Bayani da fasali
Kwari sun banbanta. Wasu daga cikinsu, kodayake kamar yara marasa lahani ne kawai, amma sun zama masu kisan gaske, saboda cizonsu yakan haifar da mutuwar da yawa daga cikin wakilan mutane. Amma halin labarin mu shine irin ƙwaro da sunan almara "goliath".
Kuma shi, duk da ban sha'awa, har ma da ɗan tsoratarwar bayyanar, ba haka bane. Wannan halittar ita ce mafi kyawun gaske a duniyar kwari. Kuma ba abin mamaki bane cewa irin waɗannan ƙaƙƙarfan mazaje da ƙattai suka karɓi laƙabin da aka nuna a cikin taken?
Mafi girman samfurin wadannan ƙwaro sun girma tsawon cm 12. Ee, wannan na iya zama Goliath irin ƙwaro... Bugu da kari, shine zakara a nauyi, wanda a yanayi na musamman zai iya zama sama da gram 100. Koyaya, ba duk membobin dangin Goliyat bane ke da irin wannan zakarun masu nauyi ba. Hakanan akwai ƙananan mutane, har ma da jinsunan gaba ɗaya, waɗanda ke nuna alamun su wani lokacin rabin su ne.
Amma ta kowane hali, "matan" sun fi 'yan'uwansu mata ƙanana. Suna da sauran bambance-bambance daga maza. Da farko dai, mata suna da kangararre kamar garkuwar jikinsu. Kuma wannan ba daidaituwa bane, saboda wannan fom ɗin yana taimaka musu sosai wajen haƙa ramuka don ƙwanƙwasa, ma'ana, tana taka rawar felu a cikin haihuwa. Iyaye masu kulawa kuma suna da hakora a ƙafafunsu na gaba. Har ila yau, sun zo cikin sauƙin gina wani nau'in "shimfiɗar jariri" ga na baya.
Bambancin da adon namiji rabin an dauke su daidai suna karkatarwa zuwa ga bangarorin, ba manya bane, amma kaho masu kyau, wadanda zasu iya zama masu amfani sosai wajen kariya da kai hari.
Af, waɗannan beetles suna da ƙarfi sosai. Duk wani mutum daga cikin mutanen da ke kokarin kiyaye mai karfi a tafin hannu zai iya gamsuwa da hakan cikin sauki, saboda yin hakan da kuma yin katuwar mika wuya ba sauki ko kadan.
Ganawa goliath irin ƙwaro keɓaɓɓe a ƙasashen Afirka, galibi a kudu maso gabas da yankunan tsakiya. Jahilai masu ban sha'awa galibi suna sanya waɗannan kwari a matsayin masu haɗari da guba. Amma yayin saduwa da irin wannan halitta, bai kamata ku ji tsoro ba. An yi imani da shi, kuma daidai ne, cewa manyan ƙwaro ba su da illa ga mutane.
Koyaya, ba za'a iya cewa kwari kwata kwata basu da laifi a cikin haɗari da mutuwar mutane. A wani lokaci, galibi yakan zama sanadin faɗuwar jirgi gabaɗaya, ma'ana, abubuwa da nauyinsu ya ninka miliyoyin sau. Ta yaya wannan ya faru kuma me yasa? Kuna iya ganowa game da wannan ta hanyar samun masaniya da irin waɗannan ƙwayoyin halitta dalla-dalla da kuma koyo game da mahimmancin ayyukansu.
Irin
Launin irin waɗannan ƙwaro ya bambanta, ya dogara da halayen mutum kuma yana ƙayyade halayen jinsin. Zai iya zama kusan ɗaya ne kawai ko haɓaka ta da alamu iri-iri. A hanyoyi da yawa, launin ya dogara da nau'in mazaunin, kodayake duk goliaths, ta wata hanyar, wasu mazauna wannan nahiyar ne mai zafi.
A wuraren da rana mai haske ta Afirka take, galibi ana samun ƙwaro mai ƙyalli mai sulɓi mai sulɓin haske wanda ya dace da hasken haske, wanda ya zama kariya mai ƙarfi daga yawan hasken rana.
Amma a cikin daji, inda yawan ciyayi ke haifar da inuwa mai yawa, akasin haka, galibi ana samun mutane masu duhu. Sabili da haka, mafi yawan tufafi na yau da kullun don irin waɗannan kwari baƙar fata ne tare da farin tsari.
Kallo akan hoton goliath beetle, zaku iya samun cikakken kwatancen bayyanarsa. Zamuyi bayanin nau'ikan irin wadannan beetles din, wadanda biyar daga cikin jinsin Goliath yake.
1. Goliyat ja ne. Wannan jinsi ne, wanda yakamata a dauke su a cikin jinsin ƙattai su zama mafi ƙanƙanta, tun da alamun su kusan cm 6 ne kawai. Ana samun kwari iri ɗaya, a matsayin mai mulkin, a yankunan kudu maso gabashin Afirka. Duk da sunan, kalansu bazai zama ja ba.
Sau da yawa hadadden tsari na layuka mara daidaituwa yana faɗuwa da hasken haske na "sulken" ƙwaro. A kan karafunan da ke kare bayanan, ratsun suna da tsayi, kuma a kan elytra galibi suna wucewa, galibi suna haɗuwa da haɗuwa da juna, ana haɗa su da ƙananan layuka da yawa. Hakanan akwai mutane masu duhu.
2. Lu'ulu'u Goliath. Wannan nau'ikan ya hada da manyan ƙwaro. Mafi girma daga cikinsu girmansa ya kai kimanin cm 9. Wakilan jinsunan sun bazu a cikin yankunan tsakiyar nahiyar, ma’ana, a yankunan da ke kusa da ekweita.
Bangaren gaba na karapace na namiji ya kasance rawaya-rawaya, alama ce ta elongated, ratsi mai raɗaɗi mara launi. Elytra na sikeli mai launin fari-fari, mai walƙiya da lu'u-lu'u, tare da manyan alamun baƙi masu kusurwa uku a babba na sama. Harsashin mata, kamar yadda yake, an shafe shi da tabon fenti mara daidai.
3. Goliath giant - wani nau'in ne wanda ke rayuwa a cikin yankin masarautu a cikin rawanin bishiyoyi. Matsakaicin tsayin maza yana da inci 10, amma ƙila ya fi haka tsawo. Launin beetles mai duhu ne, mai laushi a gaba tare da hadadden farar fata. Feetafafun baƙar fata suna da wuraren launin ruwan kasa a saman.
4. Goliyat ta Gabas. Sunan da kansa yana magana ne game da ɓangaren nahiyar da ke mazaunin wakilan wannan nau'in, musamman, yana iya zama yankin Tanzania da gabashin Kongo. Yawancin su yankuna ne na yashi tare da shuke-shuke masu yawan itace. Matsakaicin girman ƙwayar beetles yakai cm 8. Launi haske ne tare da rikitaccen tsarin duhu.
5. Royal Goliath. Ana kiran wannan nau'in saboda haka ya hada da samfuran goliath wadanda zasu iya kawata tarin masoyan kwari. Waɗannan ƙattai mazauna yankuna ne masu zafi, watau, daidai waɗancan yankuna inda kwari mafi ban sha'awa da ƙwayoyin halittu masu ban mamaki suka sami mafaka.
Launin beetles galibi fari ne, wanda aka yiwa alama tare da raƙuman ratsi mara tsayi na duhu, wanda mafi girman sanannensa ya fadada zuwa tsakiya kuma ya faɗi zuwa ƙarshen.
Rayuwa da mazauni
Wasu goliath sun fi son inuwa da danshi mai zafi. Sabili da haka gandun daji masu yawa na daji shine yanayin da ake so a gare su. Mafi yawan nau'ikan jinsunan dake rayuwa a wurin suna da carapaces karammiski masu duhu waɗanda ke shafar hasken rana. Kuma wannan ba kwatsam bane.
Ranar irin fukafukan beetles shine mafi yawan aiki. Kuma suna kashe shi galibi a cikin iska. Amma wadannan kwayoyin an tsara su yadda zasu tashi, kai kace wasu dabaru ne, suna bukatar dumama sosai, watau su sha isasshen zafin jiki. Kuma wannan ba koyaushe yake yiwuwa a cikin daji ba saboda yawan danshi da inuwa.
Afirka goliath irin ƙwaroKamar kowane coleoptera, yana da fika-fikai biyu. Wasu daga cikinsu kawai na ainihi ne, yayin da wasu ƙarya ne, da ake kira elytra. Tenderananan hanyoyin kirki, waɗanda ke ba ku damar motsawa ta iska, a cikin kwanciyar hankali an lulluɓe su da elytra, ana nufin su ne kawai don kariya.
Beungiyoyin ƙwaro ne kawai na sauran ƙungiyoyi ba sa iya amfani da girar ƙasa ba tare da yada manyan ba. Amma tagulla, ga dangin dangi wanda manyanmu ke da su, suna da tsari daban daban. Daga sama, elytra ɗin su mai wahala suna da na musamman, a cikin hanyar alwatiran murabba'i, rabewa ta inda manyan fikafikan fuka-fukai ke fita.
Wannan shine dalilin da ya sa manyanmu suke yin irin wannan idan sun yanke shawarar tashi sama. Idan goliaths basa cikin iska, to wakilan jinsunan gandun daji suna amfani da mafi yawan lokacinsu a cikin rawanin bishiyoyi. Kuma a jikin kututturan da ganyayyakin, ana taimaka musu su riƙe kaifin fika, wanda kowane ɗayan ƙafafu shida na waɗannan halittu yake da su.
Abubuwan ƙasa ba su da sha'awar irin waɗannan ƙwaro. Soilasar tana da sha'awa a gare su kawai a matsayin hanyar haifuwa, inda suke tsara ɗakunan kwai. Hakanan, wani lokacin ana samun wadatattun kayan abinci a ƙasa.
Af, fuka-fuki don irin waɗannan ƙwaro na iya zama tushen ruwa ko iska. A yanayin farko, ga nau'ikan da suka fi son yashi mara ruwa na hamadar Afirka zuwa dazukan wurare masu zafi. Sannan danshi mai tamani ya sami tsira a cikinsu. Hakanan goliath kwaro yana rayuwa kuma a cikin ruwa. Kuma a wannan yanayin, albarkatun iskar shaƙa suna sake ƙunshe a cikin fikafikan.
Gina Jiki
Duk lokacin da muka kara sanin halaye na katuwar kwari da muke bayani a kansu, muna da yakinin cewa wannan halittar ba ta da wata illa. Halinsa sam ba mai cutarwa bane, amma a dandano na dandano shi mai ra'ayin cin ganyayyaki ne. Kuma kawai a matakin larva, a wasu yanayi, irin waɗannan halittu suna iya, jin buƙatar sunadarai, don cinye wasu 'yan uwansu, ma'ana, irin tsutsar.
Shi ke nan. Kuma sauran lokutan suna ciyarwa akan ruɓaɓɓen tsire-tsire da ganyaye da suka faɗi, suna jiran sauyawarsu zuwa yanayin girma. Menene goliath irin ƙwaro yake ci?yaushe ne a matakin karshe na samuwarta? Samfurori masu balaga suna cin fruitsan itace rotan ruɓaɓɓe kuma suna shan ruwan 'ya'yan itace na kayan lambu.
Sake haifuwa da tsawon rai
An riga an ambata cewa uwa mai ƙwaro tana shirya "shimfidaɗɗu" a cikin ƙasa don tsara mai zuwa. Smallananan ƙananan ramuka ne inda aka yi shimfida. Kuma irin wannan lokacin bayan saduwa shine kawai lokacin da beetles ke sauka kasa. Kuma bayan sun gama aikinsu, matan zasu koma mazauninsu na manya.
Daga kwai, mai saurin ɗawainiya zai fara girma goliath irin ƙwaro... Daga watanni shida zuwa shekara, yana ciyarwa yana girma, yana kaiwa ga sigogi masu ban sha'awa. A ƙarshen ci gaba, tsayinsa kawai cm 15 ne, yayin da mahimmancinsa ya ma wuce abin da zai samu, ɗauke da nau'in ƙwaro. Af, a ƙarshe, matakin manya, irin waɗannan ƙwayoyin ba sa girma sam.
Bayan haka pupation yana faruwa a cikin fossa ɗaya, sannan bayyanar sabon saurayi, wanda ake kira imago. Mataki na ƙarshe yana ɗaukar kimanin watanni shida. A wannan lokacin, kwaron na gudanar da aikin sa na haihuwa, sannan ya mutu.
Abinda ke ciki na goliath beetle da farashin sa
Kasancewa ta dabi'a ba ta da lahani ga wasu, irin waɗannan ƙwaroro sau da yawa ba sa zama masu kulawa da kyautatawa ga nasu. Wakilan rabin namiji suna iya yin yaƙi ba tare da rarraba yankin ko wani abu mai mahimmanci ga kansu ba.
Kuma wakilan rabin "adalci", masu himma wajen haƙa ramin rami ga 'ya'yansu, na iya lalata ƙwai na' yan matan su. Sabili da haka, a cikin yanayi na wucin gadi, zai fi kyau a kiyaye irin waɗannan ƙwaroro a cikin jinsi biyu. Irin waɗannan kwari suna da girma ƙila za su iya wucewa don cikakkun dabbobin gida.
Bugu da ƙari, suna "cikakke", an ba su farashin su, wanda ga ɗayan mutum, wanda aka saya ta shafukan yanar gizo, na iya zama sama da dubu 7. Koyaya, ta hanyar Intanit, idan kuna bincika tallan da suka dace, akwai damar da zaku sami ƙarin tayi mai sauƙi. Losauren ƙwaro na iya zama ƙasa da mita mai siffar sukari.
Amma ya kamata ya zama yana da iska sosai da kuma haskaka shi na kimanin awanni 12 a kowace rana, kuma yanayin zafin dakin ya zama + 24 ° C a matsakaici. Asan terrarium yakamata a rufe shi da itace da ganyaye, ɗan ɗanye mai ƙanshi kuma a rufe shi da gansakuka.
Zaku iya sanya itacen danshi, na wucin gadi da shuke shuke a ciki. Wannan ya isa haka kiyaye goliath beetles... Kuna iya ciyar da mazaunan terrarium tare da zuma, kayan lambu da 'ya'yan itace, musamman kokwamba da yankakken ayaba.
Gaskiya mai ban sha'awa
Da yake yanke shawara game da naman beet dinmu, an tilasta mana mu ga cewa girmansu ba wata baiwa ce daga dabi'a ba, amma masifar wadannan halittu. Tabbas, akan kasa da bishiyoyi, irin wannan yanayin yana sanya su halittu masu rikitarwa da rikitarwa, ƙari ma, sananne sosai. Abin farin ciki, a yanayi, suna haɗuwa da abokan gaba da yawa waɗanda ke son cin abincin su.
Sannan kuma, bayan duk, basu da wani abu na musamman don kare kansu daga tozartawa. Hakori masu kaifi akan kafafuwa masu karfi na beetles, masu karfi, mara kwari da kuma kahonnin da suke kawata kawunan maza ba su da fa'ida sosai a cikin gwagwarmayar rayuwa kamar yadda ake nunawa a gaban daidaikun maza da mata.
Amma duk wannan ya zama mai ban sha'awa ba kawai ga 'yan mata ba, ta hanya, saboda abin da yaƙe-yaƙe masu yawa galibi ke faruwa tsakanin masu nema don hankalin su. Dabbobi masu ban sha'awa da ban sha'awa irin na beetles suna jan hankalin masu ilimin tsattsauran ra'ayi wadanda suke son samun wasu kyawawan kwari a tarin su.
Su, idan ka kalle shi, su ne manyan abokan gabar kwalliya, kamar yadda suka zama dalilin kashe da yawa daga cikinsu, musamman mazan da ke da kayan ado. A cikin iska, ba daidai ba, manya-manyan ƙwaro beet suna da 'yanci, kuma ana yin tafiyar tasu tare da hayaniya mai amo.
Sai yanzu, ƙungiyoyin ƙattai na iya haifar da matsaloli masu yawa ga harkar jirgin. Kodayake waɗannan kwari ne, amma har yanzu suna da girman girma. Ba zato ba tsammani fada cikin sandunan jirgin sama da haɗuwa da jirage masu saukar ungulu, manyan coleopterans galibi suna haifar da haɗarin su.
Ana samun asarar rai saboda tsananin gudun abin hawa, tasirin tasirin yayi yawa. Kuma a gaban motocin akwai abubuwa da yawa masu rauni. Irin waɗannan bala'o'in galibi suna faruwa ne a ƙananan hawa.