Jaguar dabba ce. Jaguar salon rayuwa da mazauninsu

Pin
Send
Share
Send

Fasali da mazaunin jaguar

Jaguar - dabba mai kyau da kyakkyawa, wakilin dangin dangi. An yi la'akari da mafi girman dabbobi masu cin nama a nahiyar Amurka, wanda ke matsayi na uku a duk duniya.

Tsawon jikinsa galibi ya fi mita ɗaya da rabi. Kuma musamman manyan maza sun kai nauyin har zuwa 158 kg. Mata sun fi ƙanƙan yawa, kuma matsakaicin nauyin mutane daga 70 zuwa 110 kilogiram ne.

Jaguar yana da wutsiya mai tsawo: daga rabin mita da ƙari. Tsayin dabba a busasshiyar ya kai cm 80. Dabbar ta kasance ta jinsin halittu na panthers. Kamar yadda aka gani akan hoto na dabba, jaguar yayi kama da damisa, amma yafi girma.

Kuma launin ma yayi kama da dangin mai farautar sa, amma tsarin kwanyar yayi kama da damisa. Yana da kauri da gajere ja da kunnuwa a zagaye. Launi ya banbanta: daga ja mai haske zuwa sautin yashi, ɓangaren ƙasa da ƙafafuwa farare ne, kuma wurare masu duhu sun bazu ko'ina cikin jiki.

A yanayi, kuma black jaguardabba, wanda ba a ɗauka a matsayin wakilin wani jinsin jinsin ba, amma sakamakon bayyanar melanism ne.

Jaguar babban mashahurin wakilin Sabon Duniya ne kuma yana zaune a Tsakiya da Kudancin Amurka. Saboda tsananin farautar, dabbobin sun kusan hallaka gaba ɗaya a Uruguay da El Salvador.

A kudancin Amurka, mazaunanta sun ragu da kashi ɗaya bisa uku saboda wannan dalili. Jaguar mazaunin dajin gandun daji ne mai zafi, zai iya rayuwa a cikin yankuna masu dausayi da kuma wuraren da suka cika da shuke-shuken xerophytic.

Ana kuma samun sa a wuraren da ke dazuzzuka dazuzzuka, amma a tsayin da bai wuce kilomita biyu ba, haka kuma a bakin tekun. Masana kimiyya sun kirga har zuwa tara daban-daban jinsunan jaguar. Dabba yana buƙatar kariya kuma an yi imanin cewa ɗayan ƙananan ƙasashe an hallaka ta gaba ɗaya.

A cikin hoton, jaguars mai duhu da tabo

Hali da salon rayuwar jaguar

Wannan dabba, kyakkyawa dabba tana zaune a wuraren da kyawawan dabi'u ke mulki kuma akwai nau'ikan daban-daban duniyar dabbobi. Jaguar fi son salon kadaici

Kamar kowane mai farauta, yana kiyaye yankinta daga mamayewa, wanda yake da faɗi sosai kuma yana iya mamaye daga dubun dubbai zuwa kilomita murabba'in ɗari. Girman makircin mutum ya dogara da nau'in shimfidar wuri, yanayi, yalwar abinci da za'a iya samu akan sa, da kuma jima'i na dabba.

Kare dukiyoyinsu, jaguar na nuna halin rashin haƙuri kuma yana nuna tsananin tashin hankali ga ocelotse da cougars - danginsu da wakilan dangin dangi.

Amma yana bi da mutane da yawa daga jinsinsa cikin haƙuri, har ma yana nuna abokantaka a cikin karo a wuraren farauta. Lokacin neman abinci, jaguars galibi suna motsawa daga wuri zuwa wuri, kuma bayan wasu comean kwanaki sai su dawo don kiyaye abincinsu a cikin yankin na da.

Kunnawa farautar dabbar daji yana farawa da farawar magariba, musamman mai aiki kai tsaye bayan faduwar rana da kuma lokutan da aka tsara. Wannan dabba ba za ta iya yin gudu na dogon lokaci ba, amma a cikin tazara kaɗan, kaɗan ne za su iya kwatanta shi. Gudun dabbar Jaguar yana kusan 90 km / h.

Don bin abin farautarta, tana sanya saututtukan kwatsam masu kama da gurnani. Kuma da daddare sau da yawa zaka ji motsin ransa, mai sanyi, yana ruri. Indiyawa na Kudancin Amurka sun yi imani da gaske cewa jaguar tana da ƙwarewa ta musamman: tana da ikon ɗaukar nauyin waɗanda ke fama da ita, yana iya yin kwaikwayon muryoyin dabbobi da tsuntsaye, yana yaudara da yaudarar abin da yake ganinta.

Tabbas, waɗannan tatsuniya ne kawai, amma launuka masu launi na dabba suna ba shi damar haɗuwa da shimfidar wuraren da ke kewaye da shi, kuma, ba tare da an lura da shi ba, yana jan hankalin waɗanda abin ya shafa cikin tarko. Sau da yawa yana kama tarkon abincinsa a cikin ciyawa mai tsayi. Ko ɓoyewa a bankunan tafki, suna jiran dabbobin da kansu su zo ramin shayarwa.

Hare-hare, wannan katuwar katar mai kisa tana jefa kanta daga gefe ko daga baya, tana kwankwasa wanda aka azabtar da ƙarfi da sauri. Irin wannan bugun na iya mutuwa ko kuma yana haifar da mummunan rauni. Kuma hatta dabbobi masu girma da ƙarfi, kamar shanu, suna mutuwa nan take daga karayar kashin bayan jaguar da tsalle.

Maƙogwaronsa suna da ƙarfi, haƙoransa kuma suna da kaifi wanda sau da yawa yakan ciza kwanyar abin farautarsa. Abin sha'awa, jaguar ba ta bin wadanda abin ya shafa idan suka hango hadari a kan lokaci kuma suka ruga don su gudu.

Hakanan, dabbar ba safai take afkawa mutane ba, musamman idan ba tsokane ta ba. Kuma rikodin shari'o'in cin naman mutane yawanci ana danganta su da kariyar kai. Hakanan akwai sanannun misalai lokacin da jaguar ta kori mutum don kawai son sani. Duk da matsanancin haɗarin dabbar, da yawa suna da sha'awar ajiye jaguar a cikin manyan gidaje masu zaman kansu da kuma kaidin kansu.

Duk wata dabba, ko da mai farauta, tana da ban sha'awa saboda halaye da halaye da dabi'unta. Amma yana yiwuwa a kiyaye jaguar kawai idan an kiyaye yanayin kiyayewa da ciyarwa.

Kuma ya kamata ya kasance a cikin aviary ingantaccen ɗamara tare da ƙofar ƙarfe wacce take buɗewa da igiyoyi don kariya dabba. Sayi jaguar mai yuwuwa a cikin gidajen gandun daji, gidajen zoo da kuma mutane masu zaman kansu.

Koyaya, lamarin yana da rikitarwa saboda gaskiyar cewa an tsara wannan nau'in a cikin Littafin Ja kuma yana cikin masu kaɗan dabbobi. Farashin Jaguar na iya kaiwa dubun dubbai.

Abinci

Jaguar na dabbobi azaman waɗanda ke fama da ita, tana iya zaɓar wakilan ungiyar tauna: tapirs da masu yin burodi, tana iya kai hari kan manyan filaye da caimans. Abincinta na iya zama fox da birai, da ƙananan dabbobi: rodents, macizai da tsuntsaye.

Mai farautar ya fara cin abincinsa daga kan wanda aka kashe, a hankali yana kaiwa baya. Lokacin da girman abin farauta ya yi yawa, bayan sun cika, dabba ta bar aikinta, wani lokacin ta dawo don cin ragowar, amma ba koyaushe ba, kusan ba ta taɓa cin mushe ba.

Idan dabbar ta hade a yankin gabar tekun, to abincin da ya fi so da kuma kebantaccen abinci na iya zama naman kunkuru, harsashin da mai farautar ke iya cizawa cikin sauki. Jaguar na iya kaiwa dabbobi hari.

Ba kamar danginsa ba, wakilan dangin dangin, jaguar na iyo sosai, galibi suna bin wadanda abin ya shafa cikin ruwa. Kyakkyawan kamun kifi ne, kuma yana yin sa cikin koguna da rafuka. Kuma ya sauka a gabar teku, sai ya nemo ya tono qwai kunkuru daga yashi.

Sake haifuwa da tsawon rai

Jaguars ba su da takamaiman lokacin saduwa. Don neman wurin da mata suke, dabbobi wani lokacin sukan taru a ƙananan ƙungiyoyi, wanda hakan ba daidai bane ga jaguar waɗanda suka fi son kaɗaici a cikin yanayin al'ada.

Hoton jaririn jariri ne

A lokacin zaɓar aboki, ikon samun zuriya wanda ya zo a cikin shekara ta uku ta rayuwa, maza suna ruri da kurumuwa da ɗoki. Duk da tsananin tashin hankali na wannan nau'in, yawanci ba a yin faɗa tsakanin abokan hamayya a cikin yaƙin mace. Kuma bayan saduwa, abokan suna barin juna har abada.

Kuma bayan kimanin kwanaki ɗari, a cikin kogonta, uwar tana ba da 'ya'ya da yawa. Launinsu ya fi na iyayensu duhu, kuma tabo a fatar yana da ƙarfi sosai.

Yara suna kwashe kimanin watanni shida tare da mahaifiyarsu har sai sun koyi farauta da kansu. Kuma da sun koya komai, sun barshi har abada. A cikin bauta, jaguar yana rayuwa har zuwa shekaru 25, amma cikin 'yanci dabbobin sun mutu da yawa a baya.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: 2020 Jaguar XF: Is The New XF Worth Over $60,000??? (Mayu 2024).