Sopa kifi, fasalin sa, inda aka samo shi da yadda ake kifi

Pin
Send
Share
Send

Waɗanda suka je Astrakhan suna tuna da farin ciki ba kawai shahararren kankana mai dadi ba, har ma da busasshen kifi mai dadi wanda galibi ana iya gani a kasuwar yankin. An kira shi sopa, kodayake sunan yana ɗan rikicewa. Da yawa sun fi saninta da sunan fari-ido ko ido. Kifin da aka kama ba bushe kawai ake yi ba, har ma dafaffe, da gishiri, an bushe. Yaya kifin soopa yake?, inda yake zaune, ta yaya da abin da za'a kama shi, yanzu zamu gano.

Bayani da fasali

Sopa - kifi iyali kifi. Tana kama da yawancin dangin ta - annoba, tsabar azurfa, shuɗi mai launin shuɗi. Manyan samfura suna girma har zuwa 46 cm, yayin yin nauyi har zuwa 1.5 kg. Kodayake galibi masunta sukan hadu da mutane 100-200 g, kimanin 20-22 cm tsayi.

Kifin ba shi da kyau musamman. Hannun sopa ba shi da kyau, hanci ya karkace, hancinsa babba ne, kuma kansa kansa ƙarami ne. Thearin sananne akan sa shine idanun da ke kumbura tare da farin azurfa. Sun yi fice sosai har suka sanya wa dukkanin jinsin sunan.

Jiki ya fi siriri, ba kamar ɓarna da ɓarna ba, kuma mai faɗi, kamar dai ana matse shi a gefe. Jiki na sama yafi na baya kauri. Fuskar dorsal tana da kaifi da girma, amma ba faɗi ba. Kuma na ƙasa dogo ne, yana gudana daga wutsiya kusan zuwa haɗin haɗin ciki na ciki. Wutsiya madaidaiciya kuma an yanke ta da kyau.

Kifin Sopa yana da wani suna na yau da kullun - farin ido

Dorsum yawanci ya fi cikin ciki duhu, kamar yadda gefen duka fikafikai suke. Sikeli ya fi na waɗanda suke shudiyar shuɗi kuma suna da launin toka mai haske maimakon shuɗin shuɗi. Kari akan haka, shudin shudiyar yana da kaifin bakin bakin bakin ciki. Kama sopa a cikin hoton da farko yana haskakawa da kyau, musamman a wasu yanayi na haske, sannan da sauri ya dushe kuma yayi duhu.

Bayanin sopa zai zama bai cika ba tare da ambaton dandano. Masunta suna jin daɗin wannan kifin saboda ɗanɗano mai daɗi, musamman a lokacin kaka. Naman mace mai fararen ido ya fi kiba da ɗan roba, kamar sabrefish.

Rayuwa da mazauni

Zopa yana da rarraba rarraba shafuka da yawa. An san shi da kyau a cikin kogin Bahar Maliya da na Kaspian. Hakanan an kama shi a cikin Kogin Volkhov, wanda ke kwarara zuwa Tekun Baltic, da kuma cikin kogin Vychegda da arewacin Dvina, waɗanda ke ɗaukar ruwan su zuwa Farin Tekun. Hakanan akwai ƙaramin yanki a cikin Tekun Aral, inda ake samun sopa... Wani lokacin takan hadu a cikin Kogin Kama da raginsa.

Ta zaɓi koguna tare da hanzari da matsakaiciyar igiyar ruwa, ba za ka gan ta cikin nutsuwa ba, tafkuna da tabkuna. Yana ƙoƙari kada ya kusanci gabar, ya riƙe ƙasan. Manya suna zaɓar matakai masu zurfi, yara waɗanda suke ta jujjuyawa a cikin ruwa mara ƙanƙanci, kusa da tsohuwar filayen haihuwa.

Wannan kifi ne na makaranta, amma makarantun ba su da yawa. Yana canza wurinsa a duk shekara. A lokacin kaka yana gangara zuwa neman ruwa mai zurfi, kuma farkon bazara yakan tashi. Idan ba ta da isashshen iskar oxygen, sai ta nemi maɓuɓɓugan ruwa, ragi, inda ake da yawa a kowane lokaci na shekara.

Sopa yana girma a hankali, a farkon 5 cm a kowace shekara, sannan har ma da hankali. Amma yayin da ta girma, sai ta fara yin kitso kuma ta yi kiba. Sanin yaya kamun kifi mai kamanni?, zaka iya tantance kimanin shekarun. A ka'ida, farin ido zai iya rayuwa tsawon shekaru 15. Amma a aikace, tana da wuya ta rayu har zuwa wannan shekarun. Mafi sau da yawa, tsawon rai baya wuce layin shekaru 8.

Sopa tana ciyar da ƙananan ƙwayoyin ruwa - zooplankton. Waɗannan ƙananan crustaceans, molluscs, jakunan ruwa, shrimps, larvae daban-daban da rotifers. Wani lokacin yana iya ci da tsiren ruwan teku. Da girma, ta bambanta menu tare da tsutsotsi da kwari.

Ikon haifuwa ya bayyana a cikin maza tun yana da shekaru 4, da mata kusan shekara guda. A wannan lokacin, kifin ya kai girman da nauyin da ke da ban sha'awa ga masunta, kuma maza suna da tabo fari a kawunansu.

Sakinwa yana farawa a ƙarshen watan Afrilu ko farkon Mayu, a lokacin ne zafin ruwan yake kusan digiri 12. zafi Filin shakatawa yana da yawan dutse ko yumbu da kuma tilas na yau da kullun. Caviar na sopa babba ne, kifin ya jefa shi sau ɗaya.

Kamawa sopa

Mafi kyawun lokacin kamun kifi shine kimanin makonni 2 bayan haihuwa, lokacin da spawn ya fara cin abinci bayan angaza. A wannan lokacin, zai fi kyau a yi kifi da sanda tare da abin ɗamara - Bolognese ko mast. Amma mutane da yawa sun fi son mai ciyarwa, saboda yana da ƙarfi kuma yana ci gaba da jefawa.

Zai fi kyau idan kun yi tanadi a ƙasa daga gefen, gami da "ringing", saboda ya fi sauƙi a sami kwali mai kamawa a cikin jirgin ruwan. Saboda jan kifin zuwa zurfin, ya zama dole a kama shi a waɗancan wuraren da ƙasan ya kai aƙalla mita 3. A can zurfin zurfin zurfafawa, kawai za ku gamu da yara ne. Wasu lokuta ana samun farin ido kusa da tsarin hydraulic, a ƙarƙashin tarin gada.

Nemi sopa kifi ƙarƙashin gadoji da tara

A ƙarshen bazara, kifin zai fara shiri sosai don hunturu, kuma wani lokaci mai ban sha'awa ya fara ga masunta. Sannan sopa ya sami mai kuma ya zama mai daɗi musamman. A kan ƙananan koguna, zaku iya kama shi da sauƙi zakidushka. Akwai ciwuwa dare da rana. A kan Volga mai cikakken gudana, kamun sopa ya fi ban sha'awa, tafiya da jirgin ruwa na mota.

A lokacin hunturu, kamun kifi akan sopu ya dogara da yanayin yanayi. Idan akwai narkewa a waje, cizon ya fi tsanani. Koyaya, kamun kifi na hunturu bai zama daidai ba. Wani lokaci zaka iya zama duk safiya ba tare da cizo. Kun riga kun koma gida, amma ba zato ba tsammani bayan cin abincin rana aiki mai farawa.

Don awa guda irin wannan kamun kifi, zaku iya cika akwatinku zuwa saman. An kama kifin har zuwa 20 cm a girma kuma yana yin nauyi har 200 g. Mafi girma, kusan kilogram 0.5, a wannan lokacin yana da wuya. Kari akan haka, babban sopa ba zai bar kansa ya fita nan da nan ba. Yana da ƙarfi, kuma a cikin sakan na farko yana tsayayya kamar na ɗan lokaci wanda ya sabawa doka.

Kuna buƙatar fitar da shi a hankali, kadan daga baya ya shiga hannun ku. Cizon ko da irin wannan sandararrun kifin suna da hankali da dabara, suna tuno da ɗan ƙaramin ruɓaɓɓen ƙaramin ruff. Jinjina kai yana yi yana girgiza, da alama ƙananan abubuwa ne ke jawo shi.

Har yanzu kuna buƙatar kullun kowane cizon, wannan shine ɗayan sharuɗɗan kamawa. Kwararrun masunta sun ce yayin da suke duba sandar, sun sami wani mutum mai farin ido a wurin, amma bai ga cizon kansa ba. Gabaɗaya, nasarar kamun kifi galibi ya dogara da gogewa da haƙurin masunta.

Cizon lokacin hunturu ya mutu a farkon watan Fabrairu, kuma ya sake farawa a farkon Maris. Wannan hutun ya samo asali ne sakamakon karancin iskar oxygen a cikin ruwa, wanda masunta ke kira "yunwa".

Mafi kyawun 5 don samun sop

La'akari da fifikon abinci na fararen ido, wanda ba ya son abincin tsire, abincin furotin mai rai shine mafi kyawu. Ana ɗaukar koto kamar na bream da sauran irin kifi. Kuna iya yin "sandwich" daga haɗe-haɗe daban-daban.

Baits da cewa sopa ya ciji da kyau akan:

  • Ciwon jini - tsutsa na sauro mai zare, mai girman 10-12 mm, yawanci ja. Kyakkyawan koto ne don kama kifin iri iri a kowane lokaci na shekara. An sayar a shagunan kamun kifi da yawa
  • Tsutsa - tsutsa mai tashi da nama. Whiteananan fararen tsutsotsi masu kyau ne domin suna da hannu, ana iya ganinsu a cikin ruwa mai laka kuma suna jawo hankalin kifi. Nauyin fata yana baka damar kamun kifi fiye da ɗaya a cikin tsutsotsi. Idan cizon ya bi daya bayan ɗayan, har zuwa kifi 10 za a iya kamawa da tsutsa ba tare da sauyawa ba.
  • Tsutsa... Babban shahararren koto ga masunta. M, tattalin arziki, samuwa a sauƙaƙe. Kuna iya kama kowane kifi da shi, har ma da kifin kifi. Idan kana zaune a bayan gari, to ya isa a tona taki ko kwandon ruwa da shebur, tabbas suna nan. Shagon kamun kifi zai taimakawa masunta birni. Idan kawai fatar tsutsa ta kasance akan ƙugiya, cizon zai ci gaba.
  • Tsuntsaye - ba mummunan zaɓi ba, amma ba koyaushe yana kusa ba. Ya faru don haka baza ku same shi da wuta da rana ba.
  • Burdock asu tsutsa... Whiteananan fararen tsutsotsi masu kauri tare da kan mai ruwan kasa, mai kamannin ganga, har zuwa girman 3 mm. Ana iya samun su a cikin busassun burdock inflorescences. Koyaya, ana samun mafi kyawun samfuran a cikin kaurin dutsen burdock kanta.

Amma kowane masunci ya san cewa babu wani katako na duniya, kuna buƙatar gwaji, nemi irinku. Wani zai so burodin da aka nika shi da mai na kayan lambu da tafarnuwa, wani - sha'ir mai ya daɗa ko alkama, wani zai ɗauki kullu vanilla. Akwai masoya na musamman - suna ɗaukar jatan lande, koren wake da ma cakulan a matsayin koto.

Sopa ya ciji da kyau a kan yawancin ƙira na yau da kullun

Sopa dandano

Sopa kusan baya jin warin kamar kifi. Wannan daidaitaccen samfurin yanayi ne, wanda baya faɗuwa ƙarƙashin haramtattun masana na gina jiki, duk da wadataccen kayan mai. Wannan shi ne ainihin lamarin lokacin da acid mai ƙira ke da amfani ƙwarai - don zuciya, tsarin juyayi, jijiyoyin jini, da gashi, ƙashi da fata.

Namansa ya ƙunshi abubuwa masu amfani da ma'adinai, waɗanda muke ɗauka a cikin sifofin ƙwayoyi, sayayya a kantin magani. Yin amfani da irin wannan samfurin yana shafar metabolism, aiki na genitourinary da tsarin narkewa.

Daga gareta zaka iya shirya kunne, wanda ya zama bayyane da mai. Ana iya cire sikeli cikin sauƙi, wanda ya sa fillet ɗin ya dace da kowane aiki - soya, gishiri, shan sigari, yin burodi, sara a cikin pate ko naman da aka niƙa. Sopa mai sauƙin sauƙi bai ƙasa da ɗanɗano ga sanannun kayan abincin Astrakhan - voble da chukhoni. Kuma idan akwai caviar a cikin kifin, wannan abincin gaske ne.

Sopa ya shahara sosai bushe.

Musamman mahimmanci bushe sopa kuma ya bushe. Da farko dai, saboda ƙitson abin da ke ciki, an fi kiyaye shi a cikin irin waɗannan bambance-bambancen. Bugu da kari, naman nata yana da zaki, wanda ke kara dandano da irin wannan sarrafawar. Akwai kasusuwa da yawa a cikin kifi, wanda za'a iya cire shi cikin sauƙi bayan bushewa ko bushewa.

Sopa-bushe sopa ya kasu kashi biyu. Darasi na farko yana da kumburi, kusan wari, tare da fata mai tsabta ba tare da tabo da lahani ba. Darasi na biyu shine tsarin nama mai rauni kaɗan, ƙarancin gishiri da ɗan kamshin kogi. Nama mai taushi yana da daɗi kuma yana da daɗi idan aka haɗa shi da kayan lambu da 'ya'yan itatuwa, tare da man shanu da burodi, har ma da kansa.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Yanda ake kiwon kifi da kyankyasar yayan kifi (Yuli 2024).