Furashin dansandan, wanda aka sani a ko'ina cikin duniya azaman mai gemu na Kanada, an taɓa daidaita shi da kuɗin ƙasa. A cikin shaguna a Kanada, anyi musayar fata ɗaya don takalmin maza ko galan na alama, da wukake biyu ko cokula 4, ɗan zanen hannu, ko fam 1.5 na bindiga.
Bayanin Beaver na Kanada
Castor canadensis yayi kamanceceniya da ɗan uwanta (ɗan beaver na kowa) wanda yasa aka ɗauke shi rabe-raben sa har sai da masu binciken kwayar halitta suka gano bambanci. Ya zama cewa nau'in karyotype na beaver beaver yana dauke da chromosomes 48, sabanin na Kanada da chromosomes 40. Saboda wannan dalili, hayayyafa tsakanin jinsuna ba zai yiwu ba.
Bayyanar
Canadianan kasuwar beaver na Kanada fiye da Eurasia... Yana da gajere kai (tare da zagaye auricles) da faffadan kirji. Nauyin babban dabba, wanda ya kai kimanin 0.9-1.2 m, ya kusan kai 30-32 kg.
Furewar sandar ruwa ta ruwa-ruwa, wanda ya kunshi gashin gashi masu rauni da silky mai ƙyalli, ba kyakkyawa ba ne kawai, amma har ila yau yana da matuƙar jurewa. Beaver launuka ne masu matsakaici - launin ruwan kasa mai duhu ko launin ruwan kasa mai ja (gabobin da wutsiya galibi baƙi ne) Yatsun ya rabu da membranes na ninkaya, sun inganta sosai a ƙafafun baya kuma ƙasa a gaba.
Yana da ban sha'awa! Haɗa glanden pre-anal waɗanda suke samar da castoreum suna ɓoye a ƙarƙashin wutsiya. Wannan abu mai wari (wanda yake kusa da daidaiton danshi mai yashi) galibi ana kiransa beaver jet. Babban taro mai ruwan kasa yana da ƙanshi na miski tare da haɗuwa da kwalta.
Wutsiyar ba ta da tsawo sosai (20-25 cm) kamar faɗi - daga 13 zuwa 15 cm. A tsakiyar zamanai, cocin Katolika da wayo suka tsallake hana cin nama yayin azumi ta hanyar mai da daddawa (saboda wutsiyar wutsiyarta) zuwa kifi. Firistocin suna jin daɗin cin naman da ya yi kama da naman alade.
Beaver yana da manyan raƙuman ciki, musamman na sama (tsawon 2-2.5 cm kuma faɗi 0.5 cm) - tare da taimakonsu yana nika katako mai ƙanƙani. Idanun suna fitowa kuma sun isa sosai. Beaver yana da ido na uku, mai haske wanda yake maye gurbin tabarau masu aminci lokacin aiki a ƙarƙashin ruwa. Hakanan ramuka na kunnuwa da na hancin an daidaita su da salon rayuwa, wanda zai iya rufewa yayin da gemu ya shiga cikin ruwa.
Salon rayuwa da ɗabi'a
Beavers na Kanada suna aiki galibi da yamma da kuma dare. Suna jin rashin ƙarfin gwiwa a ƙasa, saboda haka suna ɓatar da lokaci mai yawa a cikin ko kusa da ruwa. Suna iya zama ƙarƙashin ruwa na aƙalla rubu'in awa. Coloungiyar mallaka (ƙungiyar iyali) ta beavers tana sarrafa makircinta har zuwa kilomita 0.8 a diamita. An yiwa kan iyakokin yankin alamar rafin beaver, wanda yake shayar da dutsen tudu da laka na musamman. A waje da shafin akwai yanki da ba a ɗan ziyarta har zuwa kilomita 0.4 faɗi.
Yana da ban sha'awa! Bayan sun lura da hatsarin, sai masu sayar da bea da karfi suke buga wutsiyoyi a cikin ruwa, amma galibi siginar karya ce: masu sayar da bea kuma suna amfani da bugun ruwa a cikin wasanninsu.
Manya ma ba sa kyamar wasa da juna, alal misali, yin kokawa mara kyau. 'Ya'yan ba sa jinkiri a bayan iyayensu, lokaci-lokaci suna rarrafe akan tsofaffin. Don masu beavers, tuntuɓar naso-hanci (hanci-zuwa-hanci), shaƙatar juna da tsabtace fur.
Gidaje
Beavers suna da suna a matsayin ƙwararrun magina da masu siyo katako: suna amfani da waɗannan ƙwarewar lokacin gina gidajen kansu - burbuka da bukkoki. Beaver na Kanada, sabanin ɗan bea na yau da kullun, ba safai yake rayuwa a cikin ramuka ba, ya fi son gina masaukai - tsibirai masu ninkaya (har zuwa mita 10 a faɗi) daga rassa waɗanda ƙasa da sikari suka ɗora su. A cikin bukkoki, kai mita 1-3 a tsayi, masu siyarwa suna kwana, ɓoye daga abokan gaba da adana kayan hunturu.
Filato (rufe bukkoki da ƙasa) galibi ana aiwatar da shi kusa da yanayin sanyi, yana barin ƙaramin rami don samun iska a ɓangaren sama da kuma shimfiɗa ƙasan tare da gutsuttuka, haushi da ciyawa. An shirya wuraren zama a cikin bukkoki, amma a saman ruwa. Ofar gidan bukkar koyaushe tana ƙarƙashin ruwa: don shiga cikin gida, ɗan kwalliya yana buƙatar nutsewa.
Iyali
Karatun da aka yi a Amurka da Kanada sun nuna cewa a cikin dusar kankara ta Kanada, saman dutsen dala yana zaune ne ta hanyar ma'aurata (a cikin kogin beaver, babban dattijo), kuma mafi sauki ƙungiyar ita ce iyali / mallaka. Irin wannan rukuni na lambobi daga mutane 2 zuwa 12 - manya biyu da zuriyarsu, gami da yearan shekara da underan shekaru (ƙananan beavers masu shekaru biyu). Baya ga ƙungiyoyin dangi, a cikin yawan mutanen Beaver na Kanada, ana ganin mutane marasa aure (15-20%) waɗanda ba su da abokin rayuwa ko kuma ba su fitar da kansu ga kansu ba.
Yana da ban sha'awa! Wani lokaci mazan maza suna iya gwada matsayin kadaici: wannan na faruwa ne a watannin Yuli - Agusta da Afrilu, lokacin da ba safai suke kallon bukkokin da yaransu da matan suke ba.
Duk da cewa masu yin bea na gida suna hutawa a mahalli ɗaya kuma suna aiki a wuri ɗaya, ayyukansu ba a daidaita su ta kowace hanya. Kowane ɗan bea ya cika shirin mutum ɗaya - sare bishiyoyi, girbin rassan don abinci ko maido da madatsar ruwa. Lambobin sadarwa tsakanin mulkin mallaka suna cikin lumana kuma ba safai ake rikici ba.
Dams
Ta hanyar kafa waɗannan sifofin hydraulic (daga bishiyoyi da suka faɗi, rassan, ciyawa, duwatsu da ƙasa), masu bautar Kanada sun kafa bayanai da yawa.
Don haka, a cikin Wood Buffalo National Park, beraye sun gina katuwar madatsar ruwa mai tsawon kilomita 0.85, wanda yake bayyane akan hotuna daga sararin samaniya. Wani ɗan abu mai ƙarancin sha'awa (0.7 km) an kafa shi da beraye akan Kogin Jefferson a Montana - madatsar ruwan na iya tsayayya da mahayi da doki.
Dam din yana da mahimman ayyuka masu yawa:
- yana kare beawa daga masu farauta;
- daidaita matakin da saurin halin yanzu;
- yana dakatar da zaizawar kasa;
- rage yawan ambaliyar ruwa;
- yana haifar da kyakkyawan yanayi na kifi, kifin ruwa da sauran dabbobin ruwa.
Beavers ba safai yake sare bishiyoyin da suka tsiro sama da mita 120 daga gaɓar tekun ba, amma idan akwai tsananin buƙata suna safarar kututture har sau biyu.
Mahimmanci! Beaver dams ba abubuwa ne na dindindin ba: wanzuwarsu ta dogara ne gab da kasancewar beavers a cikin tafkin. Yawancin lokaci dabbobi sukan fara ginawa / gyara madatsunsu a lokacin bazara don kamuwa da sanyi.
A ƙa'ida, duk membobin mulkin mallaka suna cikin aikin gini, amma mazan da suka manyanta suna kula da kayan kwalliya da manyan gyare-gyare.... An lura cewa a cikin yankuna na arewa, masu yin bea sau da yawa ba sa rufewa, amma har ma suna faɗaɗa ramuka da otter ke yi.
Godiya ga wannan matakin, beraye suna samun damar zuwa bishiyoyin da ke ƙasa, suna ƙara yawan iskar oxygen ƙarƙashin ruwa kuma suna rage matakin ruwa a cikin tafkin.
Har yaushe Kanada masu bea ke rayuwa?
Tsammani na rayuwa a cikin daji ya faɗi a tsakanin shekarun 10-19, idan masu farauta, mafarauta, cututtuka da haɗari ba su tsoma baki.
Wurin zama, mazauni
Akasin sunansa, baƙon Kanada ba kawai a Kanada yake ba. Har ila yau yankin ya rufe:
- Amurka, banda galibin Kalifoniya, Florida da Nevada, da gabashi, arewa, da kuma arewa maso gabashin gabar tekun Alaska;
- arewacin Mexico (tare da kan iyaka da Amurka);
- Kasashen Scandinavia;
- Yankin Leningrad da Karelia, inda gemu ya shiga daga Finland;
- Kamchatka, kwandon Amur da Sakhalin (gabatarwa).
Yankuna na al'ada sune gabar ruwa mai gudana a hankali, gami da kogunan daji, tabkuna da rafuka (wani lokaci kandami).
Abincin beaver na Kanada
Hanjin beaver na Eurasia sun fi na Kanada yawa, wanda ke ba wa na baya damar cin abinci mara nauyi. Orananan ƙwayoyin cuta da ke rayuwa a cikin hanjin hanji sun kammala narkar da cellulose, wanda ba ya ƙasƙantar da yawancin dabbobi ba.
Abincin na Beaver na Kanada ya haɗa da irin ciyayi kamar:
- tsire-tsire masu tsire-tsire (sama da nau'in 300);
- itacen girki;
- Willow da birch;
- poplar da aspen;
- beech, Maple da alder.
A cikin bishiyoyi, beraye suna cin baƙi da cambium (takamaimai na musamman tsakanin itacen da baho). Beaver yana cin kashi 20% na nauyinsa kowace rana. Abu ne na yau da kullun ga masu yin bea su girka kayan abinci don hunturu ta hanyar adana su a cikin kandami. A gidan namun daji, galibi ana ciyar da dabbobi abinci na ɗanɗano, latas, karas da dawa.
Makiya na halitta
Beaver na Kanada yana da enemiesan magabta: a koyaushe yana faɗakarwa kuma, yana jin haɗari, yana sarrafa shiga ruwan. Kananan yara da dabbobi marasa lafiya suna cikin wani yanayi mafi sauki, wanda maharan daji ke kaiwa hari:
- bears (baƙar fata da launin ruwan kasa);
- lynx;
- kerkeci;
- wolverines;
- fararen fata
- masu canzawa;
- martens.
Babban mai kisan gillar beaver, kwanciyar hankali mai nutsuwa da dogara ga baits, mutum ne... Matsayi na mutuwa a cikin ƙaddarar Beaver na Kanada an buga shi da gashinta mai ban mamaki, wanda, tare da sutura ta musamman, ya zama ji daga gashin beaver.
Daga shi ne aka dinka huluna masu dorewa, gami da shahararrun hulunan Napoleon, kwalliyar mata masu kyau da kuma manyan kayan kwalliya. An ba da hulunan Beaver a matsayin ƙimar wadataccen yanayi daga uba zuwa ɗa.
Yana da ban sha'awa! An farautar beraye tun daga Tsararru na Zamani, wanda ya ƙare tare da kusan kusan lalata beavers na kogin a ƙarni na 17. Har ila yau jama'ar Rasha sun sha wahala, wanda shine dalilin da ya sa ƙasarmu ta rasa taken babban birnin fur na duniya.
Ba a san wace dabba da 'marayu' Turawan raye-raye za su sauya ba idan ba don jita-jita game da Beavers na Arewacin Amurka ba. Dubunnan mafarauta masu kyauta da manyan jiragen ruwa sun tafi Kanada mai nisa: tuni a tsakiyar karni na 19, an sayar da fatun bea miliyan 0 da rabi a cikin gwanjo na furci a Edinburgh da London.
Af, New Amsterdam, wanda daga baya aka sauya masa suna zuwa New York, ya kasance cibiyar kasuwancin fatun fata tun kafuwarta.
Sake haifuwa da zuriya
Beaver na Kanada yana shirye ya sake haifuwa a cikin shekara ta uku ta rayuwa. An yi imanin cewa jinsin yana da aure, kuma sabon abokin tarayya yana bayyana ne kawai bayan mutuwar wanda ya gabata.
Lokaci ne na lokacin saduwa ta hanyar kewayon: Nuwamba - Disamba a kudu da Janairu - Fabrairu a arewa. Ciki yana ɗaukar kwanaki 105-107, yana ƙare da haihuwar yara ƙanana masu hangen nesa 1-4 waɗanda aka rufe su da launin ruwan kasa, ja ko baƙar fata.
Kubiyoni suna da nauyin kilogiram daga 0.25 zuwa 0.6 kuma bayan kwana ɗaya ko biyu zasu iya yin iyo tuni... Bayan sun haihu, dukkan dangin beaver suna kula da jariran, gami da masu sana'ar bera mai shekara ɗaya. Manya maza, alal misali, suna kawo wa yara jarirai abinci, tunda sun isa da sauri (tuni a cikin makonni 1.5-2) suna canzawa zuwa abinci mai ƙarfi, ba tare da ba da madarar uwa har wata uku.
Beavers suna rarrafe daga cikin kabarinsu kimanin makonni 2-4, suna bin mahaifiyarsu da sauran danginsu cikin damuwa. Don neman wurin ajiya na sirri, matashi ya murmure shekaru biyu bayan haka, bayan shiga lokacin balaga.
Yawan jama'a da matsayin jinsin
Tun lokacin da farautar mai gemu na Kanada ya fara daga baya fiye da na Beurara na Eurasia, na farko ya fi sa'a - an lura an rage yawan jama'ar, amma haƙoran da kansu ba su wahala sosai. An kashe Beavers na Kanada ba kawai don gashinsu da nama ba, har ma don cire rafin gemu, wanda ake amfani da shi cikin kayan kamshi da magunguna.
Yana da ban sha'awa! A cewar tatsuniya, hatta Sarki Sulemanu yana ceton kansa daga ciwon kai tare da jigidar beaver. Yanzu masu warkarwa na jama'a sun ba da rafin beaver a matsayin maganin antispasmodic da magani mai kwantar da hankali.
Yawan mutanen Beaver na Kanada sun kai miliyan 10-15, kodayake kafin zuwan Turawan mulkin mallaka a Arewacin Amurka, akwai masu yin bea da yawa a nan. A halin yanzu, rodent baya cikin jinsin halittu masu kariya, wanda aka inganta ta sosai ta hanyar maidowa da matakan kare muhalli..
A wasu yankuna, ana yin taka tsan-tsan da masu sana'ar gwal, saboda madatsun ruwa na haifar da ambaliyar ruwa da kuma yin lahani ga irin ciyawar da ke gabar teku. Gabaɗaya, bean ƙwallon Kanada yana da kyakkyawar tasiri akan ƙirar bakin teku / na ruwa, yana samar da yanayi don adana ƙwayoyin halitta masu yawa.