Barracuda kifi mai haɗari da teku wanda ke haifar da tsoro ba kawai ga yawancin mazaunan sararin ruwa ba, har ma ga mutane. Sun koyi game da wanzuwar wani mai hakora da haƙori a teku ba da jimawa ba: a cikin 1998, a wani gefen tekun Pacific, halittun da ba a san su ba sun far wa mutanen da ke wanka kuma suka bar su a cizon da yawa.
Da farko, masu binciken zurfin teku sun ɗora dukkan abin zargi a kan kifayen sharks, amma bayan ɗan lokaci kaɗan sun sami nasarar gano cewa mai laifin abubuwan da ba na jin daɗi ba babban jini ne. barracuda.
Hakanan ana kiransa pike na teku: suna na biyu ya yi daidai, saboda duka mazaunan teku da na kogin suna da kamanceceniya da juna ba kawai a zahiri ba, har ma da ɗabi'a.
Duk da kamanceceniya mai mahimmanci, jinsunan biyu basu da dangantaka. Tsarin barracuda na ciki ya sha bamban da tsarin sauran nau'in kifayen, saboda haka babban haɗari ne ga mazaunan sararin ruwa, kuma a wasu lokuta ba safai ba zai iya cutar da mutane.
Bayani da fasalin kifin barracuda
Hoto a cikin barracuda hoto, yana tsoratar da tsoro a cikin duk masu son nishaɗi a bakin teku mai zafi. Menene kifin barracuda yake?, ba kowa ya sani bane.
Jiki yana da tsayi kuma tsoka ne, kai yana kama da elongated oval. Baya yana da ƙege biyu a ɗan nesa da juna. Filayen wutsiya yana da faɗi da ƙarfi. Jawananan muƙamuƙin yana fitowa a hankali sama da ɓangarensa na sama. Ana sanya manyan canines da yawa a cikin bakin, kuma an shirya haƙoran kaifi cikin layuka da yawa.
Tsawon jikin silinda na balagaggu zai iya kai mita 1, matsakaicin nauyi ya kai kilogiram 4,5 - 8. Mafi rikodin girman barracuda: tsawon kimanin mita biyu, nauyin jiki - 50 kg.
Launi na ma'aunin cycloid a jikin barracuda ya dogara da nau'in kuma zai iya zama kore, azurfa ko shuɗi-shuɗi. An kawata bangarorin mutane na jinsuna da yawa tare da rabe-rabe marasa fahimta. Kamar sauran kifaye da yawa, cikin jirgin ruwa yana da launi fiye da baya.
Hoton kifi ne na barracuda
Duk da hatsarin karo da mai farauta, kamawa barracuda abu ne na yau da kullun ga 'yan asalin mazauna wurare masu zafi da na subtropics. Mutane suna amfani da naman matasa na musamman don abinci, tunda abincin tsofaffin barracudas yana da guba sosai: wataƙila, jikinsu yana cike da ɗimbin abubuwa masu guba tsawon shekaru da suka shiga jiki tare da ganima.
Sayi barracuda don nome ba zai yiwu ba, saboda ba za a iya ajiye shi a gida ba. Za a iya siyan daskararren naman kifi a shagon sana'a na kifi.
Barracuda salon kifi da mazauninsu
Barracuda yana zaune a cikin ruwan dumi na Tekun Duniya: a tekun Atlantika da Tekun Indiya, da kuma cikin ruwan da ke gabashin Tekun Fasifik.
Akwai nau'ikan 20 na masu haɗari masu haɗari: ana samun mutane masu nau'in 15 a cikin ruwan da ke wanke Mexico, Kudancin California, da kuma a gefen Tekun Pasific da ke gabas. Wakilan ragowar nau'ikan 5 suna rayuwa a cikin ruwan Bahar Maliya.
Barracudas sun fi son wuraren da ke kusa da murjani da tsaunuka, inda ruwa ya bayyana. Wasu mutane daga gidan barracuda sun gwammace su zauna a cikin ruwa mai wahala ko a cikin ruwa mai zurfi.
Barracuda abinci
Mai farautar yana ciyar da kifi (abincinsa ya haɗa da algae daga murjani), manyan jatan lande da squid. Wasu lokuta manyan mutane na iya farautar ƙananan barracudas.
Tunda kifin yana da girma babba, duk wani mazaunin ruwa da yake da karami ko, a wasu lokuta, ya fi girma girma, ana iya kai masa hari, kuma daga baya pike na teku ya ci shi. A ranar babban mutum, ana buƙatar aƙalla kilogram biyu na kifi. Barracuda saurin kifi yayin farauta, zai iya bunkasa har zuwa 60 km / h a cikin dakika 2.
Barracudas suna farautar farautar su, suna ɓuya a cikin dajin teku, tsakanin duwatsu da duwatsu. Saboda launinsa na musamman, kifin da baya motsi ba zai iya kasancewa tsawon lokaci wasu halittun suna iyo dashi. Wani lokacin sukan taru a kananan garken garkame tare da kai hari makarantu tare.
Matsayin mai ƙa'ida, ɗalibai kanana da matsakaita suna kafa makarantu, yayin da manyan kifaye sun fi son kasancewa su kaɗai. Harin Barracuda, yana tafiya da sauri da sauri saboda ƙoshin ƙarfi da hakora masu kaifi, suna yankar yankakken nama daga wanda aka azabtar yayin tafiya.
Barracuda cizon kifi samun wani girman girma na iya haifar da babbar illa ga lafiyar mutum: kamar yadda wasu bayanai suka nuna, kifi na iya cizon kowane gabobi a sauƙaƙe.
Kafin aiwatar da hari, kungiyoyin barracudas suna tara kifi a cikin tarin, kuma sai bayan sun kai harin - don haka, suna ninka damar da suke da ita na cin abinci mai daɗi. Idan wanda aka azabtar ya fada cikin bakin wata barracuda, ba shi da damar tsira, saboda mai farautar yana da hakoran hakoran gabansa na gaba, waɗanda aka sa musu a cikin toho, duk wani ƙoƙari na 'yantar da kansa daga muƙamuƙin da ke da ƙarfi.
Barracuda yana da matsanancin sha'awar abinci, saboda haka, yayin aiwatar da farautar ganima, koda dabba mai guba tana iya ci - irin waɗannan halayen ba zato ba tsammani sukan haifar da faruwar mummunan guba saboda yawan gubobi da ke ƙunshe cikin guba na abincin da aka cinye, ko ma mutuwar mai haƙori haƙori.
Abin ban mamaki, jirgin ruwa na ruwa na iya ciyar da abincin kifin, wanda aka san shi da ikon haɓaka girma sosai lokacin da yake cikin haɗari.
Irin wannan bayyana ta ban mamaki ta halitta tana haifar da mutuwar duk wani mai kai hari, ban da barracuda. Idan pike teku ya ɗanɗana naman mutum, wannan ma zai shafi lafiyarta ta mummunar guba.
Barracuda mai farauta galibi yakan kai wa mutum hari kuma ya sanya masa raunuka masu yawa da haƙoran haƙoransa masu kaifi. Tun da raunin da ya faru na yanayi ne mai lalacewa, yayin kai hari, mutum yana fuskantar ciwo mai tsanani, kuma raunin da ya yi yana ɗaukar lokaci mai tsawo don warkewa, ba wai kawai saboda yanayin raunin da aka yi ba, amma har ma da hanyoyin haɗin gwiwar haɗi.
Cizon barracuda yana haifar da zub da jini na cikin gida, tunda yankin raunin yana da mahimmanci. Kusan rabin mutanen da harin ya rutsa da su sun mutu ne daga babban asarar jini ko kuma rashin ƙarfi don zuwa ruwa mai zurfi.
An yi imani da cewa kifin ba zai iya ganin abin da aka kai harin ba sosai. Kodayake irin wannan bayanin ba mai yiwuwa ba ne, saboda yawancin barracudas suna tuna wuraren da ke tafki da ruwa mai datti.
Pike na teku ya fi son farautar kifi da sikeli masu walƙiya, waɗanda launuka azurfa ne ko zinariya. Mafi yawan hadurran sun faru ne sanadiyyar kasancewar abubuwa masu haske a jikin wasu abubuwa na daban ko kuma kwatsam, su ne suka ja hankalin kifin, a sakamakon hakan ne ya yanke shawarar kai hari. Tunda irin wadannan hare-haren na faruwa ne galibi cikin ruwan datti - kifin barracuda yana ɗaukar abun don abincin sa na yau da kullun.
Sake haifuwa da tsawon rai na kifin barracuda
Maza suna isa balaga tun suna shekaru 2-3, mata a shekaru 3-4. Duk da cewa manyan barracudas suna rayuwa ta kadaici, a lokacin haihuwa suna tara cikin garken.
Mata na fitar da ƙwai kusa da farfajiya. Adadin ƙwai kai tsaye ya dogara da shekaru - mata mata na iya hayayyafa 5,000, tsofaffi - har guda 300,000. Kusan nan da nan bayan haihuwa, jarirai zasu fara samo wa kansu abinci da kansu.
Soyayyar da ba ta balaga ba suna rayuwa a cikin ruwa mara ƙanƙani, don haka wasu mahara masu cin zali sukan kawo musu hari. Yayinda suke girma, yaran barracuda a hankali suna canza mazauninsu na asali zuwa yankunan tafki mai zurfin zurfi. Kai tsaye barracuda bai fi shekaru 14 ba.