Curly Elysia (Elysia crispata) ko kuma tataccen ruwan tarko yana da nau'in mollusks, rukunin gastropods, umarnin jaka mai yare. Na daga cikin rukunin molluscs na Postibranch, waɗanda ke da ƙyallen maɓuɓɓugan ruwa a cikin hanyar tassels. Ba a san da yawa game da rayuwar waɗannan zurfafan raƙuman ruwan teku ba.
Sunan Elysia yana da alaƙa da tsohuwar tarihin Girka. Mollusk yana amfani dashi a cikin alaƙar alaƙa da algae, hotunan hoto yana faruwa tare da taimakon chloroplasts.
Yaduwar kwalliya.
Elysia curly tana zaune a cikin Tekun Caribbean da kusa da Florida da Bermuda.
Theauyukan Elysia curly.
Elysia curly ta fi son murjani na wurare masu zafi kuma ana samunta a cikin wuraren ruwa tare da yalwar algae, galibi ana ajiye su a cikin zurfin daga rabin mita zuwa mita goma sha biyu.
Alamomin waje na ƙyallen ƙira.
Elysia curly tana da girma daga 5 zuwa 15 cm.Molluscs yawanci suna da launin shuɗi tare da farin ɗigo, amma, wannan nau'in yana da bambancin mutum, don haka wasu bambancin launi suna yiwuwa. Manyan launuka masu tsananin launuka na alkyabbar, kwatankwacin kyawawan kayan shuɗi na shuɗi, lemu, launin ruwan kasa da rawaya, waɗanda suke gefen tarnaƙi. Wannan nau'ikan mollusc yana da hotunan hotuna, saboda haka yana rayuwa ne a cikin alamomi tare da adadi mai yawa na koren algae.
Parapodia a cikin nau'i na ninki biyu a gefen jiki yana ba da sifar halayyar mollusk.
Jikin jikin visceral mai tsayi ya ta'allaka ne a saman ƙafar dabbar. Parapodia yana da kamannin ninki biyu a dorsal surface na jiki. Wannan halayyar ta kama da ganyen latas. Kodayake Elysia curly ta zubi ce, amma ba ta da alkyabba, gill, amma tana da ƙafa da radula ("grater"). Na'urar hakori - radula - tana cikin jakarta ta musamman, don haka sunan jaka mai yare. Faharnx murdede ne kuma ana iya juya shi zuwa waje. Tare da kaifi, kamar haƙo mai salo, mollusk ɗin ya huda bangon kwayar halittar algae filamentous. Pharynx na zana cikin abubuwan kuma ana narkar da ruwan kwayar. Chloroplasts suna shiga cikin cututtukan hanta kuma suna aiwatar da hotuna a cikin manyan ƙwayoyin epithelial na musamman, suna samar da mollusk da kuzari.
Sake bugun kwalliya.
Mollusk Elysia curly shine hermaphrodite wanda ke samar da ƙwayoyin maza da mata. Yayin haifuwa ta jima'i, mollusks biyu suna musayar maniyyi, wanda ake fitarwa ta hanyar budawa daga kwayar halittar al'aurar maza.
Maniyyin ya shiga ciki kuma ya hadu da kwan a kwan mace.
Haɗin kan giciye yana faruwa. Elysia curly tana da ƙwai da yawa idan aka kwatanta da sauran nau'o'in jinsi na Elysia, girman kama ya fara ne daga ƙwai 30 zuwa 500. Bayan kwanciya ƙwai a cikin Yuni ko farkon Yuli, mollusk ɗin ya mutu a ƙarshen Yuli.
Babu wata hujja game da kulawar zuriya a cikin wannan nau'in nau'in mollusk. Ba a kafa tsawon rayuwar Elysia curly a cikin yanayi ba, amma nau'ikan da ke da alaƙa suna da ɗan raƙan ƙasa da shekara ɗaya.
Ci gaban curly elision.
A ci gabanta, Elysia curly tana cikin matakai daban-daban na haɓakawa, farawa da kwai, to, matakin larva ya biyo baya, saurayi Elysia ya shiga matakin manya.
Faɗin kwan ɗin ya kai kimanin micron 120, bayan kwanaki 15 sai ƙwayoyin suka bayyana.
Larwarorin suna da girman girman micron 290. Bayan kwana biyar, larvae din yayi kama da na manya elysias.
Matasan molluscs suna da kusan ƙarami 530. Suna zaune a wani yanki mai haske, basa motsi har sai sun girma. Manya suna samun plastids daga algae masu raɗaɗi kamar Halimeda incrassata da Penicillus capitatus.
Fasali na halin Elysia curly.
Elysia curly a cikin yanayin balagaggu yana motsawa kaɗan, thean tsutsa suna jagorantar salon rayuwa, suna karɓar kuzari daga tushen haske. Wannan nau'in hermaphrodite ne kuma zai sadu da wani mutum don su sake haifuwa. Babu wani bayani game da zamantakewar su.
Girman yanki da hanyoyin sadarwa.
Babu wani bayani game da girman yankin ƙasa da halayyar rukuni. A cikin yanayin ruwa, curly elysias suna neman juna tare da taimakon ɓoyayyun ƙwayoyin cuta na mucous kuma, idan sun haɗu, tuntuɓi juna tare da taimakon tanti. Babban rawar don sadarwa tare da muhalli yana da ƙwayoyin halitta na chemoreceptor. Chemoreceptors na taimakawa wajen nemo abinci, kauce wa masu farauta, gano kasancewar gubobi a cikin ruwa, da nemo abokan tarayya a lokacin kiwo.
Elysia curly abinci.
Elysia curly kwayar halitta ce mai cike da ciyawa. Yana cinye ruwan ƙwayar algae, amma baya narkewar chloroplasts. Ruwan teku yana amfani da radula don huda ƙwayoyin algal, da tsotse abin da ke ciki da maƙogwaronsa.
Chloroplasts daga algae suna shiga ta wasu takamaiman wurare a cikin hanji kuma ana adana su a cikin parapodia.
Waɗannan chloroplasts na iya kasancewa cikakke kuma suna rayuwa a cikin juzu'i har tsawon watanni huɗu, hotunan hoto, ɗaukar makamashi mai haske. Wannan alaƙar dangantakar ana kiranta kleptoplasty. An tabbatar da shi cikin gwaji cewa jinsin Elysia curlidae masu alaƙa suna rayuwa cikin duhu kawai har kwana 28. Adadin rayuwa har zuwa 30%, kwayoyin da ke rayuwa cikin haske suna rayuwa gaba ɗaya. Sakamakon ya ba da hujja cewa nudibranchs suna karɓar ƙarin makamashi don ayyukansu masu mahimmanci, wanda ke rashi rashin babban tushen abinci - algae.
Matsayin kiyayewa na Elysia curly.
Elysia curly bashi da matsayin kiyayewa. A cikin yanayin halittu na teku, hanyar abinci ce a cikin jerin kayan abinci. Sponges, polyps, tunicates suna cin nudibranchs. Kyawawan jinsunan Elysia suna jan hankalin masoyan dabbobin ruwa, waɗanda suka zaunar dasu akan murjani da kankara a cikin akwatin kifaye. Elysia curly, kamar sauran nau'ikan launuka iri-iri, abun sayarwa ne. Lokacin sanya mollusk na ban mamaki a cikin tsarin wucin gadi, ya zama dole ya zama masani da tsawon rayuwarsu a cikin yanayin yanayi da halayen abinci mai gina jiki. Elysia baya rayuwa tsawon lokaci a cikin akwatin kifaye, saboda gajeren zagayen rayuwa da ƙwarewar samun abinci.