Bedlington Terrier kare. Bayani, fasali, nau'ikan, kulawa da farashin Mai Jirgin Bedlington

Pin
Send
Share
Send

Bedlington terrier yana ɗayan ɗayan mafi ban mamaki karnukan kare. Da yawa suna danganta ta da asalin gargajiya, amma tarihin dabba ya fara ne a ma'adinan Burtaniya a ƙarni na 18. Akwai jita-jita da yawa, almara da labarai masu ban mamaki kewaye da shi. Menene wannan kyakkyawan kare daga ƙungiyar terrier? Bari mu bincika.

Fasali da Bayani

Zai yiwu babu wanda zai iya kwatanta tarihin gano wannan nau'in. Dalilin shi ne asarar takaddun da ke tabbatar da daidaituwar kare. Koyaya, bisa ga ɗayan shahararrun sigar, "Bedlington" an haife shi ne saboda godiya daga kare daga ƙungiyar masu larura, Rotbery. Kare ya zo Ingila a rabin rabin karni na 18, amma, bai zama sananne ba nan da nan. Godiya ga J. Ainsley don yada irin a cikin Turai.

Kasance cikin nune-nunen kare bedlington terrier yarda shekara 100 kawai bayan daidaitarta. Wannan dabba, wacce aka gabatarwa mutane, nan take ta mamaye zukatan mutane. Yayi kama da littlean ƙaramin abin wasa. Bayyanar da baƙon abu na kare ya zama babban mahimmin hankali gareshi.

Kamar yadda kuka sani, 'Yan ta'adda rukuni ne na karnuka waɗanda aka tsara don kama ƙwayoyin kwari. Koyaya, ba kowane ɗayan wakilanta ke da sha'awar farauta ba. Duk da bayyanar "abin wasan" Bedlington, ya kasance kyakkyawan bera da kama linzamin kwamfuta. Lokacin da kuka dube shi, yana da wuya a yi imani, duk da haka, yana da kyakkyawan damar farauta.

Tunda a koyaushe ana ba da kare don shiga gasa daban-daban, zaluncin da yake yi wa ƙananan dabbobi ya ragu, kuma sigogin jikinsa sun zama masu tsafta. Duk wannan ba zai iya ba amma zai iya canza canjin matsayin. Bedlington Terrier irin... A ƙarshe an kafa su ne kawai a farkon ƙarni na 20. A yau mun san wannan kare a matsayin kyakkyawa kuma mai aminci. Ba kowa bane zai iya siyan shi saboda tsada.

Tsarin asali

Bayyanar Maganar Bedlington baƙon abu ne. Dabbar tana da kyau kwarai da gaske. Dangane da mizani, tsayin kare kar ya wuce cm 40-42. Ba za a ɗauki mutum mai tsayi a matsayin mai tsarkakakke ba. Nauyin jikinsa ya kai kilogiram 11. Karnuka masu ƙiba da yawa na wannan nau'in ba su da kyau.

Mutane da yawa suna komawa zuwa Bedlington kamar karnukan wasan kwaikwayon su. Wannan ya dace. Dabbobin suna kama da rauni da rauni. Amma, wannan shine kawai ra'ayi na farko. Ba komai bane kusan cewa kusan duk dangin Ingilishi na ƙarni 18-19 sun yi mafarkin samo irin wannan kare.

Jimirin Terrier, wasiyyar rami da saurin Saluki sune manyan fa'idodin wannan nau'in. Koyaya, yayin zaɓen shekaru da yawa, sha'awar farautarsu ta ɗan rage kaɗan. Dabbobin sun zama masu ladabi, masu tsananin son juna da kuma saurin magana.

Duk da yanayin halayen halayen kare na cikin gida, Bedlington Terrier dabba ce mai ƙarfi. Jikinsa yana da ƙarfi kuma kwarangwal dinsa yana da ƙarfi. Ko da Sarauniyar Burtaniya ta yaba da irin wannan bambanci na irin!

Baya na kare madaidaici ne, mai tsayi, mai siffar murabba'i. Ta haɓaka musculature, madaidaiciyar ƙafafu. Ba a faɗar kirji, yana da faɗi. Bedlington Terrier na da dogon wuya. Akwai kumburi a cikin kasan baya.

Shugaban kare yana da oval, oblong. An bayyana goshin sosai. Kunnuwansa sun yi kama da ganyen maple. Suna da goga a tukin. Kafafuwan ido suna da zurfin kafa. Launin iris duhu ne. Hancin karami ne kuma zagaye. Muƙamuƙin kare yana da ƙarfi, haƙoran suna da ƙarfi, fari-fari. Wutsiyar tayi siriri kuma doguwa.

Mafi sau da yawa, ana haifar da 'yan ta'adda na Bedlington farare. Hakanan ana ba da izinin sauran launuka, gami da shuɗi da shuɗi. Rigunansu mai laushi ne don taɓawa. Abin sha'awa, yawancin puan kwikwiyon na wannan nau'in kusan ana haife su baƙar fata ko launin ruwan kasa. Fushinsu yana walwala da shekaru.

Hali

Ya cancanci kallon saurin wannan karen sau ɗaya, kuma ba lallai bane ku yi tunanin halinsa. Kare na tafiya cikin nutsuwa, da matukar kyau, kamar dai a hankali yana shawagi a sararin samaniya a kan gajimare. Amma, da zaran wani abu ya ja hankali, nan da nan sai ya garzaya zuwa gaba. Canjin yanayi shine ke bayyana wannan nau'in kare.

Yanzu Bedlington yana da fara'a da fara'a, kuma bayan 'yan mintoci kaɗan - baƙin ciki da baƙin ciki. Yana da saukin kai ga motsin zuciyar mutum, koyaushe yana ɗaukar su. Wannan yana nufin cewa idan mai kare ya yi fushi, dabbar za ta fahimci wannan kuma ba za ta nemi kulawa ba. Savvy wata dabi'a ce ta asali.

Masana kiwon dabbobi na kare sun yi imanin cewa damar dabbobi don daidaitawa da yanayin mutum yana nuna kyakkyawan ƙwarewar hankalinsu. Amma Bedlington Terrier kare ne mai wahala da rikici. Kuna iya magana game da yanayin saɓanin sa'o'in.

A kowane hali, yakamata masu kiwon kare ba sayan shi. Wannan kyakkyawar dabbar tana haɗuwa da farautar zalunci da kame kai. Ya kasance yana da halaye kamar halaye na ƙarfin hali, ƙarfin zuciya, rashin tsoro, rashin haƙuri da ƙira, son mutane. Daga kakanninsa, masu kawo tsoro, Bedlington ya karɓa:

  • Taurin kai.
  • Zato.
  • Rashin hankali.
  • Tausayi ga mutane.
  • Yawan yarda da kai.

Maimaitattun ƙoƙari don "dacewa" da halayen kare mai fara'a ga saurin karnuka masu ado na yau da kullun ba su sami nasara ba. Dalilin kuwa shine kasancewar jinin mafarauci a ciki. Farautar farauta, masu tsoro suna yin fushi da rashin tausayi. Wani lokaci, a gida, wannan jigon yana bayyana kanta.

Ba a san tsoro ga waɗannan karnukan alfahari ba. Ba za su taɓa rasa amincewa da kansu ba kuma koyaushe suna ƙoƙari don kare masu mallakar daga masu mummunan fata. Har ila yau, akwai mummunan gefen wannan. Zaton Bedlington ya zama dalilin ƙirƙirar abokan hamayya a kusa da su.

Yawancin masu kiwo na Ingilishi har yanzu suna ɗaukar nau'in a matsayin mai tashin hankali. A zahiri, fushin wakilansa ya bayyana ne kawai dangane da dabbobi, musamman ga ɓeraye da beraye.

Rashin tsoro da tsoron kare na iya wasa da muguwar raha da shi. A lokacin da ake yaƙi tare da maƙiyi mai ƙarfi, hankalinta na kiyaye kanta ya ɗan ragu. Kare ya zama mai taurin kai da rashin daidaituwa, saboda haka, yana iya ɗaukar lahani daga dabbar da ta fi ta girma da ƙarfi.

Aminci wani fasalin maɓalli ne na Bedlington. Sun fahimci wanene daga cikin membobin gidan shine shugaba a cikin iyali, kuma koyaushe yana tare da shi. Loveauna mara iyaka ga mutum shine ke sa wannan nau'in ya bambanta da wasu. Kare, ba tare da jinkiri ba, zai sadaukar da ransa don ceton “nasa”. Ta hanyar, tana rarrabe tsakanin mutane, ta fahimci cewa a cikin su akwai baƙi da yawa waɗanda bai kamata a amince da su ba.

Bedlington Terrier hoton galibi ana nuna shi azaman baƙin ciki. Koyaya, baƙin ciki mara ma'ana sam sam bai dace da shi ba. Wannan kare yana son rayuwa da duk mutanen da ke cikin danginsa. Yana bi da kowa ta hanya ta musamman. Ya amince da wani, ya yi wasa da wani, ya tafi farauta tare da wasu, kamar yadda ya dogara da shi. Amma, daga duk membobin gidan, zai zaɓi mahimmin mutum don kansa, maigidansa.

Kare ba zai iya jure rashin hankali, ihu da zagi ba. Tabbas za a watsa mata mummunan tasirin da mutane ke fuskanta a cikin gidan. Dabba ba ya haƙuri da rashin ladabi da zagi. Yana da juriya ga kusan kowane mai rai, amma zai amsa zalunci daidai da shi.

Ee, idan ka ɗaga hannunka zuwa Bedlington Terrier, tabbas yana iya faɗuwa. Tabbas, kare mai kauna ba zai taba cizon mai shi ba, amma tabbas zai yi kokarin kare kansa. Rurin dabbobi, a wannan yanayin, yana da alaƙa da kariyar kai, kuma ba da fushi ba. A cikin dangantaka da yara, kare yana da taushi. Yana son jarirai kuma yana farin cikin kasancewa tare da su.

Amma, idan kukan yara yana gajiyar da dabbar, zai yi ƙoƙarin barin. Ikilisiyoyin kan yi hattara. Amma, sai dai idan mutum yana da niyya mara kyau, za a yi masa maraba da Mai Jirgin Bedlington. Kare koyaushe yana fahimtar yanayin mutum kuma, idan yana da kyau, zai nuna damuwa da sha'awa a gare shi.

Kulawa da kulawa

Wakilan wannan nau'in na baƙon abu suna da hannu sosai. Suna son wasanni, wasanni da gudu. Bedlington Terriers musamman suna son iyo. Duk wannan yana nuna wahalar gyaran gidansa. Irin wannan kare yana buƙatar sarari. Koyaya, idan kuna zaune a cikin kunkuntar sarari kuma kuna fatan samun irin wannan dabbar gidan, da kyau, me yasa? Amma, a wannan yanayin, dole ne ya yi tafiya sau da yawa.

Duk lokacin da dabba ta kasance cikin bukata, dole ne a tura ta waje. Bedlington Terriers na buƙatar yin tafiya aƙalla sau 4 a rana. Suna da tsabta, don haka koyaushe suna lura da yanayin suturar su. Amma, wannan ba ya taimaka wa mai su hanyoyin kulawa.

Babban shi ne iyo. Karnuka suna da Jawo mai haske, wanda yakamata ya zama mai kwarjini. Amma, galibi ba za ku iya shafa shi da shamfu ba (fatar ta lalace). Wanke irin wannan kare kowane watanni shida, ba sau da yawa ba.

Batu na biyu game da bedlington fur ne. Ana sabunta shi lokaci-lokaci, saboda haka kuna buƙatar cire tsofaffin gashin kai a jiki a kai a kai. Ana yin wannan tare da tsefe. Karnuka na son burushi kuma suna matukar taimaka masu.

Babu wani wari mai wari daga waɗannan karnukan masu alfahari, don haka babu buƙatar amfani da mayukan da ake jika don shafe jikinsu. Wadannan dabbobin suna da kyakkyawar furfura mai taushi, amma, tana sanya su kadan a lokacin sanyi, saboda haka ya kamata ku saya musu rigunan sanyi. Babban zaɓi shine siyan kayan aiki na karnuka. Irin wannan samfurin baya yin rigar a cikin ruwan sama kuma yana da cikakkiyar insulates.

Don kiyaye kare mai kyau, yana buƙatar yanka shi a kai a kai. Zaka iya amfani da almakashi ko clipper. A cikin wannan lamarin, muna ba da shawara mai ƙarfi cewa ku amince da ƙwararren masani. A cikin shagon gyaran gashi, har ma an ba abokan ciniki kasida, bayan karantawa waɗanda za su iya zaɓar salon musamman na dabbobin gidansu.

Mahimmanci! Idan kuna shirin samun kuɗi ta hanyar nuna Bedlington Terrier a wasan kwaikwayo da gasa, to ta wata hanya ku yanke shi da kanku. Hakanan, cire gashi daga kunnenshi zai taimaka wa karen kamanninsu. Yana da mahimmanci kada a cutar da ita yayin aikin. An fizge dogon gashi tare da hanzaki. Haka kuma ya kamata a cire su a cikin yankin na daban.

Ido da hakora na da kyau. Don hana ƙwayoyin mucous na kare yin kumburi, dole ne a yi musu wanka da ruwa akai-akai. Hakanan zaka iya amfani da raunin shayi mai rauni. Amma na plaque, ana iya cire shi a gida ta amfani da buroshin hakori na yau da kullun. Hanya ta biyu itace tsabtace hakoran laser. Ana aiwatar dashi a asibitin dabbobi.

Nasiha! Don haka cewa kare ba ya fuskantar rashin jin daɗi daga tsabtace bakin kogon, ya fi kyau a koya masa wannan aikin tun yarinta. Haka ne, tabbas ba za ta faranta wa kwikwiyo rai ba, duk da haka, ta wannan hanyar zai fahimci cewa ba shi da amfani ya ki barin wurin.

Wasu Yan ta'addan Bedlington suna da kyau. Ba su aiki. Theusoshin irin waɗannan karnukan suna girma da ƙarfi, saboda haka, tsoma baki tare da su. A wannan yanayin, dole ne mutum ya niƙa su. Za a iya amfani da shi don kaɗa fayil ɗin abrasive mara nauyi.

Gina Jiki

Lafiyar waɗannan kyawawan, kyawawan karnukan na iya zama lahani ta hanyar abinci mara kyau. Saboda haka, kafin siyan kwanciya tayi da yar iska kuna buƙatar la'akari idan kuna iya tsara menu ɗinsa yadda kuke so. Amfani da abinci mai wadataccen jan ƙarfe da karnuka ba abin yarda bane. Dole ne maigidan ya tabbatar cewa an cire waɗannan jita-jita da samfuran da ke dindindin daga menu na kare:

  • Masara.
  • Peas
  • Ayaba da sauran fruitsa fruitsan tropa tropan wurare masu zafi.
  • Kajin kaji (hanta, zuciya, kwakwalwa).
  • Ridgeasa mai kauri tare da ƙarin mai.
  • Ganye, latas, radishes.

Mafi kyawun zaɓi don ciyar da balagaggen Bedlington Terrier shine a bashi ingantaccen abinci busasshe. Yana da kyau cewa likitan likitan ne ya ƙaddara alamar. Yana da mahimmanci samfurin ya ƙunshi cirewar tsiren ruwan teku. Ba a riga an daidaita cikin kwikwiyo irin wannan abincin ba, saboda haka ya fi kyau a ba shi kayan kiwo da farko, gami da cuku da cuku.

A hankali, dabbar tana buƙatar canjawa zuwa busasshen abinci. Ba za ku iya ba shi buckwheat, kayan miya ko kayan abinci daga teburin ba. Irin wannan abincin bazai yuwu jikinshi ya shanye ba, sakamakon hakan zai haifar da jiri da amai.

Tsawan rayuwa da haifuwa

Kowane kare yana da takamaiman tsawon rayuwarsa. Breananan ƙwayoyi suna rayuwa ɗan lokaci kaɗan. Bedlington Terrier baya cikin jerin manyan karnukan, kodayake, ba safai yake rayuwa kasa da shekaru 10-12 ba. Mafi kyawun rayuwar rayuwar dabbobi shine shekaru 14. Rayuwa ce mai tsawo ta ma'aunin kare. Ofungiyar daidaitaccen abinci da kulawa mai kyau yana taimakawa haɓaka ƙaruwarta.

Kawai tsarkakakkun mutane ne aka ba izini don haifuwa, na waje da halayya wadanda cikakke ke bi da mizani. Idan mace ta ba da zuriya mara lafiya aƙalla sau ɗaya, ba za a iya aurar da ita da namiji ba. Af, wannan "hanyar" yana faruwa ne kawai a yankinsa. Zafi na farko na ɓarna na Bedlington Terrier bai riga ya nuna a shirye take don kiwo ba.

Tana iya ɗaukar puan kwikwiyo masu lafiya bayan ta kai shekara 2, ba da wuri ba. Ta yaya zaka san ko kare na da ciki? Tabbas, babban "alama" ta daukar ciki shine zagaye cikin. A wannan lokacin, macen ta zama mai kulawa da hankali. Yana da mahimmanci a samar mata da ingantaccen abinci. Abinci ya zama mai wadatar furotin.

Farashi

Ba tare da la'akari da hanyar siya da aka zaɓa ba, kana buƙatar tantance kimar sigogin kare. Don tabbatar da cewa ta kai mizani, nemi mai siyarwa ta nuna hoton iyayenta. Tantance na waje, yawan furfura da sauran sigogi. Idan sun cika cikakkiyar ma'auni, mai yiwuwa dabbar tana da tsafta.

Farashin Jirgin Bedlington ba kadan ba. Irin wannan gidan dabbobin zai biya ku $ 1000 - $ 1300. Ari da, za a kashe kuɗin a kan abinci mai mahimmanci, duba lafiyar dabbobi da aski.

Ilimi da horo

Waɗannan su ne karnukan masu hankali waɗanda ke saurin tuna sunan su da duk umarnin. Koyaya, mai ƙwarewar kiwon kare zai iya samun matsala wajen hana yanayin dabba da taurin kai. Kamar yadda kuka sani, Bedlington suna da taurin kai da tawakkali.

Zama tare da shi ba sauki. Koyaya, wasu daga cikinsu suna da sauƙin koyo. Kyakkyawan ƙwaƙwalwar ajiya shine mutuncin nau'in. Kare na iya haddace a kalla umarni 15 daban-daban, gami da masu wahala. Me zaka koya mata?

  1. Sanin laƙabi.
  2. Fahimtar wurin ka.
  3. Tabbatattun umarni: zauna, a bayanka, ka kwanta, murya, ba da hannunka, da dai sauransu.
  4. Farauta.
  5. Biyayya.

Bari mu tsaya a kan batun ƙarshe a cikin cikakken bayani. Kare mara kyau da taurin kai babbar matsala ce ga masu ita. Dabbobin gida da ba za a iya sarrafawa ba ba za su ƙaunace su ba. Ta yaya kake koya wa ter Terry yin biyayya? A gaskiya, mai sauqi qwarai.

Daga yarinta, dole ne kare ya saba da dokokin iyali. Ana buƙatar juriya da haƙuri daga mai shi. Babu buƙatar "lisp" tare da kare. Yakamata maganar mutumin da yake mata magana ya zama mai tsanani. To dabbar za ta bi da shi yadda ya dace.

Ka tuna, Bedlington mafarauci ne mai ban tsoro. Idan kuna son haɓaka ƙwarewar agogo a ciki, lallai ne ku hau tare zuwa ruwa da zuwa cikin daji. Ana iya sakin kare da ya saba da jingina don ya gudu, amma ka tabbata cewa bai ɓace ba. Lokacin da dabbar ta fita daga idonka, ya kamata a kira ta suna.

Tabbatar koya masa umarnin "gefe da gefe". Ana ɗauka ɗayan ɗayan asali. Ta hanyar furta wannan kalmar, kuna kiran dabbar ta kasance kusa da ku. Dole ne a ba da wannan umarnin yayin tafiya a kan kaya. Yana da amfani idan kare yana son bin wata dabba. A wannan yanayin, shi ma yana da amfani don ɗan cire ƙwanƙwasa, amma ba ga gefe ba, amma sama.

Wani mahimmin batun ilimi. Saduwa da balagaggen ɗan Terling tare da wasu karnuka a cikin gida ba zai yi nasara ba. Yana da kishi da son kai. Kare ba zai yarda da jahilci da rashin kulawa daga magidanta ba. Amma, idan ya yi kara da cizon wasu dabbobin, wannan bai kamata a yi biris da shi ba. Akwai hanyar da za ta rage martabar kare ka.

Ya ƙunshi cikin tasirin jiki akan mummunan gado. Don haka, maigidan ya kamata ya zo a daidai lokacin da fushin ya bayyana kuma ya jefar da shi a ƙasan. Dole ne dabbar ta zama tabbatacciya a ƙasa. Thearamar rashin biyayya ya zama dole a hukunta ta matsin lamba.

Yana da mahimmanci kada ku cutar da kare ku. Gayyato wasu karnuka suzo su sameshi. A cikin daji, ana yin wannan kawai da omegas. A lokacin wannan aikin, mutuncin dabba ya ragu sosai. Ya isa ya koma ga wannan sau ɗaya.

Karka taɓa jefa Bedlington a bayan ka ba dole ba. Hakanan zaka iya sa shi yayi biyayya ta hanyar karas. Mafi mahimmanci, koyaushe sakawa karenka kyakkyawan halaye. Don haka, da sauri za ta koya cewa yin biyayya ga maigidan kyakkyawan tsari ne na ɗabi'a.

Wannan kare ne mai motsa jiki wanda yake buƙatar motsa jiki. Dole ne mai ita ya tuna da wannan koyaushe. Hanya mafi sauki ta kiyaye kare a cikin sifa ita ce wasa ƙwallo ko tsayawa da shi. Jefa abin sha'awa a nesa mai nisa ka miƙa kawo shi.

Kuma lokacin karshe. Karka taɓa ɗaga muryarka akan jirgin Bedlington. Ba za su iya jure wa muguntar da ke fitowa daga mutum ba. Kuna iya lalata dangantakarku da shi har abada idan aƙalla sau ɗaya kuka ba da damar kai hari mai ƙarfi a cikin shugabancinsa.

Ba za ku iya azabtar da dabba da kuka ba. Irin wannan dabarun ilimi zai haifar da gaskiyar cewa zai firgita, ba shi da tsaro, ko kuma, akasin haka, mai saurin tashin hankali da taka tsantsan.

Yiwuwar cututtuka da yadda ake magance su

Abun takaici, waɗannan karnukan masu ƙarfi da ƙaunatattu suna yawan ciwo. Yawancin su an haife su da matsalolin hanta. Wannan shine dalilin da ya sa yana da mahimmanci a ciyar da lingan kwana da kyau. Don hana dabbar fuskantar matsalar hanta, abincin da zai ci kada ya zama mai barkono, mai, mai yaji ko wadatar tagulla.

Abincin da bai dace ba a cikin mahaukaci yakan haifar da ciwan jan hanta. A wannan yanayin, karnuka suna nuna alamun bayyanar cututtuka kamar rauni, ƙarancin abinci da kuma ɗakunan kwance. Likitan dabbobi na iya taimaka musu.

Kadan da yawa, an haifi puan kwikwiyo na wannan nau'in tare da farfadiya. Yawancin lokaci, bayan harin farko na irin wannan cuta, masu mallakar sun ƙi su. Dalilai sun bayyana karara - kula da farfadiya kare yana da wahala da tsada.

Kuma Yan ta'addan Bedlington galibi suna fuskantar cututtukan ƙwayoyin cuta na wucin gadi, misali, conjunctivitis. Wannan ya faru ne saboda ƙwayoyin cuta masu saurin kawo cuta da cututtuka masu shiga idanuwa. Mafi kyawon rigakafin shine a kurkura fuskar kare da ganyen shayi ko ruwa. Kar ka manta da bayar da magungunan dabbobin ku na parasites da bitamin tare da abubuwan alaƙa.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: 공룡이 아닙니다. (Nuwamba 2024).