dalilin da yasa yawancin waɗannan kayan mollusc ɗin yawanci suke da laushi, na asalin tsirrai. Abincin abinci yafi dogara da shekarun molluscs. Tun suna ƙuruciya, tare da ciyarwar yau da kullun, suna ba da fifiko ga sabbin shuke-shuke, suna sauya lokaci zuwa tsofaffi da masu ruɓewa.
A matsayin abinci a gida, ana iya ba Achatina:
- kayan lambu da 'ya'yan itatuwa (zucchini, kokwamba, kabewa, cobs cous, latas da alayyafo, apụl da ayaba, bawon kankana);
- abincin da ke ƙunshe da alli (alli na gari, ƙwanƙwan ƙwai ƙwai);
- abinci mai gina jiki (naman tafasasshen nama, dafaffen ƙwai ko namomin kaza).
Duk da nau'ikan abincin da ake cinyewa, abubuwan dandano na Achatina an ƙirƙira su yayin tsarin girma, don haka abin da dabbar ku ta ci za a iya fahimtar sahihancin lokaci.
Abubuwan kulawa
Kula Achatina tsari ne wanda baya buƙatar babban abu da farashi na zahiri, amma yana da wasu siffofi:
- Yakamata a ƙara ɗumi a cikin terrarium. Don ƙayyade yadda yanayin cikin gida ya dace da wanda ake buƙata, katantanwa zai faɗakar da halayen sa. Idan iska ta bushe, to zata buya a cikin harsashinta, idan yayi danshi sosai, galibi zai kasance akan bangon terrarium. Zai yiwu a rage danshi ba ta buɗe murfin ba na dogon lokaci, amma don ƙaruwa ta hanyar fesa shi da fesawa a kan kango da bangon terrarium.
- Zai fi kyau a ciyar da Achatina da daddare, tunda a wannan lokacin sun fi aiki, yayin da samarin katantanwa ke buƙatar ciyar da su kowace rana. Ana ciyar da tsofaffin katantanwa sau ɗaya a kowace kwana 2-3, yayin da yawan abincin da ake ci zai buƙaci a ƙara shi kaɗan.
- Kiyaye aviary tsafta shine tabbacin lafiyar gidan ku. Ya kamata a tsaftace shi yayin da yake da datti, amma aƙalla sau ɗaya a kowane watanni 1.5-2 tare da maye gurbin kwandon ƙasa. Yawanci ana wanka ruwa sau ɗaya a sati. Kuna iya shayar da dabbar ku ta hanyar tsoma cikin ruwan famfo mai dumi. Duk da shahararren imani, ba lallai ba ne a kula da ƙwanƙolin rarrabe dabam. Babban abin da zaka iya yi shine ka kurkura mata ruwa yayin wanka.
- Lokacin sarrafa katantanwar katuwar, kuna buƙatar ɗauka ta da yatsan da aka jiƙa, zamewa ta ƙarƙashin jikin mollusk ɗin a tsakiyar jiki, kuma riƙe ta da harsashi da ɗayan hannun. Dole ne a tuna cewa mafi ƙarancin ɓangaren harsashi yana cikin madauki na ƙarshe. Matsayin mai ƙa'ida, idan ba a kula da shi ba, wannan ɓangaren ne yake fashewa, saboda haka kuna buƙatar riƙe sama da kashi biyu bisa uku na bawo.