Sananne ne cewa daya daga cikin nau'ikan kifi na yau da kullun, wanda karami ne, shine rauni... Kifayen sun sami irin wannan bakon suna saboda sikeli mai sanko. Ya kamata a lura cewa wannan nau'in sananne ne ga kusan duk masunta. Sabili da haka, yana da daraja la'akari dalla dalla game da rashin kifin.
Fasali da mazaunin rauni
Ofaya daga cikin keɓaɓɓun abubuwan wannan kifin shine akwai su da yawa a yau. An yi la'akari da mafi yawa, ba kamar sauran wakilan irinsa ba. Saboda yawan ne mummunan rayuwa kusan a ko'ina cikin Turai, banda ƙasashen kudu.
Saboda haka, ana iya samun kusan ko'ina: har zuwa Kirimiya da Caucasus. Tuni a cikin Siberia da Turkmenistan mai nisa, an maye gurbin wannan kifin da danginsa na kusa, kuma kusan ba a samun kanta a wurin saboda tsananin yanayi.
Gaskiya mai ban mamaki, amma ƙaramar rauni, tabbas ba ta da yawa, ana samun ta har ma a kan gangaren Urals. Masana kimiyya har yanzu suna mamakin yadda mummunan kifi ya sami damar wucewa ta tsaunukan Ural Mountains a cikin (wannan har yanzu asiri ne).
A cikin ƙasarmu ana iya samun bakin ciki kusan ko'ina, daga manyan tafkunan ruwa zuwa ƙananan rafuka. Ya kamata a san cewa irin wannan kifin yana da matukar son irin wadannan wurare kamar tabkuna da tafkuna masu gudana.
Kar ka manta da gaskiyar cewa bleak a cikin hunturu Yana son wurare masu zurfin ruwa kuma baya fifita jikin ruwa mai saurin gudu. Sau da yawa, kamar yadda al'ada ke nunawa, masunta galibi suna samun rauni a kusa da gadoji, sanduna da tara. Idan har akwai kogi ko tabki a cikin gari, to kifin zai kasance kusa da najasa.
A matsayinka na mai mulkin, bleaks kuma yana son wuraren inuwa. Saboda haka, da yardar rai suna iyo a ƙarƙashin inuwar manyan bishiyoyi da gine-gine, amma a cikin algae kusan babu kifi, sai dai dabbobi dabbobi.
Ya bayyana a sarari cewa, saboda yawan kifin, ba shi da wahala a lura da shi, saboda, a ƙa'ida, suna yin tururuwa cikin garken a cikin sararin ruwa. Da farkon yanayin sanyi, mummunan yanayi ya riga ya fi wahalar gani, saboda yana fara ɓoyewa a cikin ramuka masu zurfi, inda a zahiri yake cinye lokacinsa a lokacin hunturu.
Ya kamata a lura da cewa ba koyaushe ne ake iya rike garken tumaki ba, saboda yawancin makarantun kifi galibi galibi mazaunan tafkin ne ke kawo musu hari: pike ko perch. Su, a matsayin mai ƙa'ida, ba sa damuwa da a tallafa musu da ƙaramar rauni.
A cikin hoton, kifi ya lalace
Bambancin amfani da rauni don kamun kifi shine cewa yawanci ana amfani dashi azaman koto ga babban kifi. Ya kamata a lura da cewa mummunan kama kifi yana faruwa akan ƙwarin jini ko wasu ƙwari, kuma sandar kamun kifi don rauni Ana amfani da jirgin ruwa
Wani fasalin rauni shine cewa yana da ɗanɗano sosai. Sabili da haka, an shirya mummunan kifi a gida kuma an kama shi daban don sprat. Bleak sprats sanannen ɗanɗano ne, saboda suna da ƙiba kuma bi da bi kuma kifi mai laushi.
Bayani da salon rayuwa mara kyau
Game da kwatancin kifin, a hoto hoton mara laushi zai zama karami (kimanin 20-25 cm) kuma yana da jiki wanda aka matse daga bangarorin biyu, wanda nauyinsa bai wuce g 60 ba. Launin kifin silvery ne. Kan mai rauni kuma ƙanƙane, kuma ƙananan ɓangaren muƙamuƙin yana ɗan gaba gaba.
Farshen ƙafafun da ƙafafun kifin suna da launi mai duhu, kuma duk sauran launuka ne masu duhu ja. Kamar yadda aka riga aka ambata, kifin ya samo sunansa daga sikeli, wanda, a hanya, suna da sauƙin tsaftacewa daga jiki kuma ƙananan ƙanana ne.
A lokuta na yau da kullun, wannan kifin ya fi son zama a zurfin santimita 80. Ya kamata a lura cewa a cikin yanayi mai kyau, idan kifin ya taru a cikin makaranta, to lokacin da suka fi so shine tsalle daga ruwa ya dawo.
Wannan fasalin ya ta'allaka ne da cewa abincin kifin kuma ya haɗa da matsakaitan matsakaita, wanda ke da rauni kuma yake ƙoƙarin kamawa. Saboda haka, fifikon kifin shine cewa suna tsalle daga ruwa kusan tsawon yini kuma suna farautar matsakaitan shekaru, saboda, duk da girmansa, rashin jin daɗi kifi ne mai saurin tashin hankali.
Abincin abinci mara kyau
Kamar yadda aka riga aka ambata, babban abincin kifi ana yin shi ne ta hanyar midges, wanda ke tashi a lokacin rani. Amma banda matsakaitan shekaru, wasu ƙananan kwari suma suna cikin abincin kifin: kudaje, sauro, soya, da sauransu.
Kodayake wannan nau'in kifin bashi da wasu abubuwa, amma tabbas ya dandana dandano, haka lamarin yake tare da ganye daban-daban, yanyan itace, tsakuwa wadanda suke shiga tafkin daga muhallin waje. Irin wannan abinci mai gina jiki yana baka damar yin tsari na musamman na baki, wanda aka tsara shi don kama ganima. Gaskiya mai ban sha'awa ita ce cewa mummunan aiki yana aiki har ma bayan faɗuwar rana.
Duk wannan za a yi masa hujja da cewa da yamma da dare ne akwai karin sauro, wanda ke nufin cewa kifin yana da wanda yake so. Kafin farkon mummunan yanayi (ruwan sama ko walƙiya), mummunan rauni shima baya ɓoye, amma yana ci gaba da aikinsa.
Yana da kyau a lura cewa masana kimiyya sunyi bayanin irin wannan halayyar ta kifaye ta gaskiyar cewa a cikin mummunan yanayi akwai sauran damar da za a fesa matsakaitan, kuma su da kansu zasu fara fadawa cikin ruwa, kuma a can akwai wata makaranta mai yunwa ta kifaye masu kifi.
Nau'in rauni
Sanannen abu ne cewa mummunan kifin na nau'ikan kifayen halittu ne. Daga cikin rauni a cikin wannan sifar, kifi irin su azurfa bream, chub, syrt, dace da sauransu suma an bambanta su. Wani fasalin waɗannan kifin shine ƙaramin girmansu, hanyar ciyarwa da halaye. A cikin kifin mai suna, kusan iri ɗaya ne. A bayyane yake cewa babban bambanci tsakanin cyprinids zai kasance mazauninsu.
Don haka amintaccen azurfa yana rayuwa kusan a wuri ɗaya kamar mai rauni. Chub da laka ana samun su ne kawai a cikin Finland da kusa da bakin teku. Mazaunin kifin dace ya kasance a cikin ƙasashe masu nisa tare da mummunan yanayi, misali, Finland iri ɗaya, Siberia a Rasha, Tanzania da sauransu.
A cikin hoton akwai soyayyen baƙin kifi
Sake haifuwa da tsawon rai
A sarari yake cewa idan akwai adadi mai yawa na mummunan kifi, to, shi ma zai ninka cikin adadi mai yawa. Kwai kwai an sanya shi a ƙananan ƙananan, amma a cikin adadi mai yawa. Yana da kyau a lura cewa rashin lafiya na iya haifuwa daga shekara biyu kuma lokacin haihuwa yana ɗaukar kimanin shekaru uku, a wasu lokuta yana iya ɗaukar tsawon wata ɗaya da rabi.
Kifi ya fara farawa a kusan ƙarshen Maris kuma ya ƙare a tsakiyar Yuni. Domin kifin ya sami nasarar yin ƙwai, ana buƙatar zazzabi mai dacewa, wato digiri 10-15, da kuma yanayi mai kyau. Hakanan, kifayen sun baƙanta a ziyarori da yawa: na farko, tsofaffin mutane, sannan kuma matasa. A matsayinka na mai mulki, mummunan yanayi bai wuce shekaru 7-8 ba.
Amma yawancin kifi ba sa rayuwa har zuwa wannan zamanin, saboda suna zama abincin sauran kifayen. A ƙarshe, zamu iya cewa ana haihuwar soya daga ƙwai a cikin mako ɗaya. Kuma bayan ɗan lokaci kifin zai kasance a shirye don tafiya. To irin wannan soyayyen kifin yana ci gaba da rayuwarsa ta yau da kullun, kuma bayan shekaru 2 zai riga ya sami ikon haifuwa.