Kifin Vomer. Bayani, fasali, wurin zama da hotunan kifi

Pin
Send
Share
Send

Sau ɗaya a wani lokaci, tsoffin Girkawa suna girmama allahiyar wata - Selena ("haske, annuri"). An yi imanin cewa wannan 'yar'uwar Sun da Dawn (Helios da Eos) suna mulki a cikin rufin dare, suna mulkin duniyar duhu mai ban al'ajabi. Tana yin aikin ne a cikin rigar azurfa, tana da enigmatic murmushi a fuskarta mai kyan gani.

Abin mamaki, a cikin katon kaurin tekun akwai kifi, wanda ake kira selenium don fasalin bayyanar sa. Mun san shi ma kamar kifi amai, Daga cikin kifin mai rai-finned na dangin mackerel doki. Bari muyi ƙoƙari don gano dalilin da yasa aka kira shi selenium, inda yake zaune da abin da ke da ban sha'awa.

Bayani da fasali

Tsayi mai tsayi na wani sabon kifi, wanda yayi ƙarfi sosai daga bangarorin, nan da nan yake bugawa. Irin wannan tsarin yana faruwa ne a cikin mazaunan da ke ƙarƙashin ruwa. Matsin ruwan yana da ƙarfi a can, don haka halittun masu rai suna daidaitawa, suna ɗaukar nau'ikan ban mamaki daban-daban. Girman ya fito ne daga 24 zuwa 90 cm, ya danganta da nau'in. Nauyin jeri daga kilogiram 1 zuwa kilogram 4.6.

Idan mukayi la'akari da kifi amai a cikin hoton, ana iya ganin cewa ƙashin gabanta yana haifar da kusurwa daidai dama, yana wucewa cikin muƙamuƙi. Kan, saboda yanayin fasalin sa, da alama yana da girma. Yana da kwata na girman jiki duka. Baya baya daidai ne, layin ciki yana da kaifi, duka ba su bambanta a tsayi.

Da sauri suna shiga cikin jela, wacce zata fara bayan karamar gada kuma finafinan V masu kyau ne. Farar farko a baya ta ƙunshi ƙasusuwa masu kaifi 8 waɗanda aka shirya cikin girma. Abu na gaba ya zo ne da tarin kashin baya har zuwa wutsiya a cikin ɗan ƙaramar goro. Theananan fuka-fukan ƙananan ƙananan ƙananan nau'ikan.

Jawananan muƙamuƙin yana lanƙwasa sama da raini. Yanke bakin ya bi layi mara layi. Idanun kifin suna zagaye, tare da bakin azurfa. Koyaya, ba wai kawai suna taimaka wa waɗannan halittu kewaya cikin sararin samaniya ba.

Gaba dayan jikinsu, suna da dandano da gabobin jiki, wadanda ke gano ganima, cikas da makiya. Ayyukan su na yau da kullun ne kawai ke ba da gudummawa ga ƙimar ɗabi'ar kifi.

Bayan siffar diski, kifin kama yake da wata mai launin siliki mai launin siliki. A baya, launi yana ɗaukar lu'u lu'u-lu'u ko ɗan ƙaramin kore. Finsun suna launin toka mai haske.

Baya ga bayyanar su mai kayatarwa, zababbun mutane sun banbanta da sauran kifaye wajen iya yin sautuka kama da gurnani, mara nutsuwa, amma abin mamaki ne. Suna sadarwa tare da su a cikin fakitin ko ƙoƙarin tsoratar da abokan gaba.

Irin

Yanzu zamu iya magana game da nau'ikan mackerel na doki guda bakwai. Hudu daga cikinsu suna rayuwa a cikin Tekun Atlantika, uku a cikin tekun Pacific. Latterarshen ba shi da ma'auni, ƙari kuma, ƙafafunsu suna da tsari daban-daban, musamman ma a cikin ƙananan kifi.

Mazaunan Tekun Atlantika sun fi danginsu girma. Duk waɗannan mazaunan ruwa ana kiran su "selenium" - wata, amma bai kamata a haɗasu da ainihin kifin-wata ba, wanda ake kira Mola mola.

Yi la'akari da nau'in selenium (amai).

  • Selena Brevoort (Selene brevoortii) - mazaunin tekun Pacific, daga Mexico zuwa Ecuador. Girmansa yawanci kusan 38-42 cm. Anyi masa suna ne don girmamawa ga Ba'amurke ɗan ƙasa, mai tarawa da lissafi masanin kimiyya J. Carson Brevoort (1817-1887) saboda sha'awar da yake da shi ga waɗannan membobin gidan dawakai. Ayyuka a matsayin abun kasuwanci na cikin gida.
  • Mafi ƙarancin misali na selenium ana iya kiran shi Caribbean moonfish (Selene ruwan kasa mai ruwan kasa)). Matsakaicin tsayinsa ya kai cm 23-24. Yana zaune a cikin ruwan Atlantic, daga bakin Mexico zuwa Brazil. Ba'a san daidaito ba, babu ainihin kamun kifi akanta. Suna launin ruwan kasa (launin ruwan kasa) ya sami launin ruwan kasa mai tsayi a bayanta da ciki.

  • Afirka Selene - Selene dorsalis... Ya zauna a gabashin Tekun Atlantika da Bahar Rum, ya bazu daga gabar Fotigal zuwa kudancin Afirka. Sau da yawa iyo cikin bakin ruwa da bakin ruwa. Girmansa kusan 37-40 cm, nauyi kusan 1.5 kg.
  • Selenium na Mexico (Selene orstedii) ya zama gama gari a gabacin tekun Pacific na Amurka, daga Mexico zuwa Colombia. Girman jiki ya kai cm 33. Tare da selenium, Brevoort wani banda ne tsakanin sauran mutane - ba sa rage (ba sa kwangila) haskoki mai tsayi na fins yayin da suke girma.
  • Selenium na Peruvian (Selene peruviana) - kifin na iya zama kimanin girman 40 cm, kodayake galibi galibi yakan girma har zuwa 29 cm.Mataccen mazaunin gabashin Amurka, daga kudancin California zuwa Peru.
  • Yankin Yammacin Atlantic (Selene setapinnis) - rarraba tare da yammacin tekun Atlantika na Amurka, daga Kanada zuwa Ajantina. Anyi la'akari da shi mafi girma daga duk wakilai - yana girma har zuwa 60 cm, yana yin nauyi har zuwa 4.6 kg. Ana iya kiran wannan kifin ƙarfe, gaskiya ne. Linedarshen ƙusoshin an lulluɓe shi da duhu mai haske, yayi kama da burushin ƙarfe, yana tabbatar da sunan nau'in: shiryawa (bristle fin). Wutsiya tana da launi mai launin rawaya. Mafi yawanci sun fi son ruwan da ke karkashin ruwa, zurfin da suka fi so ya kai mita 55. Kodayake matasa sun fi son dattin da gishirin gishiri.

  • Selena amaitalakawa selenium, nau'in mara suna. Wannan an samu amai a cikin ruwan yamma na Tekun Atlantika, kusa da gabar Kanada da Uruguay. Ya kai nauyin kilogiram na 2.1 tare da girman 47-48 cm. Kodayake sau da yawa mutane suna da girman cm 35. Haskoki na farko na ƙwanƙwasa da ƙashin ƙugu suna da ƙarfi sosai, amma ba filiform, amma an haɗa su da fin membrane. Manyan kasusuwa na gaba sun sa wa jinsin suna, amai - "ƙwanƙwasa ƙashin goshi". Rini guanine, wanda ke cikin fatar kifin kuma ya ba ta launin azurfa, yana nuna haske ta yadda idan haskoki suka faɗo daga gefen, zai sami dukkan alamun inuwowi masu banƙyama. Depthaƙan ruwan da ta fi so ya kai 60 m.

Rayuwa da mazauni

Takaita bayanin jinsin, zamu iya takaita hakan amai yana zaune kawai a cikin ruwan gabashin Pacific da shiryayye (nahiyoyin duniya) Tekun Atlantika. Sanannen sananne ne a gaɓar tekun Yammacin Turai da Arewacin Amurka.

Baya ga bayyanarta, selenium yana da alaƙa da wata ta hanyar rayuwar dare. Kifi ya fara nuna aiki bayan faduwar rana. Da rana, tana ɓoyewa kusa da maɓuɓɓugan ruwa ko kuma a mafaka a ƙasan. Suna zaune cikin garken. A cikin rukunin ruwa, zaku iya ganin manyan abubuwan da ke tattare da waɗannan mazaunan teku, yawanci sukan kasance kusa da ƙasan. Da kyau da kuma tam, kifayen suna motsawa cikin makaranta don neman abinci.

Omwayoyi suna da ikon ɓoye kansu. A cikin wani haske, suna ɗaukar kusan bayyananniyar sifa, sun zama marasa ganuwa a cikin ruwa. Wannan saboda yanayin fata da abubuwan taimako na kifin. Masana kimiyya na Texas sun gudanar da bincike ta hanyar gyara kyamarar a cikin ruwa akan keɓaɓɓiyar hanya.

Ya zama cewa idan kifi ya kasance a kusurwar digiri 45 zuwa mai farauta, to ya ɓace a gare shi, ya zama ba a gani. Matasa suna kiyaye ruwan gishiri kusa da bakin teku. Har ma suna iya shiga bakin kogi, suna zama abin marmari ga masunta. Experiencedarin gogaggen ƙifin kifi ya motsa zuwa rabin kilomita daga bakin teku. Suna son ƙasa mai laka tare da yashi mai yalwa, waɗannan yanayin suna da kwanciyar hankali don rayuwarsu.

Gina Jiki

Kifin Vomer dare da farauta. Yana yawan shan abincin furotin, wanda yake da yawa tsakanin algae da tarkacen shuka. Abin da ya sa keɓaɓɓu suka fi son ƙasan ƙasa. Duk ƙarancin kifi da manya suna samun abinci a cikin waɗannan abubuwan zafin. Farawa don neman abinci, selenium suna sassauta yashi mai laushi ƙasa.

Babban abincin su shine zooplankton - wani sinadari da aka yi da ƙaramin algae wanda ke motsawa cikin ruwa ba tare da kulawa ba. Wannan shine mafi sauki ganima ga kifi. Yayin da suka girma, abincin ya zama babba - jatan lande da kaguji, wanda naman sa abin so ne, saboda yana da daɗi da gina jiki.

Hakanan ana cin ƙananan kifin da tsutsotsi. Bugu da ƙari, amai yana iya murƙushe wasu bawo zuwa ƙura tare da hakora masu ƙarfi, wanda katantanwa ke ɓoyewa a ciki. Fishananan kifi waɗanda ba a daɗe da haihuwa ba kuma ba su san yadda ake kewaya da ɓoye su ma abincin da aka fi so na mackerel doki ba ne. Kifi yakan tafi farauta cikin garken tumaki, tare da dangi. Yanayin rayuwa ne yake ba da abincin.

Sake haifuwa da tsawon rai

Takin takama yana faruwa ne kamar yadda yake a sauran kifi - yabanda kwayayen mace. Spawning faruwa yafi a lokacin rani. Makararren dawakai, kuma musamman selenium, suna da 'ya'ya sosai. Manyan mutane suna da ikon samar da ƙwai miliyan ko fiye.

Kifi ya bazu kai tsaye a cikin asalin asalinsu, kuma hakan yana shawagi har sai an kyankyashe a cikin ruwa. Babu wanda ke kare su. Dukansu mata har ma fiye da haka don namiji ya kara yin iyo ba tare da tsayawa ba. Rashin kyawun halin uwa ne yake sanya shi cikin mawuyacin yanayin rayuwa.

A irin wannan yanayi, mai dacewa ya tsira. Bayan ƙyanƙyashe, ƙananan larvae suna cin abinci akan plankton. Babbar matsalarsu ita ce ɓoyewa daga adadi mai yawa na masu lalata. Wannan shine abin da ƙaramin masters ke sakewa.

A halin yanzu, sananne ne cewa kifin amai zai iya rayuwa har zuwa shekaru bakwai. Koyaya, tsawon rai ya dogara da yanayin. Tabbas, shi, bi da bi, manyan mafarauta sun farautar sa, gami da mawuyacin gaske - sharks, whales, whale killer. Wadanda suka fi kowa kwalliya ne kawai ke samun ganima, saboda zababbu, kamar yadda muka fada, da sauri da fasaha suna buya.

Kuma duk da haka mafi girman haɗari ga kifi daga mutane ne. Tarkon aiki mai yawa, da gurɓataccen ruwa wanda ke hana amai dawowa haihuwa, duk suna haifar da raguwar lambobi.

Kimanin kashi 80% na soya baya rayuwa kwata-kwata. A cikin yanayin da aka kirkira, wanda mutane ke kiyayewa a hankali, kifin yana rayuwa tsawon shekara 10. Af, ainihin Mola mola (watan kifi) na iya rayuwa har zuwa shekaru 100.

Kamawa

Kama amai galibi ana aiwatar dashi a cikin ruwan Tekun Atlantika. Amma har ma a can, suna ƙoƙarin ƙuntata kamun kifi don sanannen kifi. Ba za ku iya ɗaukar fiye da tan 20-30 a shekara ba. Ainihi, waɗannan kyawawan abubuwan sune manufar kamun kifin wasanni. Ya dace a tuna a nan cewa irin wannan makararren dawakai yana riƙe da sararin samaniya kuma yana aiki da dare.

Duk ayyukan wasanni tare da sandunan kamun kifi ana aiwatar da su da yamma. Da rana da safe, suna kamun kifi tare da ƙasan tare da trawls ko seines. Mafi tabbaci shine kamun kifi don selenium na ƙasar Peru, wanda yawanci yakan kasance kusa da gaɓar tekun Ecuador.

Kifi ya zama na zamani, musamman a Gabashin Turai, kuma buƙatar sa ya ƙaru sosai. A sakamakon haka, lambar ta fara raguwa sosai. Hukumomin ƙasashe da yawa suna sanya takunkumin kama kifi lokaci-lokaci.

Selenium daga Tekun Pacific yana da ɗanɗano, nama mai laushi da taushi. Ana cin nasarar su cikin gonaki da kuma a cikin gandun daji na musamman. Don wannan ya zama dole: yarda da tsarin yanayin zafi da kasancewar ƙasa mai laka. Sakamakon noman roba Girman amai ya isa kawai 15-20 cm.

Farashi

Tabbas, yana da wuya a yi tunanin yadda za a ci irin wannan sha'awar. Bugu da kari, ya kamata ku sani cewa ba duk wakilan wadannan kifin ake ci ba. Koyaya, yawancin yan koyo sun bayyana, kuma ana ta ba da umarnin yin amai a gidajen abinci. Za a iya busar da naman Moonfish, soyayyen, kyafaffen, yana da ban sha'awa a kowane nau'i.

Darajar sa mai gina jiki shima abin sha'awa ne. An san shi azaman kayan abinci, saboda bai ƙunshi mai fiye da 3% ba. Amma ya ƙunshi mai yawan amfani da phosphorus, alli da furotin. Kuma yana da dadi. Mazaunan Afirka ta Kudu, Amurka da Gabas ta Tsakiya suna da sha'awar cin abincin selenium.

Kuma a cikin ƙasashen tsohuwar CIS, ana siyar da yankakken amai tare da jin daɗi don giya. Har ila yau, ya bayyana a kan ɗakunan ajiya. Halin da ba daidaitacce ba da kuma ɗan rashi ya shafi darajar rayuwar marine. A matsakaici, 1 kilogiram na daskararren kifi yakai ruble 350, kuma ana iya siyan kilogiram 1 na kifi mai hayaki akan rubles 450 (ya zuwa watan Disamba 2019).

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: SAMBISA GIDAN MAZA Official Video Zainab Sambisa Ft Yamu Baba (Yuli 2024).