Capybara dabba ce. Yanayin Capybara da mazauninsu

Pin
Send
Share
Send

Mutanen da ba su taɓa ganin beran da ya fi bera girma ba a rayuwarsu za su yi mamaki kuma har ma su yi mamakin ganin wata kwalliyar kwalliya. A waje, wannan dabba mai shayarwa tana kama da alade. Amma girmansa ya wuce girman alade sau da yawa.

Tare da tsayin capybara na mita 1.2, nauyinsa ya kai 60-70 kg. A halin yanzu shine mafi girma a cikin duniya. Kodayake masana binciken burbushin halittu sun faɗi da tabbaci cewa a zamanin da akwai irin waɗannan magabatan capybaras waɗanda cikin sauƙi suka shiga yaƙi tare da beyar suka ci su da yaƙi.

Capybaras na cikin dangin capybara. Suna da ruwa-ruwa da shuke-shuke. Capybara yana da gashi mai launin ja-kasa-kasa ko launin toka-toka. A cikin ciki, rigar ta kasance rawaya kuma tafi haske. Jikin dabbar yana da nauyi da siffa irin ta ganga, tare da ɓacin ƙashi kuma ya tsallake tibia da tibia.

Dabbar tana da wutsiya, amma galibi ba a ganuwa. Yin la'akari hoton capybara kana iya ganin kan ta zagaye tare da gajeren murabba'i mai murabba'i da faffadan kunci. Kunnuwan dabba kanana ne kuma zagaye, kuma hancin hancin sananne sosai kuma yana da tazara sosai.

Wani fasalin rarrabuwar kawuna na maza shine kasancewar akan bakin bakin fata tare da yawan glandon ƙanshi. Amma wannan bambanci yana bayyana musamman lokacin balaga. Beraye na da hakora ashirin.

Legsafafu na baya na dabba sun fi na gaba ɗan ɗan tsawo, saboda wannan ga alama ga kowa cewa kullun suna son zama koyaushe. Adadin yatsun ya bambanta. A gaban akwai hudu, a baya - uku. Kowane yatsa na sanda yana karewa da ƙusoshin hannu, wanda a waje yake kama da kofato. Tsarin yanar gizo tsakanin yatsun ya ba dabba damar yin iyo sosai.

Fasali da mazaunin capybaras

Dabbar Capybarahakan ya fi son yanayi mai zafi. Yanayi mai yanayi na Tsakiya da Kudancin Amurka, Kolumbiya, Ajantina, Brazil, Venezuela suna ba da berayen nan. Don jin daɗi da salon rayuwa na yau da kullun, suna buƙatar bankunan wuraren tafki ko gandun daji. Zasu iya matsawa daga jikin ruwa saboda wasu yanayi, amma bai wuce kilomita ba.

Dabbobi suna da zaɓi sosai game da tsarin zafin jiki na ruwa da iska. Halinsu yana da tasiri sosai ta hanyar sauyin yanayi a cikin ruwa. Lokacin da lokacin ruwan sama mai ƙarfi da ruwa mai yawa suka zo, capybaras suna warwatse ko'ina cikin ƙasar. A lokutan fari, dabbobi suna taruwa da yawa kusa da bankunan rafuka da ruwaye.

Ruwan tafki na taimakawa beraye ba kawai rayuwar su ta yau da kullun ba, amma kuma suna ceton su daga cougars, jaguars da sauran dabbobin da ba za su hau ruwa ba bayan su. Kuma koda sun hau, dorinar ruwa tana iyo cikin tsananin mamaki, duk da girman ta.

Capybara don saya abu ne mai yiyuwa daga mutanen da suka tsunduma cikin kiwo kai tsaye. A zamanin yau duk nau'ikan dabbobi masu ban sha'awa suna cikin yanayi, kuma wannan kwayar hayan tana ɗayansu. Gida capybara yana da laushi mai laushi, sassauci da amintacce, mai sauƙin haɗuwa, tare da mutane da duk dabbobin gida. Suna ba da rance sosai ga horo.

Yawancinsu sun ɗauki matsayinsu na girmamawa a cikin taron kuma suna faranta ran masu sauraro. Farashin Capybara mai tsayi, amma duk wanda ya siya ba zai yi nadama ba. Capybara a gida na iya zama amintaccen aboki kamar kare ko kyanwa. Ba ta buƙatar kulawa ta musamman, sabili da haka, maƙwabta tare da irin wannan halittar ta ainihi abin farin ciki ne da jin daɗi kawai.

A zamanin da, lokacin da kawai ake bincika gabar Kudancin Amurka, wadannan maƙaryata sun ɓata su da mafarauta, suna matukar son naman dabba. Babu kwanciyar hankali a gare su ko dai daga manoma. Sai bayan da ya bayyana cewa basa cutar da noma, amma suna cin abinci ne kawai na algae, amma ba akan shuke-shuke ba, sannan ya zama mafi sauki ga beraye su rayu.

Yanayi da salon rayuwar capybara

Rodent capybara a cikin yaren Indiyawa, shi ne "masanin ganye." An rarraba wuraren zama ga kowane rukuni. Beraye suna sarrafawa da kare yankunansu. A kanta dabbobi suke rayuwa, suna ci suna hutawa.

Suna yin alama akan iyakokin yankuna tare da ɓoyayyen ƙanshin ƙanshin turaren su, waɗanda suke kan kan. Sau da yawa, rikice-rikice na faruwa tsakanin maza wanda ke haifar da faɗa. Namiji wanda ya mamaye kungiyar a koyaushe yana kokarin nuna fifikon sa akan wasu.

Waɗannan mazan da ba su da ƙarfi sosai dole ne su jimre duk wannan sabani, in ba haka ba ba su da damar rayuwa ba tare da ƙungiyar su ba. Ayyukan rodent na faruwa ne galibi da yamma. Da rana, beraye suna ba da ƙarin lokaci a cikin ruwa don kauce wa zafin jiki a jiki.

Yanayin waɗannan beraye phlegmatic ne. Wannan dabba ce mai kasala. Shi malalaci ne har ma ya ginawa kansa wani irin gida, kawai suna kwana a ƙasa mai ƙanshi, kuma wani lokacin sukan iya haƙa ƙaramin rami kaɗan a ciki don mafi dacewa.

Garkunan garkensu yawanci suna ƙunshe da mutane 10-20, amma a lokacin rani sukan tara da yawa. Capybara capybara yayin sadarwa tsakanin 'yan uwanta, tana fitar da sautin busa, da danna sauti wani lokacin harma da haushi, galibi idan hatsari ya kusa zuwa.

Abinci

Capybaras sun fi son tsire-tsire masu wadataccen furotin. Tare da haƙoransu masu kaifi, kamar suna yankan ciyawa. Abincin da aka fi so da kayan kwalliyar gida shine hatsi, 'ya'yan itatuwa da kayan marmari, kankana da kanwa. Tare da rashin algae, beraye na iya cin bawon bishiyoyi.

Wasu lokuta ba sa raina kashin jikinsu, irin wannan abincin yana saurin narkewa. A gidajen zoos, abincin su ya ɗan bambanta. A nan ana ba su ƙwayoyi na musamman don ɓeraye da ɗakunan bitamin iri-iri.

Sake haifuwa da tsawon rai

Sake haifuwa manyan capybaras a ko'ina cikin shekara. Beraye suna yin abokai mafi sau da yawa a cikin ruwa. Yawan ganyayyaki yana faduwa yayin damina. Ciki mace na kusan kwanaki 150.

Ana haihuwar jarirai daidai a tsakiyar sama a duniya, ba tare da wani matsuguni ba. Yawanci mace takan haifi jarirai biyu zuwa takwas. Idonsu ya riga ya buɗe lokacin haihuwa, suna da gashi kuma haƙoransu tuni sun yanke.

Wadannan jariran ba za a iya kiransu marasa taimako ba. A matsakaici, jariri sabon haihuwa yana da nauyin kilogiram 1.5. Uwa mai kulawa tana sadaukar da rayuwarta gaba ɗaya wajen renon yara da kula da su. Ya faru da cewa suna kula da yaran wasu mutane daga garken, ilimin mahaifiyarsu yana da ƙarfi sosai. Lokacin da aka kula da jarirai a hankali, ana koya wa iyayensu mata su saba da rayuwa a lokaci guda.

Jarirai suna bin mahaifiyarsu ko'ina da ko'ina, suna koyon cin ciyayi daban-daban. Ofa ofan waɗannan berayen suna ciyar da madara na tsawon fiye da watanni huɗu. Mahimmanci, mace tana da shara ɗaya kawai a shekara.

Amma a ƙarƙashin yanayi mai kyau, lambar su na iya ninka, ko ma sau uku. Balaga tsakanin jima'i a cikin waɗannan capybaras yana faruwa ne a cikin watanni 16-18. A yanayi, capybaras suna rayuwa tsawon shekaru 9-10, a gida tsawon rayuwarsu na iya ɗaukar shekaru biyu.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: How to write System Tests in Rails (Nuwamba 2024).