Macijin tagulla. Tsarin rayuwa na Copperhead da mazauninsu

Pin
Send
Share
Send

Fasali da mazaunin tagulla

Macijin tagulla (kamar yadda aka gani akan hoto) yana da launi daidai da sunansa. Kuma daga cikin inuwar da ke ciki, mutum na iya lura da kewayon daga inuwar haske na launin toka zuwa launin ruwan kasa-mai duhu.

A CIKIN bayanin macijin tagulla ya kamata a ambaci cewa sifar sifar ta ita ce kasancewar sikeli kusa da kai da ciki, wanda yake da kyakkyawan yanayi da rhomboid mai ƙyalli na tagulla.

Maza, wanda fatarsu wani lokaci ja ne, yawanci suna da ɗan sauƙi fiye da mata. Launin jikin macijin na iya zama mai sanko, amma a wasu mutane ana rufe jikin da launin ruwan kasa da baƙi da layi.

Ta sautunan launi na macijin, kuna iya ƙayyade shekarun: samari sun bambanta da hasken launuka kuma galibi ana samun sanarwa akan asalin yanayi. Tsawon jikin macijin ya kai santim 70, amma ƙananan ragowa ana biya ta tsoffin da suka ci gaba sosai. Wutsiyar ta fi ta jiki sau 4-6.

Macijin tagulla samu a kusan dukkan kusurwowin duniya. Ba dukkan nau'ikan halittu ne ke da cikakken nazari ba, amma ana ci gaba da samun sabbin ire-iren su. Masana kimiyya sun bayyana a sarari nau'ikan nau'ikan dabbobi masu rarrafe guda uku ne kawai, wadanda ke rayuwa galibi a Turai, a yamma da arewacin nahiyar Afirka da kuma yankunan kudu na Asiya.

A cikin Rasha, galibi ana samun jan ƙarfe, ana rarraba shi ko'ina cikin ɓangaren Turai har zuwa yammacin Siberia. Galibi ana samun tagulla a cikin dazuzzuka, a cikin irin wannan mazaunin yana da sauƙi a gare shi ya ɓuya a cikin ganyen makiya kuma ya yi kwanto da abin da zai kama.

Hakanan ana iya samun macijin a cikin dajin kura. Amma ciyawa da steppes, wanda a cikin su akwai haɗari da yawa a gare ta, ta fi son gujewa. Da yawa suna ɗaukar jan ƙarfe a matsayin ƙadangare, wannan ma an ambata a cikin wasu ayyukan adabi. Don haka zardadangarar jan ƙarfe ko maciji?

Rikicin ya samo asali ne daga gaskiyar cewa a cikin yankuna da yawa ana kiran karamar kadangaru da kadangaru. Koyaya, daga mahangar kimiyya, kwalliyar tagulla wakilai ne na jinsunan macizai.

Kula da Copperhead da salon rayuwa

Mutane suna kaffa-kaffa da macizai, kuma musamman suna tsoron waɗanda ke zaune kusa da gidajensu. Maƙwabcin maciji ba shi da daɗi kuma yana haifar da tsoro da yawa, har da labaru masu ban mamaki da kuma zato na camfi.

Idanun tagulla sukan yi ja, wanda tun daga zamanin da ya haifar da bayyana mata sihirin sihiri da kuma yin la'akari da irin wadannan abubuwa masu rarrafe a matsayin 'yan aike na masihirta matsafa wadanda ke aiko da la'ana a gidan, cutuka daban-daban akan masu su da shanu.

Copperhead talakawa

Guba ko macijin tagulla ko a'a? A tsohuwar Rasha, akwai imani cewa maciji ya sari da sikeli mai launin jan ƙarfe ya yi wa mutum alƙawarin mutuwa ta faɗuwar rana, wanda galibi ya kan tura mutane zuwa tsauraran matakai.

Firgita wadanda suka kamu da cutar saboda camfi sun yanke naman jikinsu a yankin cizon har ma sun yanke sassan jikin da abin ya shafa. Koyaya, masu sana'ar yin jan karfe suna cikin dangin sifa kuma basuda hatsari musamman ga mutane. Dalilin yada jita-jita da karin gishiri shi ne kamannin wannan jinsin dabbobi masu rarrafe da wasu nau'o'in macizai.

Yaya macijin tagulla yake? kuma da waɗanne halaye na sihiri za a iya rarrabe shi da wakilai masu haɗari da haɗari? Babu bayyananniyar rabuwa tsakanin kai da jiki a Coarfe. Vipers, akasin haka, suna da tsayayyen layi tsakanin waɗannan sassan jikin.

Gilashin tagulla suna da ƙwayoyin cuta masu guba, amma irin waɗannan macizai ba sa samar da abubuwa masu cutarwa da yawa. Macijin maciji yayi rauni sosai ga mutum.

Kuma macizai suna amfani da makamansu da wuya, yawanci don dalilan kare kai kuma a yayin haɗuwa da maƙiyi mai ƙarfi. Guba mai mutuwa ce kawai ga abokan jini masu sanyi, ƙananan dabbobi da sauran rayayyun halittu.

Gilashin tagulla suna son ɓoyewa a cikin dazuzzuka na daji, amma suna gina gida a kan farin ciki da farin ciki, sun fi son sararin buɗe ido, galibi suna rarrafe suna fita da farin ciki a ranar da za ta shiga cikin rana. Ta hanyar rayuwa, suna da ladabi, kuma daga cikin irin waɗannan dabbobi masu rarrafe har ma akwai batun kai hari kan danginsu.

Musamman mugayen hare-hare ana lura dasu yayin da 'yan uwan ​​suka yi ƙoƙari su zauna a wuraren da suke gida. Wannan shine dalilin da ya sa, a wani ƙaramin yanki na ƙasar, da ƙyar za ku iya haɗuwa da mutane biyu na wannan nau'in macizai.

Kofofin farin ƙarfe a haɗe suke da gurbi, galibi suna zaune wuri ɗaya cikin rayuwarsu. Yana da kyau mutum kada ya taba ramin macijin kuma kar ya hallakar da shi ta hanyar tsotsa da sanduna.

Kodayake cizon wannan nau'in dabbobi masu rarrafe ba ya mutuwa ga mutane, rashin jin daɗi na iya bayyana kansa, fiye da kuma maciji yana da haɗari musamman ma idan ba zai yiwu a kula da yankin da abin ya shafa ba cikin lokaci.

A dabi'a, tagulla tana da makiya da yawa, waɗanda suka haɗa da beraye, boars daji, bushiya, martens, da kuma wasu nau'in tsuntsaye. Koda kwaɗin ciyawa suna iya cin abinci akan youngan ƙanana.

A yayin karewa, macijin ya kankama zuwa cikin matse-matattarar ball, zana kansa a ciki, ko kuma akasin haka, tokarsa ta ruga zuwa ga barazanar Cunkoson kadangaru tare da macijin tagulla... Irin wadannan abokan adawar na iya haifar da mummunan lahani ta hanyar cizon wani bangare na jikin macijin.

Sau da yawa ana ajiye maƙerin tagulla a cikin terrarium, inda galibi ake sake samar musu da gutsuttsarin namun daji, kusa da yanayin da suka saba rayuwa. Tana riƙe da takamaiman zazzabi kuma tana da wuraren ruwa don sha da wanka, wani lokacin har da wurin wanka.

Abincin abinci na jan kifin

Gilashin tagulla sun fi son farauta a cikin hasken rana, kuma kawai wani lokacin sukan fita yawo da riba da daddare. Sizearamar ba ta ba da izinin wannan nau'in dabbobi masu rarrafe don farautar ganima mai yawa, saboda haka abincin su ba ya wahala da nau'ikan abinci, amma abincin yana da kyau ƙwarai.

Kwari, kananan karafa da kadangaru na iya zama wadanda abin ya rutsa da su, wadanda tagulla ke cin su da yawa kuma kusan duka, koda kuwa girman marasa galihu ya yi daidai da nata.

Sannu a hankali macijin na hana kai harin tagulla, wanda a lokuta da dama yana ba da damar abin farautar sa ya tsere. Wannan shine dalilin da ya sa suka gwammace jira wa waɗanda abin ya shafa a wani wuri, suna ɓuya a ɓoye, suna kafa kwanto a cikin ciyawa ko ganyaye.

A waɗannan yanayin, macijin na iya yin fahariya da haƙuri kuma ya kalli abubuwan farautar sa'oi a ƙarshe. Idan ganima ta kai ga wani wuri, sai macizai su ruga a kanta kuma a sauƙaƙe su riƙe shi saboda ƙarfewar ƙarfe da tsokoki masu ƙarfi, suna jujjuya ganimar da jikinsu duka don kada ma ta iya motsi.

Sake haifuwa da tsawon rai

Ya saba da rayuwa cikin cikakken kadaici, Copperheads yana nuna sha'awar ƙungiyar danginsu ne kawai a lokacin saduwa. Amma bayan saduwa, abokin zama ya bar abokin, kuma hanyoyin su sun rabu har abada.

Qwai na maciji dauke da macizai masu rai. Broaya daga cikin yara na iya samun ɗiyan dozin. Bayan sun ƙyanƙyashe ƙwai, nan da nan suka bar gidan mahaifiya, tun daga haihuwa suna da dabarun rayuwa, ciyarwa da farauta. Kuma bayan shekaru uku, su da kansu suna cikin aikin haifuwa.

Maciji galibi ana ɗaukarsa tsawon rai. Amma masana kimiyya sunyi imanin cewa tsawon rayuwar wadannan dabbobi masu rarrafe kai tsaye ya dogara da girmansu. Irin waɗannan ƙananan wakilan kamar tagulla suna rayuwa kusan shekaru 10-15. Koyaya, a cikin bauta, inda aka samar da ingantaccen abinci mai kyau, kulawa da taimakon dabbobi, macizai kan yi rayuwa fiye da na daji, inda suke da makiya da yawa.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Copperhead snake surprise (Yuli 2024).