Nau'in giwaye. Bayani, fasali, wurin zama da hotunan nau'in giwayen

Pin
Send
Share
Send

Giwaye dabbobi masu shayarwa ne, sun fi duk dabbobin ƙasar da ke da girma. Suna daga cikin giwayen giwa ko Elephantidae. Baya ga girman su na ban mamaki, suna da wata kwaya ta musamman - akwati da haƙoran alatu.

Iyalan giwaye suna da yawa. Amma daga cikin zuriya 10, biyu ne kawai suka wanzu a zamaninmu. Waɗannan giwayen Afirka ne da Indiya. Sauran kuwa sun kare. Mammoths yanki ne mai mahimmanci na iyali, saboda haka ana kiran ƙungiyar dangi dangin giwaye da mammoths. Sauran nau'ikan giwaye za a iya yin asara nan gaba idan matakan kare su suka yi rauni.

Kare nau'in giwaye

Jerin dadaddun giwayen da mammoths ke jagoranta, sunan tsarin Mammuthus. Shekaru dubu 10 sun shude tun daga asarar dabbobinmu. Masu bincike sukan gano ragowar su, wanda shine dalilin da ya sa aka yi nazarin mammoth da kyau fiye da sauran halittun giwayen da suka lalace. Mafi shahara sune:

  • Babbar Columbus na ɗaya daga cikin manyan dabbobin giwa. Dangane da lissafin masana binciken burbushin halittu, nauyinsa ya kusan kusan tan 10. Babban gwarzon ya rayu ne a Arewacin Amurka. Babu fiye da shekaru dubu 10 da suka shuɗe tun ɓatarsa.

  • Dwarf mammoth - ya sami ƙarami kaɗan sakamakon ƙarancin yanki na mahalli. Tsayinsa bai wuce mita 1.2 ba. Girman dabbar ya shafi abin da ake kira dwarfism maras ƙarfi. 12 millennia da suka wuce, ana iya samun dwarf mammoth a Tsibirin Pacific na Channel.

  • Mammoth na Imperial wata babbar mammoth ce. Girmansa a kafaɗun ya kai mita 4.5. Ya bayyana a Arewacin Amurka shekaru miliyan 1.8 da suka gabata. Shekaru dubu 11 sun shude tun bayan da wannan katuwar ta bace.

  • Kudancin mammoth - yana da mafi girman kamannin giwa tsakanin mammoths, saboda haka ana kiranta giwar kudanci. Yanayin kasa na rarrabawa ya samo asali ne daga Afirka.

Daga nan babbar dabbar zaunar a Eurasia, bayan haka kuma sai ta shiga Arewacin Amurka ta hanyar babu Bering Strait. Mammoth na kudu yana da lokaci don irin wannan sasantawa: ya wanzu kusan shekaru miliyan 2 kuma ya ɓace a farkon zamanin Pleistocene.

  • Babban ulu mai laushi shine mahaifar wannan dabbar, Siberia. Abubuwan da aka fara ganowa, masana kimiyya sun ba da shekaru dubu 250. Bace daga fuskar Duniya a Zamanin Dutse.

An kiyaye mammoth daga tsananin sanyi ta hanyar ulu tare da gashin murfin 90-cm da babban sutura mai laushi da kuma mai mai inci 10 cm. Dangane da yankin, haɓakar wannan dabba ta kasance daga 2 zuwa mita 4. Mafi ƙarancin yawan jama'a (har zuwa 2 m) sun sauka a Tsibirin Wrangel.

  • Babbar tudu itace mafi girman nau'ikan dabbobin proboscis wadanda suka kasance a duniya. Masana burbushin halittu suna tunanin haka. Dangane da kwarangwal din da aka dawo da shi, tsayin duwawun a bushe ya kai mita 4.7. Tsawon haƙarƙarin namijin ya kai 5 m.

Baya ga mammoths, sun wanzu kuma sun mutu a lokaci guda tare dasu:

  • Stegodonts dabbobi ne na giwa kamar manya kamar mammoth, suna da halaye da yawa, bisa ga abin da aka ɗauke su zuwa wani jinsin daban. A cikin Asiya (daga Japan zuwa Pakistan), an sami ragowar stegodonts, waɗanda aka danganta su ga nau'ikan 11 daban-daban.
  • Primelefas - burbushin da aka yi amfani da shi don sake gina wannan dabba an samo shi a Afirka ta Tsakiya. An ware su a matsayin jinsin daban. Masana kimiyya sun ƙaddara cewa mammoth da giwayen Indiya sun samo asali ne daga primaelephases, shekaru miliyan 6 sun shude tun daga wancan lokacin.
  • Dwarf giwa - ana danganta nau'ikan ga nau'in giwayen Afirka. Wannan giwar ta zama ruwan dare gama gari a tsibirin Bahar Rum: Sicily, Cyprus, Malta da sauransu. Ita, kamar dwarf mammoth, tasirin tsibirin ya shafa: ƙarancin wurin zama, rashin abinci ya rage girman dabbar. Giwar dodanniyar ta mutu ne a daidai lokacin da take da mambobi.

Abun takaici, jerin batattun giwayen giwaye basu kare a nan ba. Tambayar "wane nau'in giwa yake"Mafi yawanci yana da amsar bakin ciki -" ga dadadden. " Dalilin batan mammoth da makamantansu, yanayin da ya tilasta musu barin dabbobinmu kusan lokaci guda har yanzu ba a san su ba.

Akwai nau'ikan da yawa: rikicewar yanayi, masifun sararin samaniya, tasirin mutanen zamanin farko, epizootics. Amma duk zato ba shi da tushe, babu hujjojin da za su goyi bayan tunanin masana kimiyya. Wannan batun har yanzu yana jiran maganinsa.

Giwayen Bush

Nau'ikan giwaye nawa hagu a duniyarmu? A takaice Amsar ita ce 3. Na farko a jerin sune giwayen savannah. Wani nau'in halittar giwayen Afirka. An rarraba shi cikin Afirka mai zafi. An rage babban zangon zuwa yankunan da ake ɗaukar giwaye a cikin kariyar aiki. Gandunan shakatawa na ƙasa sun zama ceto ga wannan babban nau'in giwayen da ke raye.

Bayan lokacin damina, mazan da suka manyanta suna samun nauyi kusa da tan 7, mata sun fi sauƙi - tan 5. Girman cikin kafadu ya kai mita 3.8 a cikin maza, giwar mata tana da ɗan ƙasa kaɗan - mita 3.3. Kan yana da girma sosai ko da da na giwaye.

Jin karfi, nauyi ya bunkasa ta manyan kunnuwa da kuma dogon, ingantaccen akwati. Wannan gabar a cikin giwa ta girma zata iya shimfiɗa har zuwa 1.5 m kuma ta auna kilogram 130. Gangar tana da ƙarfi murdede, ta amfani da giwar tana iya ɗaga kaya kwata tan.

Kokarin sanyaya kadan, giwaye suna amfani da kunnuwansu azaman kayan aiki na musayar zafi. Dukan saman jiragen kunne suna cike da jijiyoyin jini da jijiyoyin jini. Kari akan haka, kunnen giwa yana yin kamar fan. Masana kimiyya suna amfani da yanayin yanayin jini, sifa, da yankewa a gefen kunnen don gano mutane.

Jikin giwa an lulluɓe shi da fata, wanda kaurinsa ya kai kimanin santimita 2, a wasu yankuna ya kai cm 4. Fatar giwar ba sulke ba ce, amma gabobi ne mai matukar laushi. Don kiyaye shi da aminci, don rage farashin da ke tattare da cizon kwari da sauran lalacewa, giwaye koyaushe suna ƙura shi, jefa laka, yin wanka a cikin dukkanin ruwan da ke akwai. Saboda haka Afirka nau'in giwaye a hoto galibi suna cikin yin wanka.

Wutsiyar giwar daji ma abin birgewa ce. Ya wuce 1.2 m a tsayi kuma ya ƙunshi ƙananan kasusuwa 26. Tare da irin wannan babbar jikin, ko da tsawon wutsiya mai tsawon mita ba komai don kawar da ƙudaje, kwari da kwari, amma yana iya aiki azaman ɓangaren sigina, mai nuna yanayi, fitila.

An shirya ƙafafun giwayen da ban mamaki. Yatsun gaba a kan gabar giwayen sun ƙare da kofato. Giwa tana da kololuwa 4, a wasu lokutan ƙafafu 5. Kowane hannu na baya yana da hooves 5. A gani, yatsun kafa, hooves da ƙananan ƙafa sun bayyana a matsayin guda ɗaya.

Ko da ma ya fi yatsun kafa da kofato na kafar giwa. Jaka ce ta fata wacce aka kumbura tare da abu mai roba, gel mai kitso. Wannan ƙirar tana da kyawawan halaye masu ɗauke da damuwa. Lokacin canja wurin nauyi zuwa kafa, ƙafafun yana daidaita kuma yana ba da babban yanki na tallafi.

Abincin giwa abincin tsire ne. Kuna buƙatar da yawa daga ciki. Babban giwar daji kowace rana tana kwance a cikin ciki har zuwa kilogiram 300 na ciyawa da ganyayyaki mai ƙarancin abinci mai gina jiki. Ciki mai sauki ne, unicameral. Bai wuce mita 1 ba a tsayi, kuma girmansa kusan lita 17.

Don narkar da koren abinci da kiyaye daidaiton ruwa, jikin giwa na bukatar ruwa har lita 200 a kowace rana. Baya ga abinci da ruwa, abincin giwayen ya hada da ma'adanai da giwaye ke samu a cikin lasisin gishiri.

Giwayen daji na Afirka dabbobin makiyaya ne. Suna guje wa hamada da gandun daji masu tsayi masu zafi. Duniyar zamani ta takaita yankunansu na rashin motsi zuwa yankunan wuraren shakatawa na ƙasa.

Giwayen da suka manyanta suna rayuwa ta ƙuruciya, su kaɗaita. Mata, giwaye da giwayen yara sun haɗu a cikin rukunin iyali, wanda shugaban ƙasa ke jagoranta - giwa mafi ƙarfi da ƙwarewa.

Giwaye iri daban-daban, gami da na Afirka, ba sa saurin ci gaba. Yara za su iya amfani da nono har tsawon shekaru 5. Kimanin rabin samari suna mutuwa kafin su kai shekaru 15. Sun zama manya da ke iya hayayyafa tun suna shekaru 12. Kimanin kashi ɗaya bisa uku na giwayen savannah sun kai iyakancin shekaru 70.

Giwayen giwa

Matsayin waɗannan dabbobin a cikin ƙididdigar nazarin halittu ba a ƙarshe an tantance su ba. Wasu masana kimiyya suna ɗaukar mazauna hamada a matsayin ƙasashe masu zaman kansu, yayin da wasu ke jayayya cewa wannan kawai keɓaɓɓun yawan giwayen savannah ne.

Akwai Gashin Skeleton a cikin hamadar Namibia. Sunan yana magana game da yanayin yankin. A cikin wannan bakarare, mai bushewa, mai faɗi, an sami giwaye. Na dogon lokaci, masana kimiyyar halitta basu iya yarda cewa irin wadannan manyan dabbobi masu shayarwa zasu iya wanzuwa a cikin irin wannan karancin tsarin halittar ba.

Bayyanar giwaye, suna yawo a cikin hamada, ba su da bambanci da kamannin 'yan uwansu da ke rayuwa a cikin dajin. Kodayake suna da ɗan ɗan sauki, sun san yadda ake amfani da ruwa da kaɗan. Babban abu shine cewa sun san yadda zasu sameshi ta hanyar cin kwayar koren itace da tona ramuka a gadajen kogin da ya bushe. Ba kadan ba giwayen giwayen. Kimanin mutane 600 ne ke zaune a yankin da sunan ƙarfafawa - Skeleton Coast.

Giwayen daji

Masana kimiyya sunyi la'akari da waɗannan mazaunan Afirka a matsayin jinsin giwayen savannah. Abubuwan halittar gado sun ba da damar zartar da sakamako maras tabbas: giwayen gandun daji suna da siffofi waɗanda ke ba su haƙƙin ɗaukarsu a matsayin mai karɓar haraji mai zaman kansa. Nau'in giwayen Afirka cika da giwar gandun daji.

Yankin giwar daji ya yi daidai da iyakokin dajin Afirka. Amma duniyar zamani ta sanya takunkumi kan sararin giwayen daji. Kamar dangin savannah, ana iya samun ƙattai gandun daji galibi a wuraren shakatawa na ƙasa, yankuna masu kariya.

Dangane da sifofin halitta da siffofin halittar, giwar gandun daji ba ta da banbanci da savannah. Ban da girma. Rayuwa a cikin gandun daji ta sa giwar ta gajera. A kafadu, namiji baligi bai wuce mita 2.5 ba. Sauran matakan kuma sun canza zuwa ƙasa.

Socialungiyar zamantakewar bishiyar gandun daji ta bambanta kaɗan daga savannah. Sarauta kuma tana mulki cikin rukuni-rukuni. Mata masu ƙwarewa suna jagorantar ƙungiyoyin dangi don ƙirƙirar sabbin hanyoyin daji. Ayyuka masu kauri na rage gandun daji, yada bazuwar tsaba a cikin dajin suna da tasiri mai amfani a kan danshin Afirka na wurare masu zafi.

A yau kimanin giwaye 25,000 ne ke rayuwa a dazukan Afirka. Adadin giwayen bai yi yawa ba. Giwa na haihuwar 'ya 1 a shekara 5 ko 6. Wannan ba zai iya biyan diyya ba koda daga farauta. Bugu da kari, yawan giwayen na fuskantar matsin lamba daga matsin wurin zama saboda ci gaban filayen masana'antu da noma.

Giwayen daji suna rayuwa tsawon savannah: shekara 60 ko fiye. Hakanan, kamar savannah, ba kowa ke balaga ba. Rabin giwayen sun mutu kafin su kai shekara 15. Yawan mace-mace a ƙuruciya yana da alaƙa da cuta.

Giwayen Asiya

Wadannan dabbobi galibi ana kiransu giwayen Indiya. Sun kasance sananne koyaushe a cikin yankin Indo-Malay. A cikin ƙarni 2 da suka gabata, zangon giwa ya taƙaita, ya ɗauki aikin faci. An kira Indiya a matsayin babbar ƙawar giwar Asiya. Bugu da kari, ana iya samun sa a kasashen Nepal, Myanmar da sauran kasashe makwabta.

Nau'in giwayen Indiya wakiltar jerin bakin ciki - wannan ya kasance 1 da 9 ya bace. Da yake rayuwa a cikin yankin zoogeographic, amma a yankuna daban-daban, giwar Asiya ta samo asali zuwa nau'uka daban-daban.

  • Giwar Indiya. Dangane da yaduwa. Yana zaune a tsaunukan Himalayas, kudancin Indiya, China a yankin Tekun Indochina. Amma duk yankuna na rarrabawa basu da alaƙa da juna, basa wakiltar yanki ɗaya.

  • Giwar Ceylon. Wannan dabbar proboscis tana da alaƙa ta musamman da Sri Lanka. Ba ya zama a wasu wurare. Yana da fasali biyu. Daga cikin giwaye, yana da babba kai dangi ga jiki. Maza, musamman mata, ba su da hakora.

  • Giwayen Bornean. Yana zaune a tsibirin Malay na Kalimantan (Borneo). Ciwon ciki. Theananan Asianasashen Asiya.

  • Giwar Sumatran. Samu kawai a cikin Sumatra. Saboda girman girmansa, ya sami laƙabi "giwar aljihu".

Baya ga waɗannan rukunin ƙasashen, giwaye da ke zaune a Vietnam da Laos galibi ana rarrabe su zuwa taxa daban. Wani rukuni na kimanin mutane 100 sun zauna a Arewacin Nepal. Wadannan giwayen kuma an banbanta su azaman rabe rabe. Ya fi duk giwayen Asiya tsayi, saboda wannan dalilin ne ake kiransa "ƙato".

Giwayen Asiya mazauna daji ne. Suna son ƙawan gora. Yankunan da ba su da tudu sun zama ba sa iya shiga giwayen saboda ayyukan tattalin arzikin mutane. Dabbobi sun fi annashuwa a yankunan tsaunuka. Ba sa jin tsoron ƙasa mara sanyi da sanyi wanda ke tare da yanayin dutsen.

Kamar giwayen Afirka, dabbobin Indiya suna kafa ƙungiyoyi a inda masarautar ke mulki. Maza da suka manyanta suna rayuwar rayukan dabbobin da ba su da kowa. Suna shiga cikin rukunin dangi yayin da ɗayan mata ke shirye don ci gaba da jinsi. Giwaye suna da lokacin haihuwa mafi tsawo, sun wuce watanni 18 kuma sun kai watanni 21.5. Giwa ta haifi giwaye ɗaya, da wuya biyu. Jariri yakanyi kusan kilo 100.

Babban sanannen fasalin giwayen Asiya shine iya sarrafawa. Giwan Indiya ta sami horo sosai. Mazauna yankin sun yi amfani da wannan kaddarorin shekaru aru aru. Tare da ci gaba da fasaha, buƙatar aikin giwaye ya ɓace, musamman tunda ba a buƙatar su kamar dabbobin yaƙi.

Giwayen da aka horar suna da saukin aiki yau. Suna hidimar jan hankalin masu yawon bude ido. Su kayan ado ne na bukukuwan al'ada da bukukuwa. A wasu lokuta kawai suna yin ainihin aikin jigilar mutane da kayayyaki a wuraren da ba za a iya wucewa ba.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Za Ba Jannat Ta Da Pukhto Sara Zam Pakhwa XB Pathan (Nuwamba 2024).