Zakin teku Shine mafi girma daga cikin dangin Otariidae, "kunnen mai kunnuwa", wanda ya hada da duk zakunan teku da hatimin fur. Shine kawai memba na jinsi Eumetopias. Hannun kunnuwa sun bambanta da molluscs, "hatimai na gaskiya," a gaban bawul din kunne na waje, dogaye, kamar gaban goshi wanda aka yi amfani da shi don motsawa, da kuma juyewar juye-juye masu jujjuyawar juzu'i waɗanda ke ba da damar quadrupeds su motsa a kan ƙasa.
Asalin jinsin da bayanin
Hotuna: Sivuch
Lions na teku, ko kunnukan kunne, ɗayan manyan rukuni uku ne na dabbobi masu shayarwa a cikin rukunin ƙasusuwa. Pinnipeds dabbobi masu shayarwa na ruwa (galibi masu ruwa) waɗanda ke da halayar gaban gabbai da na baya a cikin sifofin ƙura. Baya ga zakunan teku, sauran maɓuɓɓugai sun haɗa da walruses da hatimai.
Zakin teku yana ɗaya daga cikin rukuni biyu na hatimi (kowane fanni banda walruses): hatimin mara kunnuwa, waɗanda suka haɗa da dangin haraji na hatimai na gaskiya (Phocidae), da kuma kunnuwa masu kunnuwa, waɗanda suka haɗa da dangin kunnen mai kunnen (Otariidae). Walruses gabaɗaya ana ɗaukarsu tsattsauran iyali na pinnipeds, da Obobenidae, kodayake wasu lokuta ana haɗa su a cikin molluscs.
Bidiyo: Sivuch
Wata hanyar rarrabewa tsakanin manyan rukuni biyu na hatiman shine ta hanyar kasancewar farce, ƙaramin kunkuru mai taushi (kunnen waje) wanda aka samo shi a cikin zakoki na teku kuma ba a samu a cikin hatimin gaskiya. Ana kiran hatimin gaske "hatimin mara kunnuwa" saboda kunnuwansu masu wuyar gani, kuma ana kiran zakunan teku "kunnen mai kunnuwa". Sunan "otariid" ya fito daga Girkanci "otarion" ma'ana "ƙaramin kunne", yana nufin ƙaramin kunnuwan da ke bayyane (auricles).
Baya ga samun auricle, akwai wasu bambance-bambance bayyanannu tsakanin zakoki na teku da hatimai na gaskiya. Zakin zakoki na Steller suna da fikayen baya waɗanda za a iya jujjuya su a ƙarƙashin jiki, yana taimaka musu su yi tafiya tare da ƙasa, yayin da ƙashin bayan ƙyallen hatimi na ainihi ba za a iya juya shi a ƙarƙashin jikin ba, wanda ke haifar da jinkirinsu da rashin motsinsu a ƙasa.
Har ila yau, zakunan teku suna yin iyo ta amfani da dogayen fuskokinsu na gaba don kewaya ruwan, yayin da hatimai na gaske ke iyo ta amfani da bayan fiska da ƙananan jikinsu a cikin motsi gefe da gefe. Hakanan akwai bambance-bambancen halayya, gami da tsarin kiwo.
Bayyanar abubuwa da fasali
Hotuna: Yaya zaki teku yake kama
Zakin teku tare da fata mai haske ana kiransa "zaki na teku" saboda hasken motsin gashin kansa wanda aka samu a wuya da kirjin na miji, kama da na zaki. Wani lokacin kuskure ne na hatimin, amma yana da sauƙi a faɗi bambanci. Ba kamar hatimi ba, auricles na waje na zaki yana rufe kunnuwansu don kare su daga ruwa. Hakanan zakunan teku na Steller suna da tsari mai ƙwari wanda zai basu damar tafiya akan dukkan ƙuraje yayin tallafawa cikakken nauyin su.
Gaskiya mai ban sha'awa: A matsayinka na zaki mafi girma a duniya, zaki mai girma zai iya kai tsawon mita biyu zuwa uku. Mata suna da nauyin kilo 200 zuwa 300, yayin da aka gano maza masu nauyin kilogiram 800. Lionaya daga cikin zaki mai girma ya auna kusan tan ɗaya.
Matsakaicin kwikwiyon zaki na teku yana da nauyin kilo 20 a lokacin haihuwa. A haihuwa, ,an kwalliyar zaki na Steller sea suna da kauri, mai kauri, kusan baƙar fata mai launin fari mai kama da sanyi, saboda ƙarshen gashi bashi da launi. Launi yana haske bayan narkon farko a ƙarshen bazara. Yawancin mata masu girma suna da launi a baya. Kusan dukkan maza sun kasance masu duhu a gaban wuya da kirji, wasu ma launuka ne masu ja. Manya maza suna da goshi da goshi a wuya.
Gaskiya mai ban sha'awa: A cikin ruwa, zakin teku yana iyo tare da bugun nono kuma zai iya kaiwa iyakar gudu kusan 27 km / h.
Sautin zaki na teku shine mawaƙa na '' ruri '' mai saurin-ƙarfi na tsofaffi, gauraye da '' ɗan rago '' na saurayin puan kwikwiyo. Sau da yawa ana jin zakunan teku na California a tsakanin zakunan teku a kudu maso gabashin Alaska, kuma sautukan su na ba da haske ga waɗannan ƙananan zakunan teku.
Ina zaki teku yake zama?
Photo: Kamchatka teku zaki
Zakin teku suna fifita sanyi, yanayin yanayi mai raɗaɗi fiye da ruwan teku na Tekun Arewacin Pacific. Suna buƙatar gidajen duniya da na ruwa. Suna yin aure kuma suna haihuwa a ƙasa, a wuraren gargajiya da ake kira rookeries. Rookery yawanci kunshi rairayin bakin teku (tsakuwa, m ko yashi), lege, da dutse m. A cikin tekun Bering da Okhotsk, zakunan teku suna iya fitar da dusar kankara. A Arewacin Fasifik, ana iya samun gidajen zaki na teku a bakin tekun California har zuwa Bering Strait, har ma da bakin tekun Asiya da Japan.
Yawan mutanen duniya ya kasu kashi biyu:
- gabas;
- yamma.
Ana rarraba zakunan teku galibi a gefen tekun Arewacin Tekun Pacific daga arewacin Hokkaido, Japan ta tsibirin Kuril da Tekun Okhotsk, Tsubirin Aleutian da Tekun Bering, gefen kudancin Alaska da kudu zuwa tsakiyar Kalifoniya. Kodayake galibi ana samun su a cikin ruwan bakin teku daga ƙarshen sashin nahiyoyi, amma kuma a wasu lokutan suna kan gangaren zurfin zurfin nahiyoyi da yawa a cikin ruwa masu ƙyalƙyali, musamman a lokacin ba kiwo.
Mazaunan Kanada suna cikin ɓangaren gabashin. A cikin Kanada, tsibirai na bakin teku na British Columbia suna da manyan wuraren kiwo guda shida na zakunan teku, waɗanda ke tsibiran Scott, Cape St. James da kuma gefen Tsubirin Banks. A cikin 2002, kusan puan kwikwiyo 3,400 aka haifa a British Columbia. A lokacin kiwo, yawan dabbobin da aka samu a cikin wadannan ruwan gabar teku sun kai kimanin 19,000, tare da kusan 7,600 daga cikinsu a shekarun kiwo. Ita ce mafi ƙarfin namiji da ke da mata da yawa.
Zakin zakoki na Steller sun haɗu tare da Tekun Arewacin Pacific daga Anyo Nuevo Island da ke tsakiyar California zuwa Tsibirin Kuril da ke arewacin Japan, tare da mafi girman taro na rooker a Gulf of Alaska da Aleutian Islands.
Yanzu kun san inda aka sami zakin teku. Bari mu ga abin da wannan hatimin yake ci.
Menene zaki teku yake ci?
Hotuna: Zakin teku
Zakin teku suna cin nama masu kaifi da haƙoran ƙarfi waɗanda ke cin abincinsu. Suna kama kifin nasu kuma suna cin duk abin da ya fi sauƙin samu a yankinsu. A cikin British Columbia, zakin teku yana cin kifaye irin na makaranta kamar su herring, hake, salmon da sardines. Wasu lokuta sukan nitse cikin ruwa don kamo bass na teku, yawo, squid da dorinar ruwa.
Gaskiya mai ban sha'awa: Zakin teku sune ƙwararrun masu ninkaya waɗanda wasu lokuta suke nitsewa sama da mita 350 don neman abinci kuma yawanci suna nutsar da kansu sama da mintuna biyar a lokaci guda.
Manyan zakuna na teku suna cin abinci a kan nau'ikan kifaye iri-iri, gami da herring na Pacific, gerbil, Atka mackerel, pollock, kifin kifi da kifi. Suna kuma cin dorinar ruwa da kuma wani kifin. A matsakaita, zaki mai girma yana buƙatar kusan 6% na nauyin jikinsa kowace rana. Yaran zaki na teku suna buƙatar ninki biyu na abinci.
Hakanan zakunan teku suna kashe hatimai da sauran dabbobi. A tsibirin Pribilof, an ga samari zakoki maza na teku suna kashewa da cin karen kumburin hatimi na arewa, yayin da a wasu lokutan wasu lokutan sukan ci hatimin da aka buga. Ta hanyar abincin su, zakoki na teku na iya yin tasiri ga yawan kifaye, molluscs bivalve, gastropods da cephalopods.
Fasali na ɗabi'a da salon rayuwa
Photo: Steller teku zaki a cikin yanayi
Zakin teku sune dabbobi masu shayarwa, don haka suna buƙatar zuwa saman don shaƙar iska. Sukan ɗan ɗan ɓata lokacinsu a cikin ƙasa kuma su fita cikin ruwa don farautar abinci. Zakin teku sun fi son yankin da ke gabar teku a tsakanin kilomita 45 daga bakin tekun, kodayake za a same su sama da kilomita 100 a gefen teku a cikin ruwa mai zurfin zurfin mita 2000. Ba sa yin ƙaura kamar wasu hatimin, amma suna matsawa zuwa yanayi daban-daban don ciyarwa da wuraren hutawa.
Lions na teku galibi suna da ma'amala kuma suna haɗuwa da manyan ƙungiyoyi a bakin rairayin bakin teku ko rookeries. Yawancin lokaci suna rayuwa cikin ƙungiyoyi biyu zuwa goma sha biyu, amma wani lokacin har zuwa ɗari ɗari mutane ana samunsu tare. A cikin teku, suna keɓewa ko motsawa cikin ƙananan ƙungiyoyi. Suna cin abinci da daddare daga bakin tekun da kuma cikin ruwan da yake malala. Zakin zakuna na iya yin tafiya mai nisa a wannan lokacin kuma suna iya nitsewa zuwa zurfin mita 400. Suna amfani da ƙasar a matsayin wuraren hutu, nishi, saduwa da haihuwa. Lions na teku suna samar da muryoyi masu ƙarfi, tare da girgiza kai tsaye a cikin maza.
Kiwo zakunan teku suna ɗayan shahararrun tabarau na yanayi. Lokacin da waɗannan ƙattai suka faɗi a gabar tekun, wuraren rairayin bakin teku da suka fi so, waɗanda ake kira rookeries, suna ɓacewa a ƙarƙashin jikinsu. Sometimesaramar ƙuruciya wasu lokuta taron yakan mamaye su, kuma maza masu ƙarfi ba sa sauraransu don manufa ɗaya. Maza dole ne su kafa kuma kula da rookeries don hayayyafa. Mafi yawansu ba sa yin hakan sai sun cika shekara tara ko goma.
Tsarin zamantakewa da haifuwa
Hotuna: Zakin teku mai ruwa a ruwa
Zakin teku sune masu kiwo na mulkin mallaka. Suna da tsarin auratayya wanda yake kadan daga cikin mazan da suka balaga mafi yawancin karnuka a wasu lokuta na shekara.
Lokacin saduwa don zaki na teku daga ƙarshen Mayu zuwa farkon Yuli. A wannan lokacin, mace ta koma gidanta na rookery - wani keɓaɓɓen dutse, inda manya ke taruwa don saduwa da haihuwa - don haihuwar kwikwiyo ɗaya. A lokacin daddawa, zakunan teku suna taruwa a cikin yankuna da yawa don aminci, nesa da masu farautar ƙasa. Sautukan manya da kumburin jarirai sabbin haihuwa suna haifar da amo mai kariya. Wannan hayaniyar da akeyi a koyaushe tana tsoratar da masu yuwuwar lalatawar.
Zakin teku mata na kula da kwikwiyo nata har tsawon shekara daya zuwa uku. Mahaifiyar tana zama a ƙasa tare da pua puan hera puan ta na kwana ɗaya sannan ta je teku don tattara abinci washegari. Tana bin wannan tsarin don ciyar da puan kwikwiyota yayin ci gaba da kula da nata abincin.
Sabon zaki teku shine ɗan ƙaramin halitta. Zai iya rarrafe daga haihuwa kuma ya koyi yin iyo a kusan sati huɗu. Kodayake yana da wahalar tantancewa, da alama yawan mace-macen yara karnuka ya yi yawa kuma yana iya zama sakamakon cunkoson tsofaffin dabbobi ko kuma lokacin da aka tilasta musu barin rookar sai su kasa iyo kuma su nitse.
An kwikwiyo suna haɓaka rigakafi ga yawancin cututtuka yayin da suke shayarwa. Yayin da suka girma kuma suka yaye, puan kwikwiyo na iya yin rashin lafiya daga cututtukan ciki (kamar su tsutsotsi da tarkon tsutsotsi) waɗanda ke shafar girma da tsawon rai. Zakin teku na mace yana sane da buƙatun kwikwiyo nata, baya barinsa sama da yini ɗaya a wani lokaci a cikin watan farko na rayuwarsa.
Abokan gaba na zakunan teku
Hoto: Mai Zakin teku
Shekaru da yawa, ayyukan mutane kamar farauta da kisa sun kasance babbar barazana ga zakunan teku. Abin farin ciki, waɗannan ma sune mafi haɗarin haɗari. Wannan babbar halittar ma mai saukin kamuwa ne cikin kifin cikin masunta kuma watakila tarkace a wuyansu ya shaƙe su. Zakin da ke makale a teku na iya nutsar da kansa kafin ya tsere ko ya 'yantar da kansa.
Gurbatar muhalli, malalar mai, da gurɓatar mahalli kamar ƙananan ƙarfe na yin barazanar zama mazaunan zaki na teku. Wannan cutarwar da za a iya kiyayewa na iya haifar da ƙaura daga mazauna daga mahimman wuraren rayuwarsu kuma, a ƙarshe, zuwa raguwar yawansu.
Zakin teku kuma yana fuskantar barazanar ta yanayi, kamar rage yawan abincin da ake da shi. Bugu da kari, kifayen kifayen da ke kashe su suna farautar su. Kamar yadda yake tare da dukkan dabbobi, cutar na haifar da haɗari ga yawan zakin teku.
Masana kimiyya a halin yanzu suna binciken dalilin da ya sa yawan zakin teku ke raguwa. Dalilin da zai iya haifar da wannan ya hada da karuwar lambobi masu nakasa, cutarwa, kamuwa da kifayen kifi, ingancin abinci da rarrabawa, dalilan muhalli da karancin abinci mai gina jiki sanadiyyar canjin yanayi a yalwatar manyan nau'o'in dabbobi ko gasa tare da wasu nau'o'in ko mutane don abinci.
Yawan jama'a da matsayin jinsin
Hotuna: Yaya zaki teku yake kama
Lionungiyoyin zaki biyu na teku suna wakiltar jinsin halittu daban-daban, tsarin halittu, muhalli da kuma yanayin yawan jama'a. Yanayin yawan jama'a a gabashin da yammacin ya banbanta saboda dalilai masu sarkakiya. A cikin sauƙaƙan lafazi, bambancin na iya kasancewa sakamakon nau'ikan nau'ikan da girman barazanar da nau'in ke fuskanta a duk faɗin sa.
Yammacin yamma ya haɗa da duk zakunan teku waɗanda suka samo asali daga yan damfara da ke yammacin Sakling Point. Yawan zakin teku ya ragu daga kimanin 220,000 zuwa 265,000 a ƙarshen 1970s zuwa ƙasa da 50,000 a 2000. Duk da yake yawan mutanen yamma gabaɗaya ya girma sannu a hankali tun kusan 2003, har yanzu yana raguwa cikin sauri akan manyan yankuna na kewayonsa.
Yawan mutanen gabas ya hada da zakuna a teku wadanda suka samo asali daga rundunonin da ke gabashin Sakling Point. Tsakanin 1989 da 2015, lambobinsu a gabas sun karu da kashi 4.76% a kowace shekara, dangane da nazarin yawan karnuka a California, Oregon, British Columbia da kudu maso gabashin Alaska. Fiye da 80% na yawan zaki na teku sun ɓace daga Rasha da galibin ruwan Alaska (Tekun Alaska da Tekun Bering) tsakanin 1980 da 2000, suna barin ƙasa da mutane 55,000. Zakin teku yana cikin littafin Red Book kamar waɗanda suke cikin haɗarin halaka a nan gaba.
Barazana ga zakunan teku sun haɗa da:
- yajin aiki daga jirgin ruwa ko jirgin ruwa;
- gurbatawa;
- kaskantar da mazaunin;
- farauta ko harbi ba bisa doka ba;
- binciken mai da gas a cikin teku;
- hulɗa (kai tsaye da kai tsaye) tare da kamun kifi.
Tasirin kai tsaye kan kamun kifin yafi yawa ne saboda kaya (shawagi da gillnets, layin dogon, trawls, da sauransu) waɗanda zasu iya haɗuwa, yin laushi, rauni ko kashe zakunan teku. An gansu a cushe cikin kayan kamun kifi, wanda ake ganin "mummunan rauni ne." Illolin kai tsaye na kamun kifi sun haɗa da buƙata don gasa don albarkatun abinci da yiwuwar sauye-sauye ga mahalli masu mahimmanci sakamakon ayyukan kamun kifi.
A tarihi, barazanar sun hada da:
- farautar namansu, fatunsu, mai da sauran kayan masarufi daban-daban (a cikin 1800s);
- kisan kai na kudin (farkon 1900s);
- kisan kai don takaita yadda suke fata a kifayen a wuraren kiwon kifin (gonakin kifi). Amma ba da izinin kashe zakunan teku da gangan ba saboda an kiyaye su a karkashin Dokar Kare Lafiyar Dabbobi.
Steller teku kariya kariya
Hotuna: Sivuch daga littafin Red
Don ci gaba da haɓakar yawan jama'arsu, zakunan teku suna buƙatar kiyaye kariya daga mazauninsu koyaushe. Kodayake zakin teku ya sha wahala daga shekaru masu yawa na farauta a Kanada, amma tun 1970 an ba shi kariya a ƙarƙashin Dokar Masunta ta Tarayya, wacce ta hana farautar kasuwanci ta zakunan teku. Akwai lokuta da aka ba da izini don kashe zakunan teku a cikin ƙoƙari na kare gonakin kifin da dabbobi ke farauta.
Dokar Tekun, wacce aka kafa a 1996, tana kare mazaunin dabbobi masu shayarwa. Okerananan rookeries masu kiwo suna da ƙarin kariya a ƙarƙashin Dokar Gudanar da Nationalasa ta Kanada kuma a matsayin ɓangare na Mahalli na Yankin Yanki.
Yankunan kariya, iyakokin kamun kafa, hanyoyi daban-daban da sauran matakai an gabatar dasu a kusa da manyan kamun kifi da rookeries masu zaki don kare mazaunin su mai mahimmanci.An sanya mahalli mai mahimmanci ga zakuna a cikin teku a matsayin mai nisan kilomita 32 a kewayen duk manyan kama-kama da rookeries, da ƙasashen da suke haɗe, iska da yankunan ruwa da kuma manyan yankuna uku na neman ruwa. Hukumar kula da kamun kifin ta ruwa ta kuma gano wasu yankuna da aka killace a kusa da wuraren da ake sayar da kifin tare da aiwatar da ingantattun tsare-tsaren kula da kamun kifin wanda aka tsara domin rage gasa tsakanin masunta da kuma barazanar da ke tattare da zakin teku a cikin mawuyacin muhalli.
Zakin teku dauke "sarki" na teku zakuna. Wannan babban dabba mai shayarwa yawanci yana tafiya shi kadai ko kuma a cikin ƙananan rukuni, amma yana haɗuwa da wasu don kariya yayin saduwa da haihuwa. Ba a san kaɗan game da salon rayuwar sa na cikin teku ba, amma, labari mai daɗi shine tun lokacin da aka fara kare zakin teku a cikin 1970, yawan mutanen da suka manyanta ya ninka ninki biyu.
Ranar bugawa: 12.10.2019
Ranar da aka sabunta: 29.08.2019 a 23:31