Komodo dragon - mai rarrafe mai rarrafe. Babban wakili na mai sa ido irin na kadangaru. Saboda kamanninta mai firgitarwa da kuma saurin fada, akan kira shi dodo. An samo shi a tsibirin Indonesiya guda 4. Macijin ya samo sunansa daga sunan tsibirin Komodo. A kanta da tsibiran Rincha da Flores, gaba ɗaya, kusan mutane 5,000 ke rayuwa. Akwai dabbobi 100 kawai a tsibirin Gili Motang.
Bayani da fasali
Girman nau'ikan girma sune babban fasalin wannan rarrafe. A tsayi, babban mutum ya girma har zuwa mita 2.6. Mata suna shimfiɗa zuwa mita 2.2. Komodo dragon nauyi ya kai kilogiram 90. Wannan nauyi rikodin ne wanda maza suke iyawa. Mata sun fi sauƙi, nauyinsu bai wuce kilogiram 70 ba. Mazaunan Zoo suna da girma. Lizan kwata-kwata waɗanda suka rasa 'yanci, amma suna karɓar abinci na yau da kullun suna iya kai wa mita 3.
Babban kadangarun yana da kamshi mai kamshi. Madadin hancin, yana amfani da harshe don gano wari Yana jigilar kwayoyin ƙamshi zuwa gaɓoɓin kamshi. Lizan saka idanu tana ɗaukar ƙanshin nama a nisan kilomita da yawa.
Sauran hankulan basu cika bunkasa ba. Hangen nesa yana ba ka damar ganin abubuwan da ke nesa da mita 300. Kamar ƙadangare da yawa, kadangaru na saka idanu yana da magudanan kunne guda biyu, amma firikwensin sauti ɗaya. Rashin ƙarfi Yana ba da damar fahimtar mitoci a cikin matsakaiciyar kewayo - daga 400 zuwa 2000 hertz.
Liadanar tana da hakora sama da 60 a cikin bakin ta. Babu wani abin taunawa. Duk ana nufin su yage nama. Idan hakori ya fadi ko ya karye, wani sabo ne ke tsirowa a wurin sa. A karni na 21, masana kimiyya sun gano cewa karfin muƙamuƙin ƙadangaren ido ba shi da ƙarfi kamar, misali, na kada. Saboda haka, babban fata na kadangare shi ne kaifin haƙoransa.
Ana fentin dabbobi manya a launuka masu duhu. Babban launi yana da launin ruwan kasa mai launin ruwan toka. A cikin fata akwai ƙananan katanga na kashi - osteoderms. An yi ado da alkyabba mai ruwan kasa ta dodo da layuka na lemu mai launin rawaya. A wuya da wutsiya, aibobi sun zama ratsi.
Baki babba, mara tsafta tare da nutsad da ruwa, yin sikandire koyaushe, harshe mai ƙira yana haifar da ƙungiyoyi tare da mai kisan kai mara tausayi. Matsakaicin yanayi ba ya ƙara tausayawa: babban kai, jiki mai nauyi, wutsiya da ba ta isa da ƙadangare ba.
Lizan saka idanu shine ƙadangare mafi nauyi a duniya
Gaggan Komodo masu sa ido ba sa saurin gaske: saurinsu bai wuce 20 km / h ba. Amma tare da dukkan nauyin, masu farautar suna da dabara kuma suna lalata. Characteristicsananan halaye masu ƙarfi suna sa ya yiwu a sami nasarar farautar dabbobin da sauri, alal misali, dabaru.
Ana cikin yaki da wadanda abin ya shafa, kadangare kan sa kansa ya samu rauni. Bayan haka, yana kai hari nesa da halittun da basu da kariya: boars daji, bijimai, kada. Waɗannan dabbobi masu shayarwa da dabbobi masu rarrafe suna da ƙarfi sosai da hakora, haƙori, ƙaho. Lalaci mai tsanani ga kadangarun saka idanu. Masana ilimin halittu sun gano cewa jikin dodon yana dauke da maganin kashe kwayoyin cuta wadanda suke saurin warkewar rauni.
Giant girman dodo na Komodo - babban fasalin dabbobi masu rarrafe. Masana kimiyya sun daɗe suna danganta su da keɓantaccen kasancewar su akan tsibiran. A cikin yanayin inda abinci ya kasance kuma babu maƙiyan makiya. Amma cikakken binciken da aka gudanar ya nuna cewa katon gidan Australia ne.
Harshen shine mafi mahimmancin sashin kulawa
A shekarar 2009, wasu gungun masana kimiyya na Malesiya, Indonesiya da Ostiraliya sun gano burbushin halittu a Queensland. Kasusuwa kai tsaye sun nuna cewa waɗannan ragowar dodon Komodo ne. Kodayake ƙadangaren mai saka idanu na Australiya ya ɓace shekaru dubu 30 kafin farkon zamaninmu, kasancewarta ya karyata ra'ayin tsibirin gigantism na dragon Komodo.
Irin
Komodo mai lura da kadangaru nau'ikan halittu ne. Wato, ba shi da ƙananan ragi. Amma akwai dangi na kusa. Daya daga cikinsu ya kasance kusa da dragon Komodo a lokacin rayuwarsa a Ostiraliya. An kira shi Megalonia. Ya kasance har ma da ƙadangare mafi girma. Sunan takamaiman shine Megalania prisca. Fassarar fassarar wannan sunan daga Helenanci tana kama da “babbar tsohuwar birgima”.
Dukkan bayanai akan melonia ana same su ne ta hanyar bincika kasusuwan dabbobi masu rarrafe. Masana kimiyya sunyi lissafin girman girma. Sun kai tsakanin mita 4.5 zuwa 7. An kiyasta nauyin nauyi daga kilo 300 zuwa 600. A yau ita ce mafi girman ƙadangaren ƙasar da ilimin kimiyya ya sani.
Har ila yau, dragon na Komodo yana da dangi masu rai. Wani ƙaton ɗan kadangare mai sa ido yana zaune a Ostiraliya. Ya tsawaita mita 2.5. Lizgizar mai saka igiyar leda na iya alfahari da girmanta ɗaya. Yana zaune a tsibirin Malaysia. Bayan wadannan dabbobi masu rarrafe, dangin kadangaru masu sa ido sun kunshi kimanin 80 masu rai da dabbobin da dama sun mutu.
Rayuwa da mazauni
Lizin mai saka idanu dabba ne mai zaman kansa. Amma baya kaucewa jama'a irin nasa. Haduwa da wasu dabbobi masu rarrafe suna faruwa yayin cin abinci tare. Ba koyaushe bane kuma ba kowane ɗayan mutane bane, kasancewa tsakanin dangi na iya ƙare da farin ciki. Wani dalilin taron shine farkon lokacin saduwa.
A kan tsibirai, inda dodo Komodo yake zaune, babu manyan maharan. Yana saman jerin kayan abinci. Babu wanda zai kai hari ga ƙadangare mai sa ido na ƙadangare. Matashin kadangaru mai sa ido yana fuskantar haɗarin zama abincin dare ga tsuntsayen ganima, kada, dabbobi masu cin nama.
Hankalin hankali ya kan jagoranci samari da manyan dabbobi masu rarrafe su kwana a mafaka. Manyan mutane sun zauna cikin kabura. Lizin mai saka idanu yana tono mahalli a ɓoye da kansa. Wani lokacin ramin yakan kai mita 5 a tsayi.
Yaran dabbobi suna ɓoye a cikin bishiyoyi, suna hawa cikin ramuka. Ikon hawa bishiyoyi muhimmi ne a cikinsu tun daga haihuwa. Koda bayan sun sami nauyi mai yawa, suna kokarin hawan kututturan don rufin asiri ko cin kwai tsuntsaye.
Da sassafe, dabbobi masu rarrafe sukan bar mafakarsu. Suna buƙatar dumi jiki. Don yin wannan, kuna buƙatar nutsuwa akan duwatsu masu dumi ko yashi, bijirar da jikinku ga hasken rana. Ana nuna wannan sau da yawa Komodo dragon a cikin hoto... Bayan aikin dumama na farilla, kadangaru masu sa ido suna zuwa neman abinci.
Babban kayan aikin bincike shine harshe mai yatsu. Yana kama kamshin ne a tazarar kilomita 4-9. Idan kadangaren saka idanu ya sami ganima, yan kabilu da yawa da sauri sun bayyana kusa dashi. Fama don rabonsu yana farawa, wani lokacin yakan zama gwagwarmayar rayuwa.
Da farkon zafi, saka idanu kadangaru ya sake buya a mafaka. Suna barin su da rana. Komawa ga binciken yankin don neman abinci. Ana ci gaba da neman abinci har zuwa faduwar rana. Da yamma, kadangare mai saka idanu ya sake ɓuya.
Gina Jiki
Komodo dragon yana cin abinci naman kowace dabba baya guje wa mushe. A matakin farko na rayuwa, sanya ido kadangaru masu kama kwari, kifi, kadoji. Yayin da suke girma, girman waɗanda abin ya shafa na ƙaruwa. Rodents, kadangaru, macizai sun bayyana a cikin abincin. Kadangaru masu sa ido ba sa saukin kamuwa da guba, don haka gizo-gizo mai guba da dabbobi masu rarrafe suna cin abinci.
Cin naman mutane ya zama ruwan dare tsakanin kadangaru masu sa ido
Matasan farauta waɗanda suka kai mita a tsayi suna da mafi yawan menu daban-daban. Suna gwada hannun su wajen kama barewa, samari masu kada, golaye, kunkuru. Manya suna motsawa zuwa manyan ungulaye. Ba sabon abu bane don Komodo saka idanu kadangaru ya afkawa mutum.
Tare da barewa da barewar daji, dangi - ƙananan dodannin Komodo - na iya bayyana a cikin menu na masu sa ido na kadangaru. Wadanda abin ya shafa sun kai kashi 8% cikin 100 na yawan abincin da dabbobi masu rarrafe ke cinyewa.
Babban dabarun farauta shine harin bazata. An kafa ambushes a ramuka na ruwa, hanyoyin da artiodactyls galibi ke motsawa. Wanda aka yi wa rauni wanda aka ragargaza nan da nan za a kai masa hari. A farkon jifa, kadangarin mai sa ido yayi kokarin buge dabbar a kasa, ciji ta jijiya ko sanya rauni mai tsanani.
Babban abu, don ƙarancin mai sa ido mai sauri, shine hana ɓarna, alade ko bijimi na babban fa'ida - saurin. Wani lokaci, dabbar da kanta tana yanke hukuncin kisa. Maimakon ya gudu, sai yayi kuskuren lissafa karfinsa sai yayi kokarin kare kansa.
Sakamakon zai iya faɗi. Dabbar da aka buga ta wutsiyar jelarsa ko kuma jijiyoyinta cizon ta ƙare a ƙasa. Na gaba sai yagewar ciki da cinye naman. Ta wannan hanyar, kadangare mai kulawa yana iya magance bijimai, wanda ya ninka ninki da yawa a taro, kuma tare da barewa, sau da yawa ya wuce su cikin sauri.
Dangane da ƙananan dabbobi masu shayarwa ko dabbobi masu rarrafe, kadangaren mai sa ido ya haɗiye duka. Jawananan muƙamuƙin ƙadangan ido na wayoyi ne. Hakan zai baka damar buda bakinka yadda kake so. Kuma hadiye ɓarna ko akuya duka.
Abubuwa masu nauyin kilogram 2-3 sun fito daga gawar bijimai da dawakai. Tsarin sha yana gudana cikin sauri. Dalilin wannan hanzari abin fahimta ne. Sauran kadangaru nan take suka shiga cin abincin. A wani lokaci, dabbobi masu rarrafe na iya cin kashi da kashi daidai da kashi 80% na nauyinsa.
Varan ƙwararren maharbi ne. Kashi 70% na hare-harensa sun yi nasara. Yawancin kaso mafi yawa na hare-hare masu nasara ya shafi har da irin wannan powerfularfin mai ƙarfi, mai ɗauke da makamai da tsokanan dabbobi mai ƙafafu kamar bauna.
Saka idanu cizon kadangare masu dafi ne
Adadin nasara yana ƙaruwa tare da shekaru. Masana ilmin namun daji sun danganta wannan da ikon sa ido akan kadangaru su koya. Yawancin lokaci, sun zama masu ƙwarewa wajen koyon ɗabi'un waɗanda abin ya shafa. Wannan yana kara tasirin kadangarun saka idanu.
Har zuwa kwanan nan, an yi imanin cewa cizon macijin mai sa ido yana da haɗari saboda ana shigar da guba ko ƙwayoyin cuta na musamman a cikin rauni. Kuma dabbar da abin ya shafa ba ta fama da rauni da zubar jini kawai, har ma da kumburi.
Cikakken bincike ya nuna cewa kadangare mai saka idanu bashi da wasu makaman kare dangi. Babu wata guba a bakinta, kuma saitin ƙwayoyin cuta ya ɗan bambanta da na bakin wasu dabbobi. Cizon kadangare da kansu ya isa dabbar da ta tsere don ƙarshe ya sami ƙarfi ya mutu.
Sake haifuwa da tsawon rai
5-10 shekaru bayan haihuwa, Komodo masu sa ido suna iya ci gaba da tseren. Da nisa daga dukkan dabbobi masu rarrafe da aka haifa zuwa wannan zamanin suna rayuwa. Maza sun fi mata saurin rayuwa. Wataƙila akwai ƙarin waɗanda aka haifa. A lokacin balaga, maza uku ne ga mace.
Lokacin saduwa yana farawa a watan Yuli da Agusta. Yana farawa da maza suna gwagwarmayar haƙƙin haifuwa. Duels suna da matukar mahimmanci. Lizan sa ido, a tsaye a ƙafafun kafa na baya, suna ƙoƙari su rusa juna. Wannan gumurzun, kwatankwacin yaƙi tsakanin masu kokawa, ya ƙare da fifikon mai ƙarfi, mai hamayya da ƙarfi.
Yawancin lokaci, mai hasara yana gudanar da tserewa. Amma idan wanda aka kayar ya sami mummunan rauni, makomarsa ta zama abin takaici. Masu fafatawa a gasa zasu raba shi. Kullum akwai masu neman aure da yawa. Mafi cancanta ya yi yaƙi da kowa.
Saboda girma da nauyi na kadangaru masu sa ido, saduwa abu ne mai wahala, mara daɗi. Namiji ya goge bayan mace, ya bar tabon a jikinta. Bayan gama jini, nan take mace zata fara neman inda zata saka kwai.
Ofaukar ƙadangare mai sa ido shine manyan ƙwai 20. Mutum zai iya auna nauyi zuwa gram 200. Mace tana ɗaukan tsibin takin zama mafi kyawu wurin kwanciya. Amma watsi da gidajan tsuntsayen ƙasar suma sun dace. Yakamata wurin ya zama sirri da dumi.
Mace na tsawon watanni takwas tana kare kwan da aka saka. Zan kadangaren da aka haifa ya watse kuma ya hau bishiyoyin maƙwabta. A matakin ilhami, sun fahimci cewa wannan shine kawai wurin da zasu iya ɓoyewa daga dabbobi masu rarrafe. Kambin bishiyoyi - zama gida don lura da ƙadangare a cikin shekaru biyun farko na rayuwa.
Mafi girma kadangare — Komodo dragon - maraba da zama a gidan zoo. A cikin yanayin tsibiri, dodon Komodo bai wuce shekaru 30 ba. A cikin bauta, rayuwar dabbobi masu rarrafe ta ninka sau ɗaya da rabi.
A cikin gidan namun daji, an lura da ikon mata na yin kwai mara ƙwai. Amfrayo din da ke bayyana a cikin su koyaushe yana bunkasa ne kawai cikin maza. Don ci gaba da jinsin, mace mai lura da kadangaru, bisa manufa, baya bukatar namiji. Yiwuwar haifuwa tsakanin maza da mata ya kara samun damar rayuwa daga jinsunan a yanayin tsibiri.