Babirusa dabba ce. Rayuwar Babirusa da mazauni

Pin
Send
Share
Send

Fasali da mazauninsu

Babirussa - dabba daga dangin aladu. Koyaya, yasha banban da sauran takwarorinsa na yau da kullun saboda haka an raba shi zuwa gidan sabon gida.

A hoto babirusa zai iya kuma yayi kama da alade na yau da kullun, ya bambanta kawai a gaban dogayen canines masu tsayi sosai, a rayuwa, ana samun bambance-bambance da yawa. Tsayin da ya bushe na dabba babba ya kai santimita 80, dogon jiki zai iya kai mita 1. A wannan yanayin, nauyin alade yana da kilogram 70-80.

Kan babirusa yana da ɗan kaɗan dangane da jiki, kuma ƙafafu dogo ne. Babu kusan ulu Launin da aka saba da wannan alade na launin toka, launin ruwan kasa ko ruwan hoda na iya kasancewa. Fatar jiki sirara ce sosai.

Maza suna alfahari da manyan ƙudaje. A lokaci guda, na sama na iya isa zuwa manyan girma irin wannan wanda suke girma a waje ta fata kuma, yayin ci gaba, sunkuya yadda zasu iya tabawa har ma su girma zuwa fatar goshin.

A cikin hoton, baƙon alade babirusa

An samo shi a tsibirin Sulawesi. Tun farko yada aladu babirusa ya fi fadi, amma da shigewar lokaci sai yawan ya zama kaɗan. Ana lura da wannan yanayin saboda raguwar wuraren rayuwa, da kuma farautar mutane ga wannan nau'in.

Babban dalilan da suka sa mutane suka hallaka babirusa su ne ƙuƙummai masu ƙarfi da nama mai daɗi. Yau fanged alade babirusa wanda aka haɗa a cikin littafin Red Book, ya ƙaddamar da aikin faɗaɗa mazaunin sa na asali.

Hali da salon rayuwa

Yana da kyau a lura cewa ba a fahimci halayen halayen wannan nau'in ba sosai. Babirussa na iya rayuwa shi kaɗai nesa da dangin su, yayin da aladu ke kafa ƙananan ƙungiyoyi.

Wurin da aka fi so shi ne sandar rami, gulbi, wani lokacin babirussi yana rayuwa kusa da teku. Hakanan, wannan jinsin yana jan hankalin yankuna masu tsaunuka, inda zasu iya nutsuwa su shimfiɗa kan duwatsu, su huta kuma suyi kwalliya a rana.

Idan jarirai suna rayuwa cikin garken tumaki, suna sadarwa da juna kusan kowane lokaci. Wannan sadarwa tana ƙunshe da tsarin sauti da yawa. Duk da girma da nauyi, Babirussa mai iya iyo ne wanda ke iya ɗaukar kogi mai faɗi da igiyar ruwa mai ƙarfi.

A lokacin rana mai ƙarfi, wakilan jinsin suna yin sanyi, suna kwance a bakin ruwa a cikin ruwa. Wani fasali daga aladu na yau da kullun shine babirussa baya son datti, amma ya fi son ruwa mai tsafta. Hakanan, dabbar ba ta ƙirƙirar shimfiɗar kanta ba, amma ta fi so ta zauna a kan ƙasa.

Aladu suna da sauƙi a hora kuma suna da kyau a cikin bauta. Babirussa yana da fa'ida akan coan uwanta na yau da kullun, shine, rigakafin cikin gida ga cututtuka da yawa waɗanda masu aladun aladu ke fuskanta.

Tabbas, akwai kuma ragi a cikin kiwo babirusa - ƙaramar ƙazanta. Yawancin lokaci, masu shayarwa sun fi son aladu na yau da kullun, waɗanda ke da litter mafi girma. Duk da cewa wannan nau'in yana cikin littafin Red Book, kuma ana ci gaba da kirkirar hanyoyi don adana yawan babirussa, mazauna yankin suna farautar dabbar tare da kashe ta da yawa don nama.

Yana da kyau a lura cewa suna yin hakan ta hanyoyin mugunta na da, wato, suna kora alade tare da taimakon karnuka cikin tarkunan da aka kafa sannan kawai sai su kashe dabbar da ta firgita. Don haka, koyaushe zaka iya samun naman babirussa a farashi mai tsada a cikin kasuwar gida.

An yi imanin cewa za a iya amfani da manyan lamuran dabba don hawa bishiyoyi. Masana kimiyya basu tabbatar da wannan ra'ayin ba. Hakanan akwai imani cewa rayuwar alade da aka ba kai tsaye ta dogara da ci gaban canines.

Dabbar takan mutu yayin da hancin sa ya taba goshin sa, yayi girma ta fatar kuma ya lalata kwakwalwa. Koyaya, kamar yadda aka ambata a sama, yanayi da hanyar rayuwar wannan dabba ba ta gama binciken ta ba, sabili da haka, masana kimiyya ba za su iya ƙaryata imanin da ya ci gaba ba tare da cikakken tabbaci ba.

Abinci

Rayuwa a cikin daji, babirussa ya fi son shuke-shuke. Kusan ba a haɗa da abincin dabbobi a cikin abincin su ba. Koyaya, babirussa na iya cin abincin teku idan aka wanke shi ta ruwa da ruwa. Saboda wannan, an yi imani da cewa aikin yau da kullun na dabba yana da alaƙa da fasalin wata. A zahiri, ebb da gudana suna da alaƙa da wata, wanda da shi, bi da bi, aikin yau da kullun yake haɗuwa.

A cikin ƙananan raƙuman ruwa, babirussa yana yawo a bakin teku kuma yana ɗebo abinci mai ɗanɗano; a babban igiyar ruwa, alade ya fi so ya huce cikin ruwan sanyi. Ba kamar aladu da yawa ba, babirussa ba ya haƙawa da hanci don nemo tushen abinci ko ciyawa.

Sun fi son abincin kawai wanda ba kwa buƙatar yin ayyukan da ba dole ba. Yawancin lokaci, irin wannan abincin ya wadatar a cikin mazaunin da aka saba. A cikin bauta, babirussa na iya cin abinci iri ɗaya kamar na alade na yau da kullun - hatsin da aka dafa daga ragowar abincin ɗan adam tare da ƙarin abinci na musamman.

Yana da kyau a lura cewa da irin wannan abincin, alade na iya samun matsalar narkewar abinci, saboda a ɗabi'a an shimfida shi don cin abincin shuke-shuke. Yana da wahala da wahala ga mutum ya sami adadi mai yawa na shuka.

Sake haifuwa da tsawon rai

Litananan litter a cikin babirus saboda gaskiyar cewa mace tana da gland mammary biyu kawai, a wata ma'anar, nonuwa biyu ne kawai. Kuma wannan wani banbanci ne tsakanin babirussa da alade na yau da kullun. Yawan nonuwan shine dalilin da yasa mace bata iya haihuwa sama da biyu a lokaci guda. Hakanan kuma, idan an haifi yara 2, koyaushe jinsi ɗaya suke.

Uwar alade tana kulawa sosai da yara. Ana nuna wannan damuwa a cikin ciyarwa akai-akai da kariya mai ƙarfi. Rayuwa a cikin daji, wannan mai gadin yana ba shi damar kiyaye zuriya daga abokan gaba da masu lalata.

Amma idan alade na zaune cikin kamuwa, irin wannan ɗabi'ar ta himma ga jarirai na iya sa ta faɗa kan mutumin da ya kusanci nesa da ba za a iya yarda da shi ba. Cutar alade tana dauke da kimanin watanni biyar. Mace na iya haifuwa a cikin shekarar farko ta rayuwa.

A cikin hoton jaririn babirusa ne

Ya kamata a lura cewa kasancewarta kyakkyawar uwa, babirussa ba ta ci gaba da ciyar da madara na dogon lokaci. Tuni a cikin watan farko na rayuwa, jarirai sun fara tafiya da kansu kuma suna tattara makiyaya. A cikin bauta, rayuwar babirusa ta bambanta daga shekaru 20 zuwa 25. Wannan shi ne saboda babban rigakafi.

Tare da abinci mai kyau da kulawa, dabba mafi yawan lokuta yakan rayu har zuwa shekaru 10-15. A cikin daji, lokacin yana kusan daidai. Aladen da ke samun isasshen abinci kuma ba koyaushe daga masu farauta da masu farauta ke kai masa hari na iya rayuwa na dogon lokaci. Amma galibi yanayin rayuwa baya ba ta damar yin wannan, kuma babirussa ya mutu da wuri.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Babirusa Hewan Endemik Sulawesi Bertaring Panjang (Yuni 2024).