Noarfin daraja, jaruntaka don zama, ta yaya kuma za a iya bayyana kyawawan dawakai, kamar dai sun fito ne daga zanen Vasnetsov? Haɗu da wannan percheron - kyau da alfaharin Normandy.
Fasali da mazaunin dokin Percheron
Game da tarihin abin da ya faru Dawakai na Percheron kuma har yau ana ta tafka muhawara mai zafi. Wasu masana suna ganin su zuriyar dawakan daji ne waɗanda suka rayu a kudancin Faransa shekaru dubbai da suka gabata.
Wasu kuma sun tabbata cewa wannan nau'in bai daɗe ba - an san shi tun ƙarni na 19 kuma ana kirar sa a lardin Perche, ta hanyar ratsa manyan motocin Norman tare da dawakan Larabawa tsarkakakku.
Wata hanya ko wata, Percheron yana ɗayan kyawawan kyawawan dawakai, masu ƙarfi da ƙarfi a doron ƙasa. Bayan da ya mamaye alherin kakanni na gabas da kuma gagarumin ƙarfin shahararrun dawakan Faransa masu nauyi, waɗannan dawakai sun zama sananne a duk duniya a cikin shekaru.
Nan da nan dangin percheron - yankin Norman na manyan motoci suna cikin tsananin buƙata a zamanin Julius Caesar kuma an yi amfani da shi don kamfen ɗin soja. Babban aikin da aka haɗu tare da ƙarfin gini ya sa wannan doki ya dace da jarumi na da.
Ba kowane doki bane zai iya daga mahayin, yana sanye da kayan yaki masu nauyi, sannan kuma ya yi tsalle a yayin wasannin gasa. Magabata Faransa percheron - iya.
Na cikakken fure Percheron irin ya isa a ƙarshen ƙarni na 19 da 20, lokacin da aka yi amfani da su sosai a harkar noma da sufuri. Ana iya samun ma'aikatan da Percheron ya zana a cikin Ostiraliya, a cikin Amurka kuma, tabbas, a yawancin ƙasashen Turai. Kiwo da wannan nau'in a cikin waɗancan shekaru kasuwanci ne mai fa'ida sosai.
Ta hanyar daidaitattun zamani, doki percheron ya kamata ya zama aƙalla 1.6 m a bushe, tare da ɗamarar kirji na kimanin mita 2. Jikin dabba yana da muscular, tare da babban wuya da kirji, ƙafafu masu tsaka-tsaka, ba ji ba gani kuma suna da ƙarfi sosai.
Kan bai da girma sosai idan aka gwada shi da jiki, ɓangaren gaban yana da ma'amala da faɗi, hanci kwance. Abin mamaki, waɗannan manyan mutanen suna da manyan idanu masu bayyana ra'ayi.
Percheron mafi tsayi, matattara ce mai suna Doctor Le Ger, ba ta gaza tsayin mita 2.13 ba kuma nauyin ta ya kai tan 1.37. Hakanan, abin da ke bayyane na waɗannan manyan motocin shine babbar motar su da jelar su. Akwai lokacin da wutsiyoyi na dawakan wannan nau'in suka taru don kada su cakuɗe cikin kayan. Yanzu, alhamdu lillahi, an bar wannan.
Halin launi na Percherons ko dai launin toka ko kuma baƙi. Misalan Roan da ja ba su da yawa. Kamar dukkan manyan motoci, ana rarrabe Percherons da haƙuri, juriya da kyakkyawan halaye.
Suna koyon komai da sauri kuma suna da cikakken hankali. Tare da bayyanar su mai ban sha'awa, Percheron suna da kyau sosai kuma suna aiki, mutum na iya jin jinin Larabawa mai zafi, koda kuwa rabon sa da ƙima.
Duba kawai hoto na percheron, rearing up or fly at a gallop, ya zama a sarari cewa akwai wasu kakannin gabas a nan. Baya ga duk waɗannan halayen, akwai ƙari ɗaya, mai mahimmanci - Dawakai na Percheron suna da hawa na musamman mai laushi, wanda ya kasance a kowane motsi.
Kula da doki na Percheron da farashi
Percheron doki ne mai ban sha'awa. Waɗannan dabbobin suna iya daidaitawa da sabon yanayi, suna iya jure yanayin zafi da lokacin sanyi. Sabuntawar nau'in na zamani, shigarwar sabbin layin jini, ya sanya Percheron ba mai saukin kamuwa da cututtuka da yawa.
Gidan barga, inda ake ajiye Percheron, ya kamata ya sami rumfuna don tsaftacewa da ciyar da dawakai, da kuma manyan shaguna inda dabbobi suke hutawa kuma suna kwana. Tsakanin rumfunan, galibi ana girke ƙofofi don dawakai su iya ganin juna.
An shimfiɗa tabarman roba a ƙasa (wannan zai rage kaya a ƙafafun dabbar), an ɗora bambaro a samansa ko an zuba ciyawar. Tsabtace rumfar a kai a kai, cin abinci mai kyau da tafiya yau da kullun shine mabuɗin lafiyar doki.
Percheron farashin yayi daidai da cancanta da matsakaita daga 2000 zuwa 10000 dalar Amurka. Dabbar daji za ta kasance mai rahusa, amma zai yi wahala da tsada don haɓaka shi. Kudin tsalle mai tsada tare da kyawawan zuriya da sanannun iyaye zai zama umarni na girma, ko ma biyu, mafi girma kuma ana tattaunawa daban-daban.
Abinci
Kamar sauran dawakai, ana ciyar da Percherons da hatsi (masara, hatsi) da kuma ciyawa mai inganci. Abincin ya kamata ya ƙunshi kayan lambu; ana ba da shawarar ƙarin kagarai na musamman. A lokacin dumi, ana korar garkunan Percherons zuwa makiyaya. Don haka, a cikin ƙasarsu, a cikin Normandy, tare da kyakkyawan yanayi mai ɗumi, dawakai suna kiwo duk shekara.
Sake haifuwa da tsawon rai na dokin Percheron
A tarihi, nau'in Percheron ya samo asali dangane da bukatun lokaci. Da farko dai an nemi buƙatun dawakai masu taurin kai, tare da haɗakar ƙarfin jiki na ƙaƙƙarfan rubutu da kuma hasken jinsi.
Bayan haka, lokacin da zamanin daddawa ya dushe, ana bukatar dabbobi don aikin noma - an yi amfani da Percheron a cikin garma. A wayewar gari na ƙarni na 20, waɗannan dawakai sun canza aikinsu, sun zama, galibi, ƙirar dawakai.
Kowane irin wannan canjin yana nuna ratsawa na dabbobin kiwo na gida tare da masu kera ƙasashen waje ɗauke da ɗayan ko wata fasalin. A cikin shekarun da suka gabata, an gauraye su da jinin Larabawa, Danish, Ingilishi, da na Bolognese na gida. Daga qarshe, an fara raba Percheron zuwa manya da kanana. Na farko an bred don aiki a cikin filin da jigilar kaya, na biyu - don hawa da matsayin aika wasiƙa.
Babban cibiyar asalin zuriya na Percherons shine lardin Faransa na Perche, musamman gonar ingarman Le Ara du Pins. A zamanin yau, a yankin tsire-tsire, ana gabatar da gabatarwa iri-iri don baƙi kowane mako.
Kuma akwai wani abin da za a gani - asalin dawakai masu kyawawan halaye, waɗanda ke da ƙarfi cikin iko da alheri, ƙwararrun mahaya a kan bayan gine-ginen da suka faro tun daga 1715-1730.
Wadannan kyawawan maza sun zo Rasha a cikin 1891. Kiwo na cikin gida galibi ana danganta shi ne da gonar ingarma ta Khrenovsky, inda a lokacin da yake sama da yawa ake yin sabbin layuka, amma ɗaya ne kawai ya tsira - Ixoda.
Sauran, ba ƙaramin nasara ba, sun ɓace, tunda kuɗin ba komai bane, kuma babu wani abu da zai sayi sabbin masana'antun ƙetare don ci gaba da kiwo. A yau, tsiron, wanda ya taɓa ƙaura zuwa yankin Ulyanovsk, ya zama ba shi da riba har ya rufe. An yi gwanjon dawakan zuwa gidajen masu zaman kansu.
Ya kamata a lura cewa ciki a cikin Percheron mares abin mamaki ne mai sauƙi, ana haihuwar foals cikin ƙoshin lafiya da ƙarfi. Lokacin yarinta yana ɗauke da kimanin shekaru 2, a wannan lokacin kuna buƙatar kulawa da kyau akan abincin su, tare da fitar da su cikin iska mai tsafta gwargwadon iko (izinin yanayi).
Motsi a gare su shine ɗayan mahimman abubuwan ci gaban lafiya. Tsawon rayuwar waɗannan ƙattai ta ƙimar ɗan adam gajere ne - har zuwa shekaru 30. Percherons suna aiki har zuwa iyakar 25.