Lambun farauta tsuntsaye

Pin
Send
Share
Send

Farautar lambu ƙaramar tsuntsu ce daga umarnin passerines, wanda ya banbanta da ɗan tsuntsu mai yawa a launuka masu haske. Amma duk da cewa a cikin girmansu da kuma bayyanar su gaba daya, buntings sun yi kama da gwarare, a tsare wadannan tsuntsayen sun fi kusa da wani tsari, wato, finch.

Bayanin farautar lambu

Wannan tsuntsu, wanda yake na umarnin masu wucewa, ya yadu a cikin Eurasia... Ya yi kama da na oatmeal na yau da kullun, amma yana da launi mara haske mai haske. A Turai, an san shi da sunan Orthalan, wanda ya fito daga sunan Latin - Emberiza hortulana.

Bayyanar

Girman farautar lambun kaɗan ne: tsayinsa ya kai kusan 16 cm, kuma nauyin ya kasance daga 20 zuwa 25 g. Duk da kamanceceniya da gwarare, ba shi yiwuwa a rikitar da waɗannan tsuntsayen biyu: launin farautar lambun ya fi haske, kuma tsarin jiki ma ya ɗan bambanta, amma ya bambanta: jikinta ya fi tsawo, ƙafafuwanta da jelarta sun fi tsayi, kuma bakinta ya fi girma.

A cikin wannan nau'in, fasalin launi yana canzawa dangane da jinsi da shekarun tsuntsu. A mafi yawan guntun lambu, ana zana kan a cikin inuwa mai launin toka-mai zaƙi, wanda sai ya malala zuwa launin ruwan kasa mai ƙyalƙyali na wuya a wuya, sannan kuma zuwa launi mai launin ruwan kasa-ja a bayan tsuntsu, wanda aka maye gurbin bi da bi da launin toka-toka mai ruwan toka mai ɗanɗano mai launin kore a gefen baya da kuma wutsiyar sama. Abun da ke jikin fuka-fuki launin ruwan-kasa ne masu launin fari-fari, tare da ƙananan wuraren fari-fari.

Ringarfin haske a kusa da idanu, da ƙwanƙwasa, makogwaro da goiter na iya zama kowane inuwa daga rawaya mai haske zuwa fari mai launin rawaya, wanda sannu a hankali ya zama zaitun mai launin toka a kirjin oatmeal. Ciki da gwal suna da launin ruwan kasa mai launin ruwan kasa mai launin rawaya a tarnaƙi. Bakin baka da ƙafafun waɗannan tsuntsayen suna da haske mai ɗanɗano ja, kuma idanuwa launin ruwan kasa-kasa-kasa.

Yana da ban sha'awa! A lokacin hunturu, shuken labulen lambu ya ɗan bambanta da lokacin rani: launinsa ya zama mai laushi, kuma iyakar haske mai faɗi ya bayyana tare da gefunan fuka-fukan.

A cikin samari tsuntsaye, launi ya dusashe; haka kuma, manyan kajin suna da bambancin duhu mai tsawo a jikinsu da kan su. Bakunansu da ƙafafunsu launin ruwan kasa ne, kuma ba masu ja ba, kamar yadda yake a cikin manyan danginsu.

Hali da salon rayuwa

Farautar lambu ita ce ɗayan tsuntsayen da ke tashi zuwa hunturu a cikin ɗumbin yanayi a lokacin bazara. Bugu da ƙari, ranakun da suka fara ƙaura, a matsayin doka, suna faɗuwa a tsakiyar kaka. A lokacin bazara, tsuntsaye sukan bar filayen hunturu a Afirka da Kudancin Asiya kuma su koma wurarensu na asali don ba da rai ga sabon ƙarni na gurnin lambu.

Yana da ban sha'awa! Lambun lambu sun fi son ƙaura zuwa kudu a cikin manyan garken tumaki, amma sun dawo daga yawo, a matsayin mai ƙa'ida, a ƙananan ƙungiyoyi.

Wadannan tsuntsayen suna tafiyar da rayuwar su ta yau da kullun, kuma a lokacin bazara sun fi aiki da safe da yamma, lokacin da zafin yayi kadan ko kuma bashi da lokacin farawa. Kamar kowane fanni, lambun lambun yana son yin iyo a cikin kududdufai, rafuka masu ƙanƙan da koguna marasa ƙanƙan bakin teku, kuma bayan yin iyo sai suka zauna a bakin tekun kuma suka fara tsabtace kayansu. Muryar waɗannan tsuntsayen tana ɗan tuna da cizon maciji, amma kuma tana ƙunshe da abubuwa uku, waɗanda masana ilimin ɗabi'a ke kira "farauta". A matsayinka na doka, gurnin lambu suna raira waƙa, suna zaune a saman rassan bishiyoyi ko bishiyoyi, daga inda za su iya lura da yanayin da kuma inda za a iya ganin su a sarari.

Ba kamar gwarare ba, ba za a iya kiran guntun tsuntsaye marasa girman kai ba, amma a lokaci guda ba sa jin tsoron mutane kwata-kwata: suna iya natsuwa ci gaba da harkokinsu a gaban mutum. Kuma, a halin yanzu, yana da kyau a ji tsoron mutane don itacen oatmeal, musamman ma waɗanda ke zaune a Faransa: wannan zai taimaka wa da yawa daga cikinsu guje wa ƙaddarar kamawa kuma, a mafi kyau, sun ƙare a cikin keji a cikin kusurwar rayuwa, kuma mafi munin, har ma zama kyakkyawan abinci a cikin gidan abinci mai tsada.

Koyaya, a cikin bauta, waɗannan tsuntsayen suna da tushe mai ban mamaki, wanda shine dalilin da yasa yawancin masoyan namun daji ke tsare su a gida.... Gyaran lambu da ke zaune a cikin keji ko aviary da yardar rai sun ba masu su damar ɗaukar su a hannunsu, kuma idan an saki waɗannan tsuntsayen daga kejin, ba ma yin ƙoƙari su tashi ba, amma, galibi, bayan sun yi wasu ƙananan da'ira a kewayen ɗakin, su da kansu suna komawa cikin keji. ...

Yaya tsawon lokacin farautar lambu?

Oatmeal ba ɗaya daga cikin tsuntsayen da suka daɗe ba: har ma a ƙarƙashin mafi kyawun yanayin rayuwa, yana rayuwa, a matsakaita, shekaru 3-4. Matsakaicin tsawon rayuwar farautar lambu a mazaunin ta shine shekaru 5.8.

Jima'i dimorphism

Girman maza da mata na gurnin lambu ba shi da bambanci sosai, kuma tsarin jikinsu ya yi kama, sai dai gaskiyar cewa mace na iya zama mai ɗan kyau. Koyaya, yanayin jima'i a cikin waɗannan tsuntsayen a bayyane yake saboda banbancin launin launi: ga maza yana da haske kuma yafi banbanci da na mata. Babban bambance-bambancen shine cewa kan namiji yana da launi mai launin toka, baya da wutsiya launin ruwan kasa ne, tare da wuya, goiter, kirji da ciki cikin launin rawaya, galibi tare da ruwan lemu mai duhu, inuwa.

Mace tana da rinjaye da sautunan koren zaitun, kuma nononta da ciki suna fari fat da itacen zaitun mai ɗanɗano. Bugu da kari, gashin fuka-fukan mata ba su da fitowar haske kamar na namiji. Amma mace tana da tabo mai banbanci mai duhu a kirji, wanda kusan ba a gani a cikin namiji.

Mahimmanci! Mazajen da ke farautar lambun suna da launi a cikin tabarau na kewayon launin ruwan kasa mai dumi, yayin da mata ke da sauƙin ganewa ta yanayin sautin koren-zaitun mai ɗamara da ke cikin kalar falmaran nasu.

Wurin zama, mazauni

Farautar lambu ya bazu ko'ina cikin Turai da Yammacin Asiya. Ba kamar yawancin tsuntsaye da ke fifita latitude, ana iya samun su koda a cikin Arctic. A kudu, iyakar su a Turai ta faɗi har zuwa Bahar Rum, kodayake daga tsibirin suna rayuwa ne kawai a Cyprus. Wadannan tsuntsayen ma sun zauna a Asiya - daga Syria da Falasdinu zuwa yammacin Mongolia. Don lokacin hunturu, gurnar lambu suna tashi zuwa Asiya ta Kudu da Afirka, inda za'a iya samun su daga Tekun Fasha zuwa Arewacin Afirka kanta.

Yana da ban sha'awa! Dogaro da ɓangaren mazauninsu, gurnin lambu na iya zama a cikin wurare daban-daban, kuma, galibi, a wuraren da ba za ku same su a wasu yankuna ba.

Don haka, a Faransa, waɗannan tsuntsayen suna sauka kusa da gonakin inabi, amma babu wani wuri a wasu ƙasashe da ake samun su a can.... Ainihin, buntings suna zaune a cikin dazuzzuka da sarari. A cikin dazuzzuka masu yawa, ana iya ganin su a cikin sarari, gefunan gandun daji ko sararin da ya cika da daji. Sau da yawa sukan zauna a cikin lambuna - na al'ada ko waɗanda aka riga aka watsar da su, haka kuma tare da bankunan kogi. Wadannan tsuntsayen kuma ana samunsu a cikin tsaunuka masu ƙanƙani, a kan gangaren, amma, ba sa hawa nesa zuwa tsaunuka.

Abincin oatmeal na lambun

Oatmeal na manya ya fi ciyar da abincin shuke-shuke, amma a lokacin raino, suna iya cin ƙananan ƙananan invertebrates kamar su bazara, gizo-gizo, kwari da kwarkwata itace. A wannan lokacin, kwari na kwari iri-iri, kamar kwarmin daji, sun zama abincin da suka fi so. Kamar yadda ake fahimta daga sunan tsuntsu, abincin da ya fi so shi ne hatsin oat, amma gonar oatmeal ba za ta ƙi daga sha'ir ba, har ma da tsirrai na wasu tsire-tsire masu tsire-tsire: bluegrass, nettle, tsuntsun knotweed, clover, dandelion, plantain, mant-me-not, zobo, fescue, chickweed , ƙaiƙayi.

Yana da ban sha'awa! Farautar lambu ya fi son ciyar da kajin tare da abinci, wanda ya kunshi na shuka da na dabbobi. A lokaci guda, da farko, iyaye suna ciyar da su da abinci mai narkar da abinci, wanda suke kawowa a cikin goiter, sannan kuma tare da dukkan kwari.

Sake haifuwa da zuriya

Lokacin kiwo ga wadannan tsuntsayen zai fara ne kai tsaye bayan sun dawo yankunansu, yayin da matan suka zo bayan wasu kwanaki bayan maza, wadanda, bayan isowar matan, sun fara rera wakoki, suna jan hankalin tsuntsayen da ba na jinsi ba.

Bayan sun kirkiro nau'i-nau'i, buntings sun fara gina gida, haka ma, don gina tushe, suna zaɓar baƙin ciki kusa da ƙasa, wanda aka rufe da busassun bishiyoyi na tsire-tsire na hatsi, tushen sirara ko busassun ganye. Tsuntsaye suna rufe cikin gida daga cikin gida tare da doki ko wasu gashin dabbobi masu kofato, wanda suke sarrafawa don samun, wani lokacin, duk da haka, guntun lambu suna amfani da fuka-fukai ko ƙasa don waɗannan dalilai.

Gida gida na oval ne ko zagaye a sifa kuma ya ƙunshi yadudduka biyu: na waje da na ciki... Jimlar diamita duka na iya zuwa 12 cm, kuma diamita na cikin ciki - har zuwa cm 6.5. A wannan yanayin, gida yana zurfafa da 3-4 cm, don haka gefensa ya yi daidai da gefen fossa wanda aka shirya shi.

Yana da ban sha'awa! Idan yanayi na rana da dumi, to lokacin ginin gida kwana biyu ne. Mace zata fara saka kwai cikin kwanaki 1-2 bayan an gama ginin ta.

Matsayin mai ƙa'ida, a cikin kama akwai ƙwayayen fararen ƙwai 4-5 masu datti tare da ruwan sanyi mai walƙiya, masu ɗamara da manyan ɗigon launuka masu launin ruwan kasa-ƙasa a cikin yanayin shanyewar jiki da curls. Hakanan akan bawan ƙwai, zaku iya ganin ɗigon launuka masu launin toho-ja da ke ƙasa. Yayinda mace ke zaune akan gida, ta sanya zuriya mai zuwa, namiji yakan kawo mata abinci kuma ta kowace hanya ya kare ta daga yiwuwar haɗari.

Kaji na kyanƙyashe kamar kwanaki 10-14 bayan fara ƙyanƙyashe. An lulluɓe su da launin toka-kasa-ƙasa ƙasa, kuma, kamar yawancin gban tsuntsaye, waƙar bakinsu na da launin ruwan hoda mai haske ko hoda. Kaji suna da yawan annushuwa, amma suna girma cikin sauri, don haka bayan kwana 12 zasu iya barin gida da kansu, kuma bayan wasu kwanaki 3-5 zasu fara koyon tashi. A wannan lokacin, kajin da suka girma tuni sun fara cin thean itacen da ba su girma ba na hatsi ko tsire-tsire masu tsire-tsire kuma ba da daɗewa ba kusan sun kusan sauyawa daga abincin dabbobi zuwa shuka abinci.

Zuwa ƙarshen bazara, samari masu tasowa, tare da iyayensu, suna taruwa cikin garken tumaki suna shirin tashi zuwa kudu, kuma a lokaci guda, tsuntsayen da suka balaga gaba ɗaya suna narkewa, lokacin da aka maye gurbin labulen da wani sabo. Zubi na biyu na shekara shi ne bangare, kuma, a cewar wasu masu bincike, yana faruwa a watan Janairu ko Fabrairu. Tare da shi, maye gurbin ƙananan gashin fuka-fukai ke faruwa. Gyaran lambu ya kai ga balagar jima'i da kimanin shekara guda, kuma a daidai wannan shekarun suna fara neman abokin aure kuma suna gina gida.

Makiya na halitta

Saboda gaskiyar yin farautar lambu yana yin gida gida a ƙasa, sau da yawa ƙwai da matar wannan tsuntsayen, ƙananan kajin, da kuma wani lokacin manya, ke zama ganima ga masu farauta. Daga tsuntsaye domin farautar lambu, falcons da owls suna da haɗari musamman: na farko farautar su yake da rana, na biyun kuma - da dare. Daga cikin dabbobi masu shayarwa, makiya na gaba ga wadannan tsuntsayen sune dabbobin farauta kamar su fox, weasels da badger.

Mahimmanci! Guraren lambu da ke zaune kusa da gidajen ɗan adam, alal misali, a cikin yankunan kewayen birni ko kusa da gidajen rani, galibi suna zama waɗanda ke fama da kuliyoyin gida da karnuka. Hakanan, hankakan da aka rufe, magpies da jays, waɗanda suma suna son zama kusa da gidajen ɗan adam, na iya haifar da haɗari a gare su a cikin shimfidar wurare masu kyau.

Yawan jama'a da matsayin jinsin

A cikin duniya, yawan adadin lambu na lambu ya kai aƙalla miliyan 22, kuma wasu masanan ilimin ɗabi'a sun yi imanin cewa adadin waɗannan tsuntsayen aƙalla mutane miliyan 95 ne. Ba shi yiwuwa a lissafa ainihin adadin irin waɗannan ƙananan tsuntsayen da irin wannan wurin zama mai fadi. Kodayake, tabbas zai yiwu a tabbatar da cewa a matsayinsu na jinsin halittu, ƙarancin lambu na lambu babu wata barazana, kamar yadda yanayin kiyayewar ƙasashen duniya ya nuna: Abubuwan da ke haifar da damuwa.

Mahimmanci! Duk da cewa yawan farautar lambu nau'ikan halittu ne masu wadatar gaske, a wasu ƙasashen Turai kuma, da farko, a Faransa, ana ɗaukar waɗannan tsuntsaye ba safai ba, idan ba su da haɗari.

Wannan saboda gaskiyar cewa ana cin waɗannan tsuntsayen ne kawai a waɗancan ƙasashe inda itacen oatmeal na lambu, da kuma dangin su na kusa, suka zama abin kaɗan. Bugu da ƙari, ba dabbobi masu farauta ba, amma mutanen da suka yanke shawarar cewa oatmeal na iya zama kyakkyawan abinci, don shirya wanda fasaha ta musamman don ƙiba da shirya gawar tsuntsaye don soya ko yin burodi an haɓaka a Rome ta Da.

Kudin irin wannan tasa yana da yawa, amma wannan baya dakatar da kayan gourmets, wanda shine dalilin da yasa yawan oatmeal na lambu a Faransa, alal misali, ya ragu da kashi ɗaya bisa uku a cikin shekaru goma kawai. Kuma wannan na faruwa duk da cewa farautar wadanda ake kira "Ortolans", kamar yadda ake kiran wadannan tsuntsayen a Turai, a hukumance an dakatar da su a shekarar 1999. Ba a san takamaiman adadin gonakin da mafarauta suka kashe ba, amma masana kimiyya sun kimanta cewa aƙalla mutane 50,000 ke halaka ta wannan hanyar kowace shekara.

Kuma idan al'amarin ya shafi jama'ar wadannan tsuntsayen ne kawai a Faransa, zai zama rabin matsala, amma ɓarnatarwar lambu, gida a wasu ƙasashe, galibi a cikin Jahohin Baltic da Finland, da yin ƙaura a cikin kaka ta hanyar Faransa zuwa kudu, suma sun lalace. A shekara ta 2007, kungiyoyin kare dabbobin sun tabbatar da cewa Tarayyar Turai ta zartar da umarni na musamman game da kariyar oatmeal daga halakar da mutane ba su da iko.

Dangane da wannan umarnin, a cikin ƙasashen EU an hana shi:

  • Kashe ko kama oatmeal na lambu da nufin kitse da kisa na gaba.
  • Da gangan lalata ko lalata gidajen su ko ƙwai a cikin gida.
  • Tattara ƙwai na waɗannan tsuntsayen don tattara dalilai.
  • Ba da damuwa da bunt da gangan, musamman lokacin da suke shayin kwai ko kiwon kaji, saboda wannan na iya haifar da watsi da gida daga manya.
  • Sayi, siyarwa ko kiyaye tsuntsaye masu rai, ko dabbobi masu cushe ko sassan jiki waɗanda za'a iya gane su cikin sauƙi.

Bugu da kari, dole ne mutanen wadannan kasashe su kai rahoton duk wani keta wadannan maki da suka gani ga kungiyoyin da suka dace. Ba za a iya kiran oatmeal na lambun da ba safai ba, amma duk da haka farautarta da yawa a cikin ƙasashen Turai ke shafar adadin waɗannan tsuntsayen sosai. Misali a wasu lardunan Faransa, alal misali, ya kusan bacewa, a wasu kuma yawanta ya ragu sosai. Abin farin ciki, aƙalla a Rasha, lambun lambun na iya jin, idan ba gaba ɗaya ba, to a cikin amincin dangi: bayan haka, ban da masu farautar yanayi, babu abin da ke barazanar waɗannan tsuntsayen a nan.

Bidiyo game da lambun oatmeal

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: MAZA GUMBAR DUTSE. kirarin Dan gidan Shagari Adahama awajen farauta (Yuli 2024).